Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

rukthaichonburi
Posted : Tuesday, June 19, 2012 3:10:33 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ซื้อไมโครเวฟมา ยี่ห้อชาร์ป ปลั๊กเสียบมันมี 3 ขา
แต่เต้าเสียบที่บ้านทั้งหมดเป็นแบบรับ 2 ขา เลยต้องเอาปลั๊กสามตามาต่อ
ถ้าผมจะหักขาตรงกลางปลั๊กออก จะได้เสียบปลั๊กบ้านแบบปกติ จะมีผลเสียอะไรไหมครับ

Diablo_Octane
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, June 19, 2012 3:16:07 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ไม่มีครับ ที่เกินมาเป็น สายกราวด์ ..
อย่าหักขาผิดล่ะ

น้าพร
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 19, 2012 3:27:49 AM(UTC)
Guest

ไม่ควรหักครับ เสียดายของ

แก้โดย หาตัวเสียบสามขา--> สองขามาเสียบเป็นตัวกลาง
หรือ หาปลั๊กตัวเมียแบบสามขา มาแทนของเดิม

โดยไม่ต้อง ต่อสายดินครับ

วันหนึ่งข้างหน้า อาจต้องใข้ ทั้งสามขาก็ได้

ลุงชัย
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 19, 2012 3:35:33 AM(UTC)
Guest

มีปลั๊ก 3 ตาอยู่แล้ว ก็ใช้ไปเลย ไม่ต้องไปหักขามันออกหรอก สงสารมันนะ..

หนูน้อยหมวกเขียว
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, June 19, 2012 3:49:44 AM(UTC)
Guest

ที่จริงหักก็ไม่เป็นไรค่ะ แต่เสียดายของอย่างว่า

bantabaton
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, June 19, 2012 4:23:49 AM(UTC)
Guest

หาปลั๊กสามตาที่เป็นสามขาดีกว่าครับ แต่หักออกก็ไม่เป็นไรครับ เป็นขากราวด์นะ

โจคนเก้าเลี้ยว (โจเก้าเลี้ยว)
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, June 19, 2012 4:27:29 AM(UTC)
Guest

เรื่องเป็นไรมั้ย...ก็เหมือนบังคับให้ตอบว่า
"ไม่เป็นไรหรอก"....เพราะเค้าก็ทำกันแบบ
นี้มากันทั้งนั้น..ในกรณีที่ปลั๊กตัวเมียมันมีแค่
"2 ช่อง"....บ้านเราไม่ค่อยนิยมใช้ปลั๊กแบบมีสายดิน

มันก็เลยเป็นแบบนี้...ก็เห็นใช้กันจนกลายเป็น
ลักษณะประจำชาติ..กันไปแล้วมั้ง...55555
ความเห็นผมนะ...ผมว่าปลั๊กแบบมีสามทางเนี่ย
มันให้ความรู้สึกดี..ตรงที่ "มันเสียบแน่น..มั่นคงดี"

นะครับ...มันไม่หลวม.."คลอกแครก"...เหมือนปลั๊กสองตา
ช่วยเพิ่มความปลอดภัยกับเครื่องใช้ไฟฟ้าดี...ก็อย่างว่า
นะครับ...ในเมื่อโดน "ไฟท์บังคับ"....ปลั๊กตัวเมียมันมี
แค่สองช่อง...ทำไงได้...ก็เลยต้อง "หักออกซะข้างหนึ่ง

ก็คือข้าง.."สายดิน" นั่นแหละ...ผมก็เลยแก้ปัญหาโดยการ
ต่อสายดิน..ให้กับตู้ไฟรวมในบ้านซะเลย...(เพราะเค้าทำให้ไว้แล้ว)
โดยใช้แท่งทองแดง...ซื้อมาจาก "คลองถม"...ซื้อสายไฟ
ที่ทำเป็นสายดินมาด้วย...ตอกแท่งทองแดง..ยาว เมตรครึ่ง

ลงไปในดินข้างๆตัวบ้าน...ยึดด้วยสกรู..นํอต..บัดกรี.ฯลฯ
.ให้แน่น..ทีนี้..ปลั๊กไฟในบ้านทุกตัว...ก็ต่อลงสายดินครบหมด...
อย่างน้อย..ก็ให้ความมั่นใจในระดับหนึ่ง..ว่า..หากเกิดไฟรั่ว
ขึ้นมาจุดใด...ก็สามารถลงไปสายดินหมด..โดยเรา

