Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ZU_RJ
Posted : Saturday, August 18, 2012 2:20:55 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
http://www.mede8erthai.c...m/index.php?topic=3388.0

ลองทำตาม Link ด้านบนแล้วก็ยังไม่ได้ผลครับ พอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

ผมใช้ LCD TV 40" ของ TCL ครับ มันมีให้เลือกซับ แต่มันก็ยังไม่ได้ผลครับ

รบกวนช่วยชี้แนะทีครับ เพิ่งหัดลองใช้

ขอบพระคุณครับ

Moonlight Sonata
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, August 18, 2012 4:04:09 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ถ้าเสียบ USB เข้าไปที่ TV โดยตรง ข้อมูลที่ส่งไปให้ทีวี แปลงออกมาเป็นสัญญาณภาพนั้น จะเป็นข้อมูลดิบครับ จึงเห็นได้แต่เพียงภาพเท่่านั้น ส่วน Subtitle ไม่มีครับ

ซับไตเติ้ลที่แทรกเข้าไปอยู่ในไฟล์ภาพยนต์นั้น จะเป็นส่วนที่มีให้เลือกได้ว่า จะเลือกซับไตเติ้ลแบบไหน ภาษาอะไร เสียงก็เช่นกันครับ ที่สามารถเลือกได้ว่า จะเลือกเสียงออริจินอล หรือเสียงพากษ์ภาษาอะไรนั้น จะต้องมีซอฟแวร์ ดักไปประมวลผลก่อนที่จะส่งข้อมูลไปรวมเข้ากับสัญญาณภาพและเสียงออกทีวีครับ

ดังนั้น ไฟล์ภาพยนต์ประเภทนี้ จะต้องผ่านเครื่องมือที่มีโปรแกรมประมวลผลนี้ครับ เช่น เครื่อง HD Player หรือถ้า ตัวทีวีเอง มีโปรแกรมประเภทนี้เผื่อไว้ให้แล้ว จึงจะสามารถทำได้ครับ

ถ้าต้องการ เสียบ USB เข้าทีวีแล้วดูได้เลยทั้งซับไตเติ้ลหรือเสียงพากษ์นั้น จะต้องเป็นไฟล์ที่รวมเข้ากับไฟล์ภาพยนต์ที่ไม่มีให้เลือกครับ เช่น ไฟล์นี้เป็นเสียงพากษ์ไทย ก็จะไม่มีให้เลือกเสียงออริจินอล หรือ ไฟล์นี้รวมซับไตเติ้ลลงในภาพไว้แล้ว ก็ไม่สามารถเอาซับไตเติ้ลออกจากภาพได้ เป็นต้นครับ

แต่ถ้าเป็นไฟล์แยกนั้น แล้วมีโปรแกรมดังกล่าว สังเกตุได้อีกอย่างหนึ่งจากการที่เราสามารถปรับขนาด สี ตัวอักษร หรือปรับเลือกตำแหน่งวางซับไตเติ้ลได้ครับ

bermAggie
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, August 18, 2012 4:13:43 PM(UTC)
Guest

มันเป็นที่ตัวทีวีไม่รองรับซับแบบ idx/sub ซึ่งเป็นซับแบบรูปภาพ คนโมหนังเค้าจะดึงมาจากไฟล์ดีวีดี ถ้าจะต้องการให้ดูได้ก็ต้องแปลงซับ idx/sub ให้เป็นซับแบบ text (ตัวอักษร) เช่น .srt .ssa แต่ก็ไม่มีโปรแกรมไหนทำได้โดยง่าย มันต้องอาศัยการพิมพ์เอาเอง ภาษาอังกฤษก็ง่ายหน่อย มีตัวอักษรอยู่บนบรรทัดเดียวกัน ถ้าเป็นภาษาไทย บางทีอาจต้องพิมพ์ใหม่ทั้งหมดเลย เพราะมีทั้งสระบน สระล่าง ยังมีสระที่อยู่บรรทัดกลางแต่ตัวโย่งขึ้นไปข้างบนอีก คือ ไ ใ โ ยุ่งยากมากครับ

ปัญหาซับแบบ idx/sub ยังไม่เห็นมีทีวีรุ่นไหนรองรับครับ (หรืออาจมีแล้วก็ไม่รู้นะ)

หา HD player มาเล่นดีกว่าครับ

Sifer2002
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, August 18, 2012 5:11:44 PM(UTC)
Guest

ซับ ssa เครื่องเล่น HD บางรุ่นก็แสดงเป็นภาษาต่างดาว ต้องเอามาปรับในคอมก่อน ถึงจะแสดงภาษาไทยได้ถูกต้อง
รักจะดูหนัง HiDef เรื่องพวกนี้ คงต้องหาความรู้ ศึกษาแนวทางแก้ไขไว้บ้าง อิอิ

แดงทั้งใจ
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, August 18, 2012 6:33:57 PM(UTC)
Guest

ซื้อ HD Player จบเลย ลงทุนถูกๆ2พันกว่าๆ

Carabao
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, August 18, 2012 7:43:57 PM(UTC)
Guest

HD Player จบ อีกเสียงครับ

ZU_RJ
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, August 19, 2012 10:04:18 AM(UTC)
Guest

วันนี้ ซื้อ HD PLAYER ไปเรียบร้อยครับ

รอของมาส่ง ทีนี้จะได้ดูซีรี่ หนำใจละ ผมเบื่อเวลาไรท์แผ่น เสียเวลามาก

Guest
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, November 5, 2016 11:32:47 PM(UTC)
Guest

ใช้ซัมซุง เครื่องบลูเรย์ก็ไม่ขึ้น
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.