Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ซูโม่ & ซูกัส
Posted : Wednesday, August 1, 2012 12:16:53 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ทีวีได้มรณะไปเมื่อเย็นวันเสาร์ 21 ก.ค. 55 นี่เอง เพิ่งมีอายุแค่ 11เดือนเอง อาการคือเปิดเครื่องแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย นอกจากไฟแดงๆกระพริบช้าที่มุมจอ
พอเช้าวันจันทร์เลยรีบโทรไปติดต่อศูนย์บริการทันที ก็ได้รับคำตอบว่าจะให้ช่างมาดูให้ แต่ได้ขอกับศูนย์บริการว่าอย่าส่งช่าง จ.นครสวรรค์ มานะ (เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังว่าทำไมไม่อยากใช้บริการช่างที่นี่)

พอวันพุธที่ 25 ช่างจากศูนย์บริการพิษณุโลก ก็ติดต่อมา เราก็เล่าอาการของเครื่องให้ฟัง ช่างเลยให้เราเลือกว่าจะให้เข้าไปยกเครื่องมาซ่อมเลยไหม
รึว่าจะให้สั่งอะไหล่ไว้ แล้วจะมาซ่อมที่บ้านลูกค้า ซึ่งเราก็ได้เลือกแบบที่สอง เพราะเข็ดกับแบบแรกกับช่างนครสวรรค์นั่นเอง
จนวันจันทร์ที่ 30 เราก็เลยลองไปสอบถามว่าอะไหล่มารึยัง ซึ่งคำตอบคืออะไหล่มาถึงแล้ว แต่ต้องรอคิวซ่อมประมาณวันที่ 14-16 ส.ค. โน่นแน่ะ
เราก็ถามว่าทำไมนานจัง ก็ได้คำตอบว่าต้องตามคิว เพราะช่างมีคนเดียว (พูดไปได้ช่างซ่อมมีคนเดียว ) ตกลงก็ต้องรอคิวกันไป...เฮ้ออออ

