Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

หนูน้อยหมวกเขียว
Posted : Monday, August 20, 2012 7:37:36 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เจ้าของกระทู้อยากกู้สินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์

พอดีได้ศึกษารายละเอียดเกี่ยวกับสินเชื่อจากเวปไซต์ของธนาคารออมสินเลยเกิดข้อสงสัยแต่ยังไม่มีเวลาเข้าไปถามเจ้าหน้าที่ธนาคารเลยค่ะเพราะเราเลิกงานธนาคารก็ปิดซะแล้ว โทรไปถามคอลเซ็นเตอร์ก็ยังไม่เคลียร์ เลยรบกวนเจ้าหน้าที่ออมสินที่เล่นห้องนี้และผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ
อ้างอิงจาก:http://www.gsb.or.th/products/personal/loan/person/saitong.php
1.หลักประกันเงินกู้
กรณีเราที่ดินที่จะเอาไปค้ำประกันโฉนดเป็นชื่อแม่ ต้องดำเนินการอย่างไรบ้างคะ
2.จำนวนเงินให้กู้
คำนวณวงเงินให้กู้จากราคาประเมิณที่ดินเป็นหลักหรือรายได้ผู้กู้เป็นหลักคะ ที่ดินแปลงี่จะนำมาค้ำประกันเคยเอาไปให้กรมที่ดินประเมิณมีมูลค่าประมาณ 250,000 บาท ผู้กู้ทำงานบริษัทเอกชนมีรายได้ต่อเดือน 21,000หักประกันสังคมและเงินออมบริาัทเหลือ 19,650 บาท บาทเท่ากันทุกเดือน อายุงาน 1 ปี 6เดือน อายุ 23 ปีค่ะ ถ้าอยากได้วงเงินกู้ประมาณ4-5แสนบาทจะเป็นไปได้มั๊ยคะ
3.ถ้ากู้สินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์นี้ไปสร้างหรือต่อเติมบ้าน สามารถนำดอกเบี้ยไปลดหย่อนภาษีได้เหมือนสินเชื่อเคหะมั๊ยคะ

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

oOh_MyBabEo
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, August 21, 2012 3:11:36 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
สินเชื่อไทรทองเป็นสินเชื่อบุคคลใช้หลักทรัพย์คำ้ประกัน
1. หลักทรัพย์เป็นของบุคคลที่มีความเกี่ยวข้อง ก็ใช้สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้านของท่าน สำหรับสาขาเราจะให้เซ็นหนังสือยินยอมให้ทำนิติกรรมด้วย ที่เหลือก็เตรียมเอกสารส่วนตัวและเอกสารแสดงรายได้ของคุณค่ะ โฉนดและแผนที่แสดงตำแหน่งที่ดิน วาดเองก็ได้ค่ะ
2. หลักทรัพย์เป็นที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง (อาคาร บ้าน) หรือเปล่าคะ ถ้าใช่ กู้ได้ 95%ของราคาประเมิน ถ้าเป็นห้องชุด 90%ที่ดินเปล่า70% ของราคาประเมินค่ะ ...
.... เรื่องรายได้ไม่น่ามีปัญหาค่ะ
3. มันไม่ใช่เคหะอ่าค่ะ ถ้าจะต่อเติม กู้เป็นเคหะสิคะ ..

ไทรทอง ดอกเบี้ย mlr นะคะ ปัจจุบัน mlr =7.125%
ถ้าต้องการคุยรายละเอียดมากกว่านี้แนะนำไปสาขาในห้างก้อได้ค่ะ เดี๋ยวนี้ออมสินในห้างเริ่มเยอะแล้ว จะได้คุยรายละเอียดได้มากกว่านี้

bomboss
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, August 21, 2012 5:26:51 AM(UTC)
Guest

