Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

ชายขอบ
Posted : Sunday, July 1, 2012 9:19:25 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
แอร์พานาโซนิค รุ่นธรรมดา 9000BTU อยู่ๆก็ดับเองครับ ไฟTimeกระพริบติดกัน ทีละ2ครั้ง เกิดมาจาก สาเหตุอะไรเหรอครับ ผมให้ช่างมาล้างและอัดน้ำยาแอร์ใหม่แล้ว ก็ไม่หาย ใครพอทราบวิธีแก้บ้างไหมครับ

nolas24
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, July 1, 2012 9:48:01 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
น่าจะเป็นที่แผงวงจรตัวคอยเย็นครับรอท่านข่างล่างมาตอบอีกทีครับ

Sifer2002
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, July 1, 2012 10:43:01 PM(UTC)
Guest

พัดลมไม่หมุน ระบายความร้อนออกจากคอลย์ร้อนไม่ได้ วงจรเลยตัด เพื่อป้องกันความเสียหาย
เกิดได้หลายสาเหตุ
เรียกช่างมาดูครับ
ถ้าซ่อมได้ ก็ไม่แพงมาก
ซ่อมไม่ได้ อาจได้แอร์ใหม่
ของผมก็เพิ่งซ่อมมา 2 พันกว่าบาท
( แต่เป็นอินเวอร์เตอร์นะครับ อยู่คอนหวัน )

ชายขอบ
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, July 1, 2012 11:47:38 PM(UTC)
Guest

หมุนปกติครับ เมื่อเช้าให้ช่างมาล้างและเติมน้ำยาแอร์ พอดีเห็นในเน็ตเขาบอกน้ำยาแอร์ น้อย แอร์พานาชอบไฟกระพิบ เลยให้ช่างมายัดน้ำยาแอร์ ก็นึกว่าหาย พอช่างกลับ เป็นเหมือนเดิมเลย

ช่างแอร์มือใหม่ (boyzana)
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, July 2, 2012 6:50:36 AM(UTC)
Guest

ลองโทรไปถาม ศูนย์ พานา ดูครับ ว่าไฟกระพริบ 2 ครั้ง อาการเสีย คืออะไร บางยี่ห้อ ไฟกระพริบจำนวนครั้ง จะบอกอาการเสีย ครับผม ลองโทรไปถาม ศูนย์ดูครับ

ดวงอีเกิ้ง
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, July 2, 2012 3:38:26 PM(UTC)
Guest

ถ้าเปิดเครื่องแล้วพัดลมหมุน ประมาณ 10 วิ แล้วแอร์ตัด สันนิษฐานได้ว่า
1..ฮอลล์เซ้นเซอร์ในมอเตอร์พัดลม เสีย ต้องเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่

ถ้าเปิดแอร์แอร์แล้ว คอมทำงาน เย็นได้ประมาณ 5-10 นาที แล้วแอร์ตัด พัดลมไม่หมุน สันนิษฐานได้ว่า
1...Thermister หรือ เซ็นเซอร์น้ำแข็งเสีย

KU_EE
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, July 3, 2012 5:04:51 PM(UTC)
Guest

ตั้งรีโมท ให้ปิดเองไว้หรือเปล่าครับ

เพราะไฟ time กระพริบ

ลองถอดถ่านรีโมทออก
แล้วตั้ง mode เป็น cool
ปิดเมนเบรกเกอร์แอร์

เริ่มใช้แอร์ใหม่โดย
เปิดเบรกเกอร์
กดรีโมท เปิดเครื่อง

น้ำจัง
ความเห็นที่ 7 Posted : Sunday, December 2, 2012 1:30:41 PM(UTC)
Guest

เป็นเหมือนกันค่ะ ซื้อมา 2 เครื่อง เปิดได้สัก 1-2 ชั่วโมง ก็ตัดเอง ไฟ Time กระพริบ พอกดรีโมทก็ทำงานใหม่ เป็นเพราะอะไรคะ ซื้อมาจากนครสวรรค์ 1 เครื่อง ชัยนาท 1 เครื่อง อาการเหมือนกันเลย เบื่อมากที่ต้องตื่นกลางดึก มาเปิดแอร์ใหม่
Guest
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, April 3, 2013 3:35:45 AM(UTC)
Guest