จะขอกล่าวเรื่องว่าทำไมไม่อยากได้ช่างนครสวรรค์ เครื่องนี้ถือว่าเจอแจ๊คพอตจริงๆ เพราะเมื่อปลายกุมภาก็งอแงไปรอบนึงแล้ว อาการคือ รีโมทเมจิกโมชั่นไม่สามารถจับคู่กับทีวีได้
ซึ่งตอนนั้นทางศูนย์บริการก็ได้ส่งช่างจาก จ.นครสวรรค์ มาดู ช่างก็มาลองจับคู่ดู ทำยังไงก็ไม่สำเร็จ จนจะขอยกเครื่องไปเช็คที่ร้าน ซึ่งเราก็ไม่อยากให้ยกไป เลยขอให้ช่างลองเอารีโมทไปเช็คดูก่อน
ซึ่งช่างก็ยอมเอาแค่รีโมทไปเช็คแล้วก็กลับไป พอวันรุ่งขึ้นก็โทรมาบอกว่ารีโมทใช้งานได้ ต้องยกเครื่องมาเช็คแล้วล่ะ ทีนี้เราก็ต้องยอมให้ยกเครื่องไปในวันรุ่งขึ้น
จนเวลาผ่านไปอาทิตย์กว่าๆช่างก็เงียบไปเลย ก็เลยลองโทรไปหาช่างที่ร้าน จ.นครสวรรค์ ก็ได้คำตอบว่าลองเปลี่ยนบอร์ดใหม่แล้ว แต่รีโมทก็ยังจับคู่ไม่ได้ ตอนนี้กำลังขอคำปรึกษาจากศูนย์ใหญ่อยู่
ซึ่งก็ รอ ร้อ รอ จนผ่านไปครึ่งเดือนเราก็โทรไปสอบถามอีกก็ยังไม่ได้เรื่องอะไรและยังหาสาเหตุไม่ได้ จนต้องโทรไปติดต่อกับทางศูนย์ใหญ่เองว่าเป็นเพราะอะไรแน่
จนได้พูดคุยกับ คุณเทียนชัย (ซึ่งต้องขอบคุณ คุณเทียนชัย จริงๆที่ประสานงานและให้การช่วยเหลือดีมากๆครับ ซึ่งถ้าไม่ได้คุณเทียนชัยตามเรื่อง คงอีกยาวแน่เคสนี้)
สรุปที่เราได้พูดคุยและเล่าอาการให้คุณเทียนชัยฟัง คุณเทียนชัยก็เลยแนะนำว่าจะลองส่งรีโมทจากศูนย์ใหญ่ไปให้ช่างที่ร้าน จ.นครสวรรค์ ได้ลองเทสดู ผลก็คือ รีโมทใหม่จับคู่ได้ ทั้งๆที่ก็ใช้บอร์ดเก่าของเดิมนั่นแระ
กลายเป็นว่าแค่รีโมทเมจิกโมชั่นเสีย แต่ช่างหาสาเหตุไม่ได้ เอะอะก็รื้อเครื่องเปลี่ยนบอร์ดก่อนเลย ผมก็เลยโมโหไม่ยอมจะรับเครื่องคืน ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ซึ่งอยู่ดีๆเครื่องเราไม่เป็นไรแต่มารื้อเครื่องเปลี่ยนบอร์ดซะงั้น
ซื้อเครื่องมาก็ไม่ใช่ถูกๆกลายเป็นเพราะช่างมีความรู้ไม่พอในการซ่อมเลยทำให้เครื่องมีตำหนิเลย (ทั้งๆที่ตอนแรกเราก็ไม่ยอมให้ยกเครื่องไปแล้วนะ ให้เอาแต่รีโมทไปเช็คก่อนแล้ว ที่โมโหก็ตรงนี้แระ)
แล้วมาอ้างตอนหลังว่ารีโมทของเราที่เค้าเอาไปลองจับคู่กับเครื่องอื่นได้บ้าง ไม่ได้บ้าง (ทั้งๆที่ตอนแรกบอกมาว่าลองกับเครื่องอื่นแล้วจับคู่ได้ รีโมทไม่เสีย) กว่าจะได้เครื่องคืนก็เกือบๆเดือนเลย
ตอนเอาเครื่องมาส่งคืนเราก็ลองขอรีโมทตัวเก่ามาจับคู่ดูอีกครั้ง ยังไงก็จับคู่ไม่ได้ แต่พอเปลี่ยนตัวใหม่ใช้งานได้ทันที (ช่างเค้าแถไปเรื่อยนะว่าจับคู่กับเครื่องอื่นได้บ้าง ไม่ได้บ้าง )

สรุปก็คือเราก็ต้องยอมรับเครื่องเก่ากลับมา เพราะทางศูนย์ไม่ยอมให้เปลี่ยนเครื่องใหม่ เพราะบอกว่าไหนๆก็ใช้งานได้แล้ว เราก็เลยต้องยอมรับ แต่ได้ขอประกันเพิ่มจากเดิมอีก
ซึ่งทางคุณเทียนชัยก็ประสานงานและติดต่อจนขอประกันเพิ่มให้เราอีก 6 เดือน และจะทำบัตร LG Privilege Card ให้ (จนบัดนี้ผ่านมา 3 เดือนยังไม่ได้บัตรเลย )
นี่ก็ยังไม่ถึงเวลาที่แถมประกันให้เลย ทีวีก็ดันเสียชีวิตไปซะก่อนแล้ว ทำไมพังง่ายจังหว่า

