Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ปลาทองน้อยตากล๊มกลม
Posted : Sunday, July 22, 2012 4:51:25 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เป็น Mitsubishi Mr.Slim ครับ

วันแรกที่เกิดอาการคือ ผมเปิดแอร์นอน แล้วพอตอนเช้ามา จะปิดแอร์ กดที่รีโมทแล้วมันก็ไม่ปิด ไม่มีเสียงตอบรับจากตัวแอร์เหมือนทุกที ทั้งๆที่ตัวรีโมทก็ยังแสดงผลต่างๆตามปกติ ผมก็เลยลองเอารีโมทแอร์อันนั้นไปใช้กับห้องอื่นดู ก็สามารถใช้งานได้ปกติ แต่มีกับตัวแอร์ห้องผม

ลองเอารีโมทห้องอื่นมากดดูก็ไม่ได้ครับ เลยลองปิดแอร์โดยปิดที่เบรกเกอร์เอา สักพักแ้ล้วลองเปิดเบรกเกอร์ใหม่ ตัวแอร์ก็เปิดทำงานตามปกติ (เพราะตอนปิดเบรกเกอร์ตัวแอร์ยังทำงานอยู่)

แล้วผมก็เอารีโมทปิด ก็ปิดได้ครับ แต่ได้แค่ปิดทีเดียวครับ พอจะเปิดใหม่ก็เปิดไม่ติดแล้ว

เลยทิ้งไว้ แล้วออกไปข้างนอก พอกลับมาตอนเย็นก็ยังเปิดไม่ติดอยู่ดี เลยลองปิดเบรกเกอร์สักพัก แล้วลองใหม่ เปิดเบรกเกอร์ เปิดแอร์่ผ่านรีโมท เิปิดได้เสร็จปุ๊บ แล้วมันก็ไม่รับสัญญาณจากรีโมทอีกเลย แอร์ก็ัยังทำงานอยู่ยังงั้น แต่ปรับอุณหภูมิ ปรับอะไรไม่ได้เลย

ทั้งหมดก็ประมาณนี้ครับ เท่าที่เจอมาตอนนี้

ขอนเก่า
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, July 22, 2012 5:17:45 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ถ้ามีความรู้ ทางอิเลคโทรนิกส์ ไล่ดูวงจร วิเคราะห์วงจรหาจุดเสียได้ มีพื้นฐานทางการ บัดกรีอุปกรณ์ ถอดอะไหล่ เปลี่ยนอุปกรณ์ และมีเครื่องไม้ เครื่องมือพร้อม

ผมคิดว่า "น่าพอจะซ่อมเองได้" (แต่ไม่เสมอไป เพราะ น่า = อาจจะ)

แต่ถ้าเอาไปหาช่าง รับรองว่า ช่างให้เปลี่ยนบอร์ดคอนโทรลใหม่ เพราะ เขาอาจจไม่ถนัดซ่อม หรืออีกอย่างก็เสียเวลาของเขา

ผมเล่า จากประสบการณ์ที่ชอบ รื้อๆ แก้ๆ ของเก่าๆ ครับ

แต่ถ้าขาดสิ่งที่ว่าข้างต้นไป คิดว่า "ไม่มีทางซ่อมได้ตัวเองแน่นอน" ครับ

ว่าแต่ ตรวจดูการรับประกันคุณภาพสินค้า ว่ายังอยู่ในระเวลาประกัน และเงื่อนไง การรับประกันหรือเปล่า?

ถ้ายังมีประกัน ก็ใช้งานให้คุ้มค่าเสียดีกว่า ครับ

ดวงอีเกิ้ง
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, July 22, 2012 6:12:44 AM(UTC)
Guest

แอร์ชนิดติดผนัง (Wall Type) ชุดรับสัญญาณ (Reciever) จะเป็นวงจรแยกต่างหากจากบอร์ด ควบคุม เพราะฉะนั้น มันคนละส่วนงานกัน ถ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนแค่ชุดรับสัญญาณ

และหรือ ยกกล่องควบคุม ออกมาทั้งกล่อง (ของมิตซูถอดง่าย Socket ก็บังคับเข้า) แล้วไปให้ร้านอิเลคทรอนิกส์ตรวจเช็คตัว Ir module ค่าซ่อมไม่เกิน 150 - 200 บาท

อาการนี้น่าจะมีปัญหาที่ตัว Ir module ครับ ถ้ามีความรู้ สามารถวัดเองได้ ส่วนวิธีวัดหาดูในอากู๋ ถ้าซื้อมาเปลี่ยนเอง จะมี 2 แบบ แบบ กลางเป็น + กลับกลางเป็น - ต้องถามคนขายด้วย หันหัวเข้าหาตัวเรา จับหน้าหงายชึ้น ขาชี้ไปข้างหน้า ขาซ้ายจะเป็นขาสัญญาณเสมอ

ช่างแอร์มือใหม่ (boyzana)
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, July 22, 2012 6:58:58 AM(UTC)
Guest

ท่าน ดวงอีเกิ้ง นี่ท่านเก่งเรื่องแอร์ เหลือเกิน ผมจึงอยากจะได้ท่าน เป็นอาจารย์ผมให้กระผมจะได้ไหมครับ เนื่องจากผมเรียนช่างแอร์มา แต่ยังไม่รู้ลึกซึ้ง เท่าไหร่ปัญหาหลายๆอย่างผมก็ยังไม่เคยเจอ ถ้าท่าน สะดวก ผมอยากจะได้ เบอร์โทรท่านไว้เผื่อผม เจอเคสที่ไม่ค่อยรู้ อยากจะปรึกษาท่าน ท่านจะกรุณา เป็นอาจารย์ให้ผม ได้ไหมครับ ขอเบอร์ท่านได้ไหมครับ

ดวงอีเกิ้ง
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, July 23, 2012 5:53:47 AM(UTC)
Guest

คห.3

ยินดีครับ ถามทางหลังไมด์ก่อนดีกว่านะครับ

ปล...ถ้าเอาเบอร์โทรผมไปเซิทในอากู๋ รู้หมดว่าผมเป็นใคร บ้านอยู่ไหน ทำงานที่ไหน อิ อิ ผมอยากอยู่แบบไร้ตัวตน ต้องขออภัยจริง ๆ ครับ

Guest
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, February 25, 2017 12:47:57 PM(UTC)
Guest

อากาศคล้ายกับคุณปลาทองเลยครับ ผมเลยลองเชกไฟจากเบรกเกอร์ ก็ไฟฟ้าปกติ เครื่องลองเปิดแอร์จากตัวเครื่องก็ยังไม่ติดอีก เลยลองเชกไฟจากตัวเครื่อง มีไฟทั้ง 2 เส้น เกิดจากอะไรครับ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.