ปลอดภัย..(ถ้าผมผิด..ขออภัยแย้งได้นะครับ..เพราะก็
แค่มือสมัครเล่น..555)...แต่ถ้าซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้ามาตัวใหม่
ไม่ใช่เป็นปลั๊กสามตา...ก็ใช้ได้นะครับ...อย่างเครื่องคอมฯ
ที่ใช้อยู่นี่...ถ้าพลาดท่าไปโดน...ก็ไม่โดนดูด..หนึบๆ..แบบของ

บ้านเพื่อน...ที่ไม่มีสายดินหละ...ก็ safety ในระดับหนึ่งมั้ง
แต่ก็ไม่ได้ประมาทนะครับ...ถ้าตัวเปียก..เท้าเปล่า..ไม่ใส่รองเท้า
ก็ไม่เอาเหมือนกัน...ตู้เย็น..เครื่องซักผ้า..ไมโครเวฟ..คอมฯนี่แหละ
ตัวดี...ถ้าไม่ต่อสายดิน...เวลาเอามือไปจับ...มันก็เสี่ยงอยู่นะครับ

ซึ่งหลายๆคนในห้องนี้ที่จำได้...ก็บอกทำนองว่า.."อย่าไปวางใจ
กับสายดิน..ที่มีแท่งทองแดง..ตำแหน่งเดียวมากนัก..เพราะมันก็อาจจะ
มีความผิดพลาด..จากการชำรุดได้...ควรทำไว้หลายๆจุด"...
ผมว่าก็ OK นะ...เพราะมันเป็นสิ่งที่เรามองไม่เห็น..แต่อันตราย

ถึงชีวิต...สรุป...ยาวไปหน่อย...เอาเป็นว่า...สามตาดีกว่าสองตา
ดีมั้ยครับ...5555

นายสันทัด
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, June 19, 2012 4:29:19 AM(UTC)
Guest

ปลั๊กสามขาหักออกขานึงจะเป็นอะไร......ก็เป็นปลั๊กสองขาสิครับ..........

ถ้าคุณแน่ใจว่าไม่ต้องการใช้ขากราวด์ก็หักทิ้งไปได้

ดวงอีเกิ้ง
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, June 19, 2012 4:46:39 AM(UTC)
Guest

ปลํ๊กคอมส่วนใหญ่จะถูกหักออก 1 ขา

นายใหญ่
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, June 19, 2012 4:56:03 AM(UTC)
Guest

อย่าไปหักออกนะครับจะเสียของ ควรเปลี่ยนปลั๊กตัวเมียรองรับแล้วต่อสายกราวด์ ระวังนะครับไมโครเวฟมีไฟดูดจิ๊ดๆเหมือนกันเวลาไปสัมผัสโดนเข้า

bossnus
ความเห็นที่ 10 Posted : Tuesday, June 19, 2012 6:33:41 AM(UTC)
Guest

อย่าเลย สงสารมัน

pyspantip
ความเห็นที่ 11 Posted : Tuesday, June 19, 2012 7:37:10 AM(UTC)
Guest

ผลเสีย คือ
กรณีไฟฟ้ารั่วลงตัวเครื่อง แล้วเราไปโดนมันจะช๊อตครับ
อันตรายพอสมควร ปกติมันจะไม่ค่อยรั่ว แต่ถ้ามันเป็นเครื่องเราพอดีซวย
ส่วนผลดี คือ
จริงๆแล้วไม่เรียกว่าดีครับ เรียกว่าสะดวกใช้งานมากกว่า คือเอาไปเสียบปลั๊ก
แบบไหนก็ได้หมด
สรุป ถ้าสะดวกให้เปลี่ยนปลั๊กตัวเมียที่ใช้งานให้เป็นแบบ3รูครับ
ลงทุนแต่คุ้ม ดูดีมีสกุลครับ

yariv_80
ความเห็นที่ 12 Posted : Tuesday, June 19, 2012 7:48:15 AM(UTC)
Guest

ไม่มีผลในการใช้งานครับ แต่หาเต้า 3 ตามาเสียบจะสะดวกกว่า

Lpg_Horse
ความเห็นที่ 13 Posted : Tuesday, June 19, 2012 1:30:34 PM(UTC)
Guest

ไม่ต้องหักหรอกครับ เสียบไปเลย

baleine
ความเห็นที่ 14 Posted : Tuesday, June 19, 2012 6:10:29 PM(UTC)
Guest

ปลั๊กสามตาเค้าทำมาเพื่อรองรับความปลอดภัยนะคะ

ทำตามที่ควรจะเป็นเพื่อความปลอดภัยเถอะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.