ของผมก็เป็น อาการคือว่า -ไฟตั้งเวลากระพริบ
-ดับทุกชั่วโมง
-อาการเครื่องปดติทุกอย่าง
-น้ำยาแอร์เพิ่งเติม เพิ่งล้าง
-รีเซ็ทรีโหมดก็แล้ว,ปิดเครื่องก็แล้วเอาเบรคเกอร์ลงก็ทำ
ถอดถ่านรีโหมด+รีเซ็ตรีโหมด+แลดคัตเอ้าท์แม่งทั้งบ้านก็มี
-สุดท้าย ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง!!!!!!!!!!

ผมควรจะทำไงดีครับ ดึกๆตัดทุกชั่วโมง ไม่ได้หลับๆได้นอน
หงุดหงิดมากๆๆๆๆๆ จะไม่เปิดก็นอนไม่หลับอีก!!!!!
ช่วยผมทีน้าาาาคร้าบบบบบ
0841517077 [email protected]
Guest
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, April 3, 2013 11:14:06 PM(UTC)
Guest

เป็นเหมือนกันเลยครับที่บ้านเป็นรุ่น 9000 BTU ไฟ Time กะพริบ 2 ครั้ง แอร์ทำงานได้สักพักแล้วก็ดับไปเอง (เป็นหลังจากที่ให้ช่างมาล้างแล้วก็เติมน้ำยาแอร์จาก 60 เป็น 80 ไม่รู้จะเป็นสาเหตุรึเปล่า เป็นมาสองคืนแล้ว ช่างมาเมื่อวันที่ 2/04/56) ตอนแรกคิดว่าอาจจะเกิดจากรีโมทตั้งเวลาปิดเอาไว้เลยไม่เอะใจเลยไม่ได้บอกช่าง แต่ลองไปปิดเบรคเกอร์แล้วเปิดใหม่ ไฟ Time ไม่กะพริบเริ่มดีใจแล้ว แต่สักพักแอร์ก็ดับพอดูที่แอร์อีกที ไฟ Time มันกะพริบอีกแล้ว ลองปิดเบรคเกอร์+ถอดถ่านรีโมท พร้อมกันก็แล้ว ยังไม่หายเลยครับ(ก่อนที่จะมีปัญหานี้ก็เคยมีปัญหากับอุณหภูมิที่ตั้งไว้ ตั้งอุณหภูมิไว้ 20 แอร์มันทำอยู่ซักพัก เอ๊ะ!!! ทำไมเหงื่อมันออกวะตั้งอุณหภูมิไว้ 20 นี่หว่า เอามือไปบังลมที่ออกมาจากแอร์ ทำไมมันมีแต่ลมเบาๆออกมาวะ ลมก็ไม่เย็นพัดลมก็ทำรอบช้า (ตั้งพัดลม AUTO ไว้ ) เป็นงี้ได้ไง เซ็งงงงมากกก กับแอร์พานาโซนิค ที่บ้านติดไว้ 2 เครื่อง ต่อไปจะไม่ซื้ออีกแล้วยี่ห้อนี้
Guest
ความเห็นที่ 10 Posted : Monday, April 29, 2013 3:08:31 PM(UTC)
Guest

ผมเอง [email protected]
#####เรียบร้อยละคับผม ซ่อมละ#####
ตอนแรกให้ช่างมาซ่อมวันอังคาร เค้าก็เปลี่ยนเซนเซอร์ให้
ไม่ดับ ไม่กระพริบละคราวนี้ แต่ว่า....มันไม่ตัดเลยยย เปิดแอร์ที่ 30องศา
บอกได้คำเดียว หนาวมากกกกกกก...... หวัดแดก

อีกวัน เลยเรียกมาใหม่ เค้าก็ทำให้ใหม่
เอาอีกละ ตัดแบบตอนแรกเลย ตัดแม่งทุก ชม.

