Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Open the door
Posted : Tuesday, July 10, 2012 7:11:14 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เครื่องซักผ้าซัมซุงฝาบน มีอาการคืออยู่ๆก็ไม่ปั่นแห้ง แต่ปั่นซักปกติทุกอย่าง

โทรสอบถามร้านที่รับซ่อม แจ้งว่าอาการลักษณะนี้ คิดค่าอะไหล่2000 บาท เลยคิดว่า ระหว่างซ่อม หรือจะซื้อใหม่แบบ 2 ถังดี

ปล.1 ถ้าซื้อใหม่ คิดว่าเครื่องปัจจุบันจะขายได้ราคาสักเท่าไหร่คะ
ปล.2 มีประกัน 5 ปี หมดประกันได้ เดือนสองเดือน พังแล้วรู้อายุขัย ด้วยนะ เก่งจริงๆ

mzbuddy
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, July 10, 2012 7:32:09 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ซื้อใหม่ฝาหน้าครับ

พ่อน้องเต็ม
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, July 10, 2012 7:47:45 PM(UTC)
Guest

อาการไม่ปั่นแห้งเป็นได้หลายสาเหตุนะครับ เครื่องของน้องชายก็มีอาการนี้เหมือนกัน แต่สาเหตุเกิดจากคราบสกปรกอัดแน่นตรงแกนซัก (ใช้ทุกวันไม่เคยล้างมา 3 ปี) พอดีมีเครื่องมือถอดถังเอาออกมาล้างเอง เสร็จแล้วประกอบกลับก็ใช้งานได้เหมือนเดิมครับ เล่าให้ฟังเผื่อเครื่องของ จขกท จะเป็นสาเหตุเดียวกัน จะได้ไม่ต้องเสียเงินซ่อมเยอะครับ

love_vinai
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, July 10, 2012 11:04:37 PM(UTC)
Guest

ซ่อม + ล้างถัง ครับ

mickeyman
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, July 11, 2012 2:27:37 AM(UTC)
Guest

ของผมก็เคยเป็นครับ ทางแก้เรียกช่างมาดูเป็นที่สายพานโยงระหว่างมอเตอร์กับถังไม่ตึงพอ ก็ขยับขันล็อคให้แน่น ใช้ได้ดีครับ

ขอนเก่า
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, July 11, 2012 3:19:41 AM(UTC)
Guest

เท่าที่เคยเจอ

อาการถังไม่ปั่น

อาจจะมีสาเหตุจาก สปริงครัชต์ในชุดเฟืองปั่นมันขาด หรือไม่ก็ กระเดื่องที่ปลดล๊อคส่วนที่ต่อกับวาล์วปล่อยน้ำมันไม่จาก

และอีกสาเหตุ ตัวกระเดื่องเอง มันร้าว ทำให้ปลดล๊อคไม่ได้ครับ

สปริง ตัวละไม่เกิน 100 บาท (อมร) แต่ต้องดูว่า เกลียววนขวา หรือวนซ้าย

ส่วนกรณีกระเดื่อง ดูเหมือนเขาไม่แยกขาย ต้องขายยกชุดเฟืองปั่น พันเศษๆ

แต่ผมรื้อเอามาจากเฟืองปั่นตัวที่เสีย มาใส่แทน

ตอนนี้ นึกได้เท่านี้

เผื่อท่านอื่นๆ อาจจะมีข้อมูลเพิ่มครับ

Guest
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, November 3, 2012 11:07:46 AM(UTC)
Guest

ซ่อมแซม เครื่องใช้ไฟฟ้าฯ : เครื่องซักผ้า ทีวี DVD CD Computer Printer Monitorเครื่องเสียง- ไมโครเวฟ แอร์- ตู้เย็น-แฟกซ์-เครื่องถ่ายเอกสาร-เครื่องตอกบัตร-เครื่องคิดเลข-กล้องถ่ายรูป

งานระบบ Electrical Installation ,Fire Alarm ,Network, Smoke Detector,Cable ,Lan ,Air Condition

งานก่อสร้าง ต่อเติม พื้น-ผิว, ผนัง, ฝ้าเพดาน, ประตู-หน้าต่าง, สี,สุขภัณฑ์, หลังคา,งานเหล็ก,งานปูน,งานไม้

อาการเสีย

วิธีซ่อม

ราคา

ทีวี/Television

เครื่องเปิดไม่ติด ไฟStandby เข้า

ตอบอาการนี้เป็นได้หลายอย่างส่วนมากเป็นภาค Hor ที่เคยเจอบ่อยๆTransistor - Resistor