ข้อ 1.สินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์ใช้โฉนดที่ดินว่างปล่า , บ้านพร้อมที่ดิน , ห้องชุด ได้หมดครับ ถ้าเป็นโฉนดที่ดินของแม่หรือของบุคคลอื่น แบงค์อาจพิจารณาให้เจ้าของหลักประกันเป็นผู้ค้ำประกันร่วมด้วยครับ
ข้อ 2.จำนวนเงินให้กู้พิจารณาจากทั้ง 2 ส่วนครับ ราคาประเมินและรายได้ ต้องสัมพันธ์กันครับ เช่น รายได้เยอะ แต่ราคาประเมินหลักประกันน้อยก็กู้ได้น้อย หรือราคาประเมินหลักประกันมาก แต่รายได้น้อยก็กู้ได้น้อยเหมือนกัน (บ้านพร้อมที่ดินให้กู้ได้ 90% ,ห้องชุดได้ 85% , ที่ดินเปล่าได้ 80%) กู้ได้ยาวสุด 20 ปี
ข้อ 3.ดอกเบี้ยสินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์ไม่สามารถนำไปลดหย่อนภาษีประจำปีได้ครับ ได้เฉพาะสินเชื่อเคหะเท่านั้น
(จากคนออมสิน)

มิสพรหล้า
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, August 21, 2012 6:37:24 AM(UTC)
Guest

ที่เราเคยถามมานะคะ ถ้าเป็นที่ดินเปล่า ธ.ไม่ค่อยอยากปล่อยกู้เท่าไหร่
ของเราที่ดินเปล่าราคาประเมิน 780k (ที่ดินประเมินให้เมื่อ 2 ปีก่อน )
แต่จะขอกู้แค่ประมาณ 300 k ธ.เลยบอกว่าลองยื่นมาจะพิจารณาดู

ของเราก็ตั้งใจว่าจะใช้โฉนดของแม่เหมือนกัน
ก็ทำหนังสือยินยอมให้จำนองเหมือนเดิมค่ะ

หนูน้อยหมวกเขียว
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, August 21, 2012 3:59:28 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณคุณoOh_MyBabEo คุณbomboss และคุณมิสพรหล้า มากเลยค่ะ
ที่ดินที่จะนำมายื่นกู้เป็นที่ดินเปล่าค่ะ
เราทำงานในกทม. แต่แม่และที่ดินอยู่ต่างจังหวัดเราควรยื่นกู้ที่สาขาในกทม.หรือต่างจังหวัดดีคะ

Guest
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, March 30, 2015 12:05:27 PM(UTC)
Guest

ที่ดินเปล่า แบบไว้ทำสวนทำไร่ ก็ใช้เป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันได้ ใช่ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
Guest
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, June 13, 2015 8:13:07 AM(UTC)
Guest

รบกวนสอบถามพอดีจะกู้สินเชืีอไทรทองเอนกประสงค์มาชำระหนีัืั้งหมดได้ไหมค่ะ แล้วมาชำระกับธนาคารอย่างเดียว โดยมีหลักทรัพย์ค้ำประกัน เพราะเห็นบอกว่าใช้ชำระหนี้ด้วย
Guest
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, August 25, 2015 9:48:08 AM(UTC)
Guest

อยากทราบรายละเอียดกู้แบบใช้คนค้ำค่ะ ต้องมีรายได้เท่าไหร่
Guest
ความเห็นที่ 8 Posted : Sunday, September 27, 2015 9:08:05 PM(UTC)
Guest

สวัสดีค่ะ
อยากสอบถามว่าสินเชื่อไทรทอง แบบใช้บุคคลคนค้ำประกันเป็นข้าราชการได้ไหมค่ะ
และใช้กี่คนค่ะ
Guest
ความเห็นที่ 9 Posted : Sunday, April 3, 2016 1:30:15 PM(UTC)
Guest

เป็นที่นาใช้ค้ำประกันได้มั้ยค่ะ
Guest
ความเห็นที่ 10 Posted : Thursday, July 13, 2017 11:42:29 AM(UTC)
Guest

เป็นลูกค้าอยู่ส่ง 8 ปีแล้วขอลดดอกเบี้ยได้มั้ยสำหรับสินเชื่อนี้
Guest
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, February 14, 2018 12:00:46 PM(UTC)
Guest

ขอสอบถามครับ
ผมต้องการกู้เงินในโครงการนี้ ใช้ที่ดินค้ำประกัน ในการกู้
เพื่อเอามาทำรีสอร์ท เพิ่มเติม. อยากกู้สัก 600000 บาท โฉนดที่ดินชื่อผมเอง. แต่ผมไม่มีเงินเดือนในระบบธนาคาร (เมื่อก่อนทำงานโรงงาน)ตอนนี้มาดูแลรีสอร์ท. ที่ดินตรงที่จะเอาไปค้ำประกัน. ก็จะสร้างรีสอร์ทเพิ่ม. อยากทราบว่ากู้ได้ไหม
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.