Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

[Mr.ทุกขํ]
Posted : Monday, July 23, 2012 4:02:34 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ปกติผมใช้เครื่องทำน้ำอุ่น ของ Sharp รุ่น WH-T37DP 3500W มาตลอดซึ่งน้ำจากฝักบัวไม่ค่อยแรงแต่ก็ทนๆใช้มา (แต่ที่ก็อกอื่นแรง)

ผมเลยไปซื้อปั้มน้ำอัตโนมัติ ของ HITACHI รุ่น WT-P100GX2 มาต่อเพื่อเพิ่มแรงดันน้ำเข้าห้องน้ำ(รวมถึงเครื่องทำน้ำอุ่นด้วย)

ผลปรากฏว่าน้ำที่เครื่องทำน้ำอุ่นเบาเหมือนเดิม แต่ที่ก็อกน้ำข้างเคียง(ในห้องน้ำ) แรงขึ้นแยะมาก

ผมลองเช็คดูตะแกรงดักตะกอน ในท่อน้ำเข้าออกก็ไม่มีอะไรอุดตัน ส่วนฝักบัวก็ซื้อมาใหม่ (2,000กว่าบาท)

แบบนี้เป็นเพราะอะไรครับ แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนไปเป็น Panasonic DH-3KD1TN 3500W น้ำจะแรงขึ้น ไหมครับ

หรือมีรุ่นไหนที่พอจะช่วยปรับน้ำให้แรงขึ้นไหมครับ เน้นน้ำแรง ปลอดภัย

งบไม่เกิน 10,000 บาทครับ

ขอบพระคุณๆทุกๆท่านมากครับ

นายสันทัด
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, July 23, 2012 4:19:21 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ผมก็ใช้ Sharp รุ่นถูก WH-55 3500w ฝักบัวของเขาปล่อยให้น้ำผ่านได้แรงดีนะครับ

ฝักบัวใหม่ของคุณอาจจะแพงเกินไป ลองถอดออกมาดูว่าที่โคนฝักบัวมีอะไรกั้นทางน้ำบ้าง
เช่นตะแกรงกรองฝุ่น หรือแหวนยางรูเล็กไป หรือบางรุ่นจะมีตัวบังคับกระแสน้ำ ทำให้น้ำไหลช้าลง

และลองเปิดน้ำโดยไม่มีฝักบัวดูด้วยว่าน้ำแรงพอไหม?

[Mr.ทุกขํ]
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, July 23, 2012 4:45:28 AM(UTC)
Guest

ลองถอดหัวฝักบัวออกดูแล้วครับ น้ำก็ยังไหลเอื่อยๆอยู่ แปลกจัง

ทั้งๆที่น้ำจากก็อกอื่นๆ ก็ไหลแรงดีมากเลย

บ้านฉัน
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, July 23, 2012 5:42:23 AM(UTC)
Guest

เครื่องทำน้ำอุ่น มันจะดรอปน้ำลงไปมากเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ลองถอดสายที่มีข้อต่อทุกเส้นมาดูว่า ยังมีจุดไหนใช้ยางแหวนแบบรูเล็ก ๆ หรือเปล่า ถ้ามีไปหายางรูใหญ่มาเปลี่ยน

ผมพูดเสมอว่า เครื่องทำน้ำอุ่น ทำได้แค่ฉี่แมว เชื่อไหมว่าผมมาอยู่ภาคเหนือตอนแรก ๆ ยังไม่ได้สร้างบ้าน มาอาศัยนอนบ้านพี่ ถ้าอากาศไม่หนาวจับใจจนทนไม่ได้ซะจริง ๆ ผมยอมอาบน้ำเย็น แทนการอาบฉี่แมว หละครับ

บอกว่า มีงบให้ตั้งหมื่น ถ้าเป็นผมนะ เล่นเครื่องทำน้ำร้อนตัวใหม่เลย ไม่ได้เตรียมก๊อกผสมไว้ ก็เอามาโม ติดก๊อกผสมเอง ก็ได้ รับรอง อาบน้ำสะใจแน่นอน

บ้านฉัน
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, July 23, 2012 5:48:45 AM(UTC)
Guest

อ้อ ผมลืมไป หากยืนยันจะใช้เครื่องทำน้ำอุ่นจริง ๆ นะ เขาบอกว่า ให้เลือกเครื่องที่วัตต์สูง ๆ พวกนี้น้ำจะแรงกว่าเครื่องวัตต์ต่ำนะ เขาว่ามาแบบนี้ผมไม่ยืนยันอะไร เด้อ..

a tt
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, July 23, 2012 4:13:44 PM(UTC)
Guest

