Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

arahan
Posted : Sunday, July 15, 2012 5:55:56 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
คือวันนี้ผมไปเลือกซื้อแอร์ ตั้งใจเต็มที่จะไปซื้อ Mitsu Mr.Slim ขนาด 9,000 BTU มีระบบ Inverter แต่ Sales ที่นั่นก็เชียร์ Mitsu Heavy Duty รุ่น Inverter ขนาด 9,000 BTU เอาก็เอา มีข้อสงสัยดังนี้

Sales พูดว่า : เดี๋ยวผมจัดช่างโครงการ (งงคำเนี้ย ช่างโครงการคืออะไร???) เพราะช่างของ Power Buy ไม่ชำนาญเครื่องที่มี Inverter
แถมฝีมือสู้ช่างโครงการไม่ได้ และผมจะแถมฝาครอบท่อมูลค่า 1,550 บาท (ซึ่งทาง Power Buy ยกเลิกโปรฯ นี้แล้ว), แถมตัวยึดพัดลมระบายอากาศมูลค่า 500 บาท และเดินระยะสายไฟฟรี หลังจากทื่ระยะเกิน 30 เมตร (ทาง Power Buy ให้ระยะที่ 30 เมคร) รวมทั้งได้ส่วนลดจากการใช้บัตรเครดิตอีก 6% (โปรฯ ของทาง Power Buy อยู๋แล้ว)

ผม พูดว่า : โอเค ตามนั้น และก็นัดจะมาติดตั้งวันอังคารที 17 ก.ค. 55 แล้วผมก็ถามต่อว่า ต้องวางมัดจำอะไรมั้ย เพราะผมซื้อแบบรูดบัตรเครดิต จะให้ผมรูดมัดจำไว้ก่อนมั้ย?

Sales พูดว่า : ไม่ต้องครับ เดี๋ยวผมเอาเครื่องไปให้รูดที่บ้านเต็มจำนวนเลย

ผม พูดว่า : อ้าว แล้วไม่ต้องให้เคาร์เตอร์ลงบันทึกข้อมูลเหรอ?

Sales พูดว่า : ถ้าให้ทางเคาร์เตอร์ลงบันทึกข้อมูล เค้าจะจัดช่าง Power Buy มาให้ จะได้งานไม่ดี แล้วอีกอย่าง แอร์จะได้ช้าด้วย แต่นี่ผมลัดคิวมาให้ทางคุณพี่เลย ไม่ผ่านคลังของทาง Power Buy

ผม พูดว่า : โอเค ตามนั้น

ป.ล.พอขึ้นรถมาแบบงงๆ นี่เราเหมือนไม่ได้ทำหลักฐาน หรือข้อมูลผ่านทาง Power Buy เลยอ่ะ คิดไป คิดมา sales พวกนี้ (คือเค้ารับส่งกันอยู่ 3-4 คน) รับงานกันเอง หรือตัดงานกันเอง โดยที่ไม่ผ่าน Power Buy รึเปล่า โดยไปซื้อแอร์จากร้านขายส่ง แล้วหาทีม หรือมีทีม หรือตัดงานให้ทีมช่างที่มีอยุ่แล้วรึเปล่า ผมเครียดมากเลย จะโทรไปยกเลิกดีมั้ยครับ รบกวนทุกท่าน ช่วยกันวิเคราะห์ด้วยนะครับ

ป.ล. ป.ล. ผมก็อดสะสมแต้มจาก The one card และของแถมที่ซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าตั้งแต่ 15,000 บาทขึ้นไป ที่จะได้เครื่องปิ้งขนมปัง เอ ... หรือถ้าเพื่อนๆมองว่า ไม่มีความเสี่ยง เพราะยังงัยก็ได้ประกันจาก Mitsu Heavy Duty ตรงอยู่แล้ว (จะมีความเสี่ยงว่าจะเจอของปลอม หรือของย้อมแมว หรือของมือสอง รึเปล่า) เอาไปต่อรองเป็นของแถมเพิ่มดีมั้ย และคุยกับ Sales แก๊งค์นี้ตรงๆไปเลย ว่าพวกคุณรับงานกันเองใช่หรือไม่ ???

ขอบคุณครับ ^_^

เขียนบน iPad (thun PT)
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, July 15, 2012 6:34:28 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ลองถามตัวเองว่าราคาถูกจนพร้อมเสี่ยงไหมล่ะครับ?

arahan
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, July 15, 2012 3:45:46 PM(UTC)
Guest

มันไม่ถูกอ่ะจิ เพราะเป็นโปรโมชั่นที่ Power Buy อื่นเค้าให้เหมือนกันหมดอยู่แล้ว
ยกเว้นเรื่องฝาครอบท่อมูลค่า 1,550 บาท และชุดแขวนคอยร้อนมูลค่า 500 บาท
รวมเป็น 2,000 บาท ที่ Sales อ้างว่าที่อื่นไม่มีให้แล้ว ส่วนราคาแอร์ลด 6% ที่อื่น
หมายถึง Power Buy สาขาอื่น เค้าก็ให้เท่านี้อ่ะ

ป.ล. ผมคิดไป คิดมา เค้ารับงานเองชัวร์ วันนี้ต้องถามให้รู้เรือง ^_^

ขอบคุณคับ

T_Romance
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, July 15, 2012 6:02:33 PM(UTC)
Guest

รับงานเอง
แจ้ง Power Buy ได้เลยครับ..
เฉพาะช่างไม่เท่าไหร่นี่ตัวเครื่องด้วย เวลามีปัญหาตามกับใครหละครับ..
ส่งเสร็จ ติดตั้งเสร็จหายตัว.. ตามเรื่องไม่ได้ ก็แย่แล้วครับ..

Guest
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, October 28, 2016 9:06:05 PM(UTC)
Guest

เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ลดราคาหนักๆ หั่นราคาลดลงมาถึง 50-60% ราคาโล๊ะทิ้งให้หมดคลัง หมดสต็อค เพราะของใหม่กำลังจะเข้า ลูกค้าไม่รู้อะไรหรอกเซล Pc ขายมันรู้หมดมันเอาของในห้างนั้นล่ะ ซื้อออกมาขายให้ลูกค้าเองในอีกราคาหนึ่ง เช่น แอร์ ขนาด 18000btu ราคาโล๊ะ จาก 24,990 เหลือ 10,990 บาท ไม่รวมติดตั้ง เซล Pc ขายมันจะเอาออกมาขายให้เราในราคา 18,990 เป็นต้น ใบเสร็จเขียนออกให้เราเอง ช่างนอกมาติดตั้งให้เอง ไม่มีหลักฐานใดๆ เกี่ยวกับ pwb
Guest
ความเห็นที่ 5 Posted : Thursday, March 30, 2017 11:40:04 PM(UTC)
Guest

เราก็ซื้อ Mitsubishi heavy duty ที่ power buy เหมือนกันแต่ไม่เจอปัญหาแบบนั้นนะ เค้าก็ปกติดี ตอนนี้ยังใช้อยู่เลยทนดี แถมเย็นเร็วอีก อันนี้ที่เจอน่าจะเป็นรายบุคคลมากกว่า ลองแจ้งดูๆ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.