ราคาไม่เกิน 500 ครับ

ภาพเป็นเส้นเดียวกลางจอแนวนอน

ปดูที่ภาค Ver ครับจะเป็น Ic - Condensor ครับ

ไม่เกิน 500 ครับ

ไม่มีภาพและแสงแต่มีเสียง

เจอบ่อยๆคือResistor ขาดครับลองลงมาคือ Ic Video ราคาตาม Ic

ค่าแรง 300 ครับ

วีซีดี-ดีวีดี/Vcd-DVD

หัวไม่อ่าน ขึ้น No disc error

ส่วนมากเป็นที่หัวครับ

ราคา300-1000 ตามยี่ห้อครับ

เปิดสักพักหัวไม่อ่าน

ส่วนมากเป็นพวก IC ครับ

ราคา300-600 ตามยี่ห้อครับ

เครื่องซักผ้า/Washing Machine

น้ำไม่ไหลเข้า

เช็คไฟก่อนครับแล้วเช็คปั๊มน้ำเข้าราคาปั๊ม

500-800 บาทครับ

น้ำไม่ไหลออก

เช็คไฟก่อนครับแล้วเช็คปั๊มน้ำออกราคาปั๊ม

500-1200 บาทครับ

เครื่องไม่ปั่นแห้ง

มีสวิทซ์ฝากับ IC Controlครับ สวิทซ์ตัวละ100กว่าบาทรวมค่าแรง

ไม่เกิน500ครับ

ไมโครเวฟ/Microwave

ไม่ร้อนหรืออุ่น

เช็ค Capacitor-Magnetronก่อนครับ

ราคา Capacitor 500-1200 ครับแล้วแต่ละรุ่น

เปิดแล้วมีเสียงดัง

ดูกราวด์ก่อนครับอาจจะผุล้างให้

ฟรีครับ

ตู้เย็น/Refrigerator

ไม่เย็น

เช็คน้ำยาก่อนครับถ้ามีก็ไม่รั่วอาจเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์กำลังอัดไม่พอ

ราคา1500-2500บาทอยู่ที่ขนาดครับ

เย็นข้างบนข้างล่างไม่เย็น

ดีฟรอสเสีย

ราคาประมาณ300-800 ครับ

ไม่เย็น

คอมเพรสเซอร์ไม่ทำงาน เช็คโอเวอร์โหลดและเทอร์โมครับ

ราคาไม่เกิน800ครับ

แฟกซ์/Fax

ส่งแฟกซ์แล้วกระดาษดำ

ให้ลอง Reset เครื่องก่อนครับรองลงมาคือหัวอ่านครับราคาหัวอ่าน

800-1500 ครับแต่ละรุ่นราคาต่างกัน

รับแฟกซ์ไม่ได้

ต้องเช็ค Rollerก่อนครับอะไรติดหรือปล่าว ล้างเครื่องให้

ฟรีครับ

ส่งแล้วภาพเป็นเส้นดำเหมือนขีดดินสอ

ลองเช็ดหัวอ่านก่อนครับไม่หายค่อยเปลี่ยน

ฟรีครับ

เปิดไม่ติด

เช็คภาคจ่ายไฟครับ

ไม่เกิน 500 ครับ

พริ๊นเตอร์/Printer

พิมพ์ภาพไม่เต็มตัวหนังสือ(Dot)

ส่วนมากหัวเข็มหักครับ

หัวละ 200 บาท

พิมพ์เป็นภาษาต่างดาว

ต้องเช็คพอร์ทก่อนครับ

ฟรีอยู่ที่โปรแกรม

บริษัท ภูโต เทคนิคอล เอ็นเตอร์ไพรส์ จำกัด

เลขที่36/135 แขวงบางชัน เขต คลองสามวา กรุงเทพฯ10510

โทร. 085-157-8599 ศิพัทธิ์ โทรปรึกษาฟรี! ทุกวัน 24 ชม.

ศูนย์บริการมาตรฐาน ครบวงจร ด้วยประสบการณ์มากว่า 20ปี

ความพอใจของท่านคืองานบริการของเรา

click ดูรายละเอียด

http://www.putotech.co.cc

http://www.puto.thmy.com
Guest
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, September 26, 2017 7:14:05 AM(UTC)
Guest

เครื่องซักผ้าซัมซุงwa10b3ซักไม่หมุนขวา ไม่ปั่นแห้ง แต่มีเสียงหมุนจะปั่น ครบเวลาปั่นมีเสียงเบรก ค่าซ่อมเท่าไหร่ครับติดต่อกลับ[email protected] หรือ0814999081เป็นไลน์ไอดีด้วย
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.