ถอดฝักบัวออกแล้วน้ำยังไหลเอื่อยๆ ทั้งที่ก๊อกอื่นๆแรงขึ้น เราว่าเป็นที่ก๊อกน้ำแน่ๆเลยค่ะ เล่าประสบการณ์เรานะคะ ก่อนหน้านี้ไม่นับค่ะ เพราะน้ำไม่เคยได้แรงดังใจเลย 2 ปีก่อนเปลี่ยนเครื่องน้ำร้อน ช่างประปาสูงวัยประสบการณ์มากจริงๆแนะนำว่าต้องใช้ของซีเมนต์ เราซื้อขนาด 12000 ว และต้องใช้ก๊อกผสม เราไปซื้อ โอ้โฮ ดีใจจังเจอกำลังโปร.ถูกดีซื้อละกัน มีเรนชาวเวอร์ไม่ถึง 4000เอง เอ้ะ!!ไม่เห็นแรงได้ใจเลย แม้ไม่เปิดเครื่องทำน้ำร้อนก็ตาม มีคนบอกว่าฝักบัวต้องดีด้วยนา ไปซื้อฝักบัวGROHE (คนบอกเขาใช้อยู่)มาดีขึ้นมาหน่อยยังไม่ได้ใจอีก ทนใช้มา 2 ปี เพราะไม่รู้ว่ามันมีสาเหตุจากอะไร จนเมื่อต้นเดือนนี้มีเหตุให้ต้องไปอาศัยอาบน้ำบ้านคนที่เขาใช้ GROHE ทั้งชุด โห่ย!!ของเขาแรงอ่ะ เราเอาฝักบัว GROHE เราไปลองที่บ้านเขาเลย เฮ้ย!! แรงกว่าบ้านฉันวุ้ย ยัง!!!ยังนึกไม่ออก ยังนึกว่าน่าจะเป็นที่ท่อประปาที่ฝังในบ้าน มันเล็กกว่าบ้านเขาป่าวหว่า เพื่อนๆที่นี้ช่วยแนะนำเรา ว่ามีอะไรอุดตามท่อเปล่า เราไปตามช่างประปามาดู พอถอดฝักบัวออก น้ำจากก๊อกที่ไม่ผ่านเครื่องทำน้ำร้อนก็ยังไม่แรงเท่าก๊อกอื่นในห้องน้ำอยู่ดี(มันเป็นยังงี้ตั้งนานแล้วเราไม่ได้นึกเอง)พอดีมีเพื่อนให้ยืมก๊อกผสมของมาตรฐานมะกัน มาลองเปลื่ยนแทนอันเดิมค่ะน้ำแรงขึ้นเลยค่ะ โอ!!!!แน่นอนเป็นที่ก๊อกแน่ๆ ปัญหาอยู่ตรงนี้เอง? เราไปซื้อ GROHE ยกชุดมาเลยค่ะ แรงขึ้นชัดเจนค่ะ และเวลาถอดฝักบัวออกน้ำจากท่อก็แรงเห็นๆเลยค่ะ ตอนนี้สำหรับเรายิ่งดีใหญ่ ต้องซื้อถังเก็บน้ำบนดินมาเพิ่ม จำต้องซื้อปั้มน้ำใหม่ เอามาตั้งหลังบ้านตรงกับห้องน้ำเราพอดี ทุกวันอาบน้ำสนุกมากค่ะ
[Mr.ทุกขํ]
ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, July 23, 2012 6:04:22 PM(UTC)
Guest

คุณ a TT ครับ จากประสบการณ์ของคุณที่น้ำไหลไม่แรง

เป็นเพราะหัวก็อก Diverter จ่ายน้ำเข้าเครื่องทำน้ำอุ่นไม่แรงใช่ไหมครับ

แล้วที่ว่าก็อกผสมคืออันไหน แบบไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

นายสันทัด
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, July 23, 2012 6:17:33 PM(UTC)
Guest

ก๊อกน้ำแบบบอลล์วาล์วจะให้น้ำแรงกว่าก๊อกน้ำแบบแพงๆ
ก๊อกน้ำแบบแพงๆ มันหรี่น้ำได้ละเอียดกว่า แต่มีความฝืดมากกว่า

ก๊อกน้ำบางรุ่นให้แหวนยางมาเป็นแบบมีตะแกรง และบางรุ่นให้แหวนยางรูเล็กเพื่อประหยัดน้ำ
ลองตรวจสอบดูด้วย ถ้าใช่ก็เปลี่ยนแหวนยางเป็นแบบขอบเล็กๆ รูใหญ่ๆ น้ำจะแรงขึ้นครับ

a tt
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, July 24, 2012 12:51:10 AM(UTC)
Guest