อีกวัน เรียกมาอีก ก็เป็นแบบ ไม่ตัดอีก หวัดแดกอีก เบื่อ....

อีกวันนะ ช่างใหญ่ เจ้าของร้านมาเลย
แกะ ๆ ๆ ทำ ๆ ๆ
แล้วแกก็กลับไป บอกว่า ลองดูก่อนนะคับ

อีกวัน ช่างใหญ่มาอีก เค้าคงรู้ละแหละ
มาถามว่า เป็นไงบ้างคับ ผมเลยบอกไปว่า หนาวมากกก
แต่ว่าวันนี้.... เค้าก็ทำๆๆ ซ่อมๆๆ
ตอนเย็นเค้าก็บอกว่า เรียบร้อยละคับผม ลองดูนะคับ

วันนี้แหละ ขอหน่อยเหอะ (คิดในใจ)
และแล้วในที่สุด !!!! ดีละครับผม!!!!!!!!!!!!!!
นอนสบายมว๊ากกกกกกกกก ขอเหอะ
และไปจ่ายค่าซ่อม เท่าไหร่รู้มั่ยคับ
ราคาคนรู้จัก พอดีว่า เป็นเพื่อนบ้านกัน
650บาทคับผม คิดแค่ค่าของ

ยอมจ่าย ยอมจ่าย
อยากบอกช่างว่า ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆคับ
ดีใจจัง ตอนแรกท้อละ นึกว่าจะได้ซื้อใหม่
Guest
ความเห็นที่ 11 Posted : Sunday, June 16, 2013 3:27:16 PM(UTC)
Guest

ซ่อมกับร้านไหนเหรอคะ ขอชื่อร้านและเบอร์ติดต่อร้านได้ไหมคะ พอดีแอร์พานาฯมีปัญหาเหมือนเจ้าของกระทู้เลยค่ะ (กลัวท่อน้ำยาแอร์รั่ว...ถ้าเป็นจุดอื่นที่ปลี่ยนได้เลยก็คงโล่งใจหน่อย)
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Guest
ความเห็นที่ 12 Posted : Sunday, February 9, 2014 5:58:04 PM(UTC)
Guest

แอร์ผมที่รีโมทขึ้น 86 Fองศาตรงกับ cool ช่วยตอบหน่อยครับ 0899966249
Guest
ความเห็นที่ 13 Posted : Wednesday, February 25, 2015 10:53:36 PM(UTC)
Guest

ผมเจอแบบี้ก็เยอะครับ ปัญหาแอร์พานา ถ้าเป็นอาการอย่างว่าช่างต้องลองเช็คเป็นขั้นตอนครับอย่าพยายามเปลี่ยมั่ว
จะทำให้ท่านเสียเงินเปล่า หากท่านเช็คน้ำยาแล้วปกติ กระแสไปปกติ เช็คเซ็นเซอร์ละลาย้ำแข็งดูครับ(ต้องเป็นของมันเอง) หากไม่หาย ส่วนใหญ่จะเป็นที่มอเตอร์ครับ ปัญหาแผงวงจรไม่ค่อยเกิดครับ หากมีข้อสงสัยโทรปรึกษา 0862825448
0989903914 ช่างอ๋อง ครับ
Guest
ความเห็นที่ 14 Posted : Wednesday, May 27, 2015 11:47:38 PM(UTC)
Guest

ไม่รู้นะ เหนช่างบอก หางเซนเซอร์เสีย
เปลี่ยนไป550บาท
อาการคือตั้งเวลามีไฟสีส้มกระพริบ
ใช่รีโมทยกเลิกตั้งเวลาไม่ได้
ตอนนี้แอร์ใช่ได้ปกติ
แต่ตอนนี้แอร์ไม่ค่อยเยนเลย
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
UnknownOceanSpiders 0.0
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.