ที่ซื้อ TV LG เพราะเห็นว่าการบริการดี เลยตัดสินใจซื้อรุ่นนี้ การบริการจากศูนย์ใหญ่ดีจริงครับ แต่ช่างที่ซ่อมนี่สิดูเหมือนจะไม่ค่อยมีความรู้เลย เหอๆ (อาจจะเป็นเฉพาะบางร้านนะครับ ไม่ได้เหมารวมหมด)
ทีแรกก็ว่าจะไม่มาเล่าให้ฟังอยู่แล้ว เพราะเห็นว่าจบกันด้วยดี แถมประกันให้ แต่นี่ดันเสียรอบสองไวจัง เลยขอมาเล่าสู่กันฟังบ้างดีกว่า เผื่อจะมาขอคำแนะนำจากเพื่อนๆคนอื่นๆที่ใช้ LG อยู่บ้าง
และเพื่อเป็นตัวอย่างให้คนที่อาจจะเจอกรณีแบบนี้ เผื่อจะได้รู้ว่าควรติดต่อใครยังไงบ้าง ถ้ามีปัญหาก็ลองติดต่อกับคุณเทียนชัยโดยตรงก็ได้ครับ เค้าช่วยเหลือดีมากเลยครับ เบอร์โทร 081-9สาม8สาม5เจ็ด6

แล้วไว้ช่างมาซ่อมเสร็จแล้วจะมาบอกว่าครั้งนี้ทีวีเสียเพราะอะไร
และต้องขออภัยที่เรียบเรียงคำไม่เก่ง ถ้าอ่านแล้วงงก็อย่าว่ากันนะครับ ^^

คุณหนูจอมเจ้าชู้
ความเห็นที่ 1 Posted : Wednesday, August 1, 2012 1:09:48 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ถือว่าโชคดีครับ เพราะยังอยู่ในประกัน

WaZeii
ความเห็นที่ 2 Posted : Wednesday, August 1, 2012 1:14:00 AM(UTC)
Guest

สรึปเรื่องนี้ ต้องขอบคุณคุณเทียนชัย จริงๆ

11 เดือนยังยุในประกันนี่ครับ สงสัยต้องหาไปหาคุณเทียนชัยใหม่ + อย่าลืมทวงบัตร พรีวิเลจการ์ดหล่ะ 555

drmanabae (rangsinsoi9)
ความเห็นที่ 3 Posted : Wednesday, August 1, 2012 1:23:28 AM(UTC)
Guest

ยังโชคดีอยู่นิ ดวงซวยจริงๆ

Aphodite Girl
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, August 1, 2012 1:49:12 AM(UTC)
Guest

ใช้รุ่นเดียวกับที่บ้านเลยคะ เริ่มเสียวๆแล้วซิ เพิ่งซื้อมาไม่กี่เดือนนี้เองคะ

ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, August 1, 2012 2:39:24 AM(UTC)
Guest

คห.1 ถือว่าโชคดีครับ เพราะยังอยู่ในประกัน
- ถ้าคิดในแง่ดีก็ยังถือว่าโชคดีครับ

คห.2 สรึปเรื่องนี้ ต้องขอบคุณคุณเทียนชัย จริงๆ

11 เดือนยังยุในประกันนี่ครับ สงสัยต้องหาไปหาคุณเทียนชัยใหม่ + อย่าลืมทวงบัตร พรีวิเลจการ์ดหล่ะ 555
- ครับ ถ้าไม่ได้คุณเทียนชัย เรื่องนี้คงจะนานแน่ๆครับ เพราะช่างทำอะไรไม่ถูกแล้ว บอกว่ารอปรึกษากับศูนย์ใหญ่ เรื่องบัตรต้องทวงแน่ๆครับ เพราะหมดประกันมีหวังต้องซ่อมอีกแน่ เอาบัตรมาช่วยลด 15% ค่าอะไหล่ก็ยังดีครับ

คห.3 ยังโชคดีอยู่นิ ดวงซวยจริงๆ
- ก็ไม่รู้จะคิดในแง่ไหนดีเหมือนกันระหว่างโชคดีที่ประกันยังไม่หมดกับดวงซวยมาเจอทีวีเครื่องนี้ 555+

คห.4 ใช้รุ่นเดียวกับที่บ้านเลยคะ เริ่มเสียวๆแล้วซิ เพิ่งซื้อมาไม่กี่เดือนนี้เองคะ
- ไม่ต้องเสียวหรอกครับ มันคงไม่เป็นเหมือนกันหมดหรอกครับ อาจจะเป็นที่เครื่องผมเครื่องเดียวก็ได้ครับ T_T

หลานคุณยายจ๋า
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, August 1, 2012 2:56:34 AM(UTC)
Guest

เครื่องเคยโดนเปิดมาแล้ว หมดประกันครับ!!!.....

แซวเล่นนะ อิอิ^^

อัตสึฮิเมะ
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, August 1, 2012 4:08:30 AM(UTC)
Guest

รุ่นเดียวกับที่บ้านเหมือนกัน ซื้อมาไม่ถึง 3 เดือน

อูยยย... ขนลุก เสียวสันหลังวูบๆ ^ ^"

ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, August 1, 2012 5:44:51 AM(UTC)
Guest

คห.6
- ก็ตัวแทนศูนย์บริการนั่นแระครับเป็นคนเปิด ^^

คห.7
- อย่าเพิ่งขนลุกครับ มันคงไม่เสียชีวิตกันง่ายๆหรอกครับ นานๆจะเจอสักเครื่องมั้ง *0*

absolutemine
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, August 1, 2012 3:01:32 PM(UTC)
Guest

แวะเข้ามาแซว^^ มันเป็นที่ยี่ห้อรึเปล่าคะ ที่บ้านใช้ LED ของยี่ห้อนี้ กะ sony อันหลังเสียงยังนิ้งภาพยังใสอยู่เลยค่ะ แต่อันแรกเจอลำโพงแตกซะแล้ว ยี่ห้อหลังซื้อมาใช้ก่อนด้วยนะ

drmanabae (rangsinsoi9)
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, August 1, 2012 9:33:30 PM(UTC)
Guest

SONY โซหนี้ในเว็บแอลซีดี เสียหลายคนน่ะครับ ลองไปดูกันได้

พ่อเฉาก๊วยกะแม่เปียกปูน
ความเห็นที่ 11 Posted : Monday, August 13, 2012 4:28:44 PM(UTC)
Guest

.....ใช้ 42lw5700 อยู่ เสียงลำโพงแตกเหมือนกัน ซื้องวดหน้าไม่เอาเกาหลีแล้ว

ความเห็นที่ 12 Posted : Monday, August 13, 2012 10:02:30 PM(UTC)
Guest

คห.9
- อาจจะขึ้นอยู่กับดวงด้วยมั้งครับ

คห.10
- ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็คงมีเสียกันบ้าง แต่จะมากจะน้อย นั่นก็อีกเรื่องนึง

คห.11
- เสียงลำโพงแตกเลยหรอครับ ของผมไม่เคยเปิดเสียงที่ทีวีเลย เพราะต่อผ่าน AVR เข้าชุดโฮมอีกที แล้วไม่ทราบว่าเครมเรียบร้อยรึยังครับ

ความเห็นที่ 13 Posted : Thursday, August 16, 2012 5:18:21 PM(UTC)
Guest

สรุป บอร์ดเสีย เปลี่ยนบอร์ดใหม่ใช้งานได้แล้วครับ

Guest
ความเห็นที่ 14 Posted : Friday, July 7, 2017 2:09:59 PM(UTC)
Guest

เป็นเหมือนกันเลยครับ เพ่งเป็นเนี่ย รบกวนถามรายละเอียดหน่อยครับ ว่าบอร์ดอะไรเสีย พอทราบราคาไหมครับ. ในใบรับ/ส่งเครื่องมีรายละเอียด part number หรืออะไรให้อ้างอิงได้ไหมครับ พอดีของผมหมดประกันแล้ว เลยซีเรียสหน่อย
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
UnknownOceanSpiders 0.0
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.