คุณ จขกท.คะ เราต้องบอกก่อนนะคะ ว่าจริงๆแล้วเราไม่มีความรู้เรื่ิองปั้มหรือระบบหรือก๊อกน้ำมาก่อนเลยค่ะ ถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอยู่ดีค่ะ ที่เราเล่าให้ฟังนั่นคือประสบการณ์ และสิ่งที่เราทำแล้วเราพอใจ ได้ดังใจเราค่ะ ไม่มีเจตนาจะโปร อุปกรณ์ที่เราซื้อมาใช้แต่อย่างใดด้วยค่ะ ก่อนหน้านี้เราก็เข้ามาถามที่นี่อย่างที่บอก ก็ได้คุณ นายสันทัด คุณต้นโพธิ์ต้นไทร(แอบเขียนชื่อคุณต้นผิดอีก)ช่วยตอบ เราเอาไปคิดและแก้ไขน่ะค่ะ จนได้อย่างที่เราต้องการค่ะ ทีนี้ที่คุณสงสัยตาม คห 6 ขออธิบายตามความเข้าใจของเราดังนี้ค่ะ (จะโพสรูปใด้ดูก็ทำยังไม่เป็น) ก๊อกผสมเนี่ยค่ะ สำหรับเครื่องทำน้ำร้อนค่ะ(คนละแบบกับเครื่องทำน้ำอุ่น)ต้องมีท่อน้ำเข้า 2 ทางค่ะ 1. คือท่อน้ำธรรมดา(น้ำประปา)และ2.ท่อที่ออกมาจากเครื่องทำน้ำร้อนค่ะ และท่อออกจากเครื่องทำน้ำร้อนต้องเป็นท่อสแตนเลสค่ะเพราะน้ำจะร้อนมาก(เรายอมเดินท่อลอยค่ะ) เวลาเราเปิดน้ำ ก็ตามต้องการค่ะ ว่าอยากได้ร้อนขนาดไหนปรับที่ก๊อกค่ะ ของเราที่ตอนแรกว่าน้ำไม่แรง และเรามองว่าปัญหาอยู่ที่ก๊อก เป็นน้ำที่ออกจากก๊อกค่ะ เวลาเราเปิดก๊อกน้ำ น้ำก็ออกจากฝักบัวใช่ไหมค่ะ มันไม่ค่อยแรง ถอดฝักบัวออกก็ยังไหลเอื่อยๆ ขณะที่ก๊อกอื่นๆในห้องน้ำเดียวกันแรงกว่า ที่เราว่ามันดีกว่าเพราะพอเราเปลี่ยนก๊อกยกชุด ถอดฝักบัวออกน้ำก็แรงกว่าค่ะ ตอนนี้ยิ่งแรงกว่าเพราะเราใช้ปั้มตัวใหม่ ตั้งใกล้ด้วยค่ะ แต่ถ้าเป็นเครื่องทำน้ำอุ่น มันมีท่อน้ำเข้าและออกทางเดียวค่ะ คือท่อน้ำประปาเข้าเครื่องทำน้ำอุ่น และท่อน้ำออกจากเครื่องสู่ฝักบัวค่ะ ต้องการน้ำร้อนเย็นแค่ไหนปรับที่เครื่องค่ะ เราว่านะ เครื่องทำน้ำร้อนน้ำแรงกว่าด้วยค่ะ เรามีเครื่องทำน้ำร้อนในห้องน้ำชั้น 2 ค่ะและใช้ก๊อกGROHEทั้งชุดที่ว่า เปรียบกันกับเครื่องทำน้ำอุ่นที่ห้องน้ำชั้นล่างๆ น้ำไม่แรงเท่าค่ะ และเราลองเอาเฉพาะฝักบัวGROHE ไปเปลี่ยนกับฝักบัวโนเนมที่ติดกับเครื่องน้ำอุ่นนะ ฝักบัวGROHE แรงกว่าค่ะ ทั้งๆที่เป็นชั้นล่างเนาะ ปั้มน้ำก็ตัวใหม่ตัวเดียวกันค่ะ นึกย้อนไปค่ะ เมื่อ 2ปีที่แล้ว เราเปลี่ยนเป็นเครื่องทำน้ำร้อนมี 2 เหตุผลค่ะ 1. เราต้องการแยกก๊อกที่อ่างล้างหน้าด้วย หน้าหนาวจะได้สบายเวลาแปรงฟันค่ะ(ไม่หนาวปาก) 2. เขาบอกเราว่าน้ำแรงกว่าค่ะ ผ่านมา 2 ปีเพราะไม่รู้เรื่องค่ะ วันนี้เพิ่งได้สมใจ แรงได้ใจตามฐานะเป็นบ้านอยู่อาศัย ที่มิอาจเปรียบเทียบกับ รร.หรู หรือคอนโดสูงๆทั้งหลายอ่ะค่ะ พอใจแล้วค่ะขอให้ จขกท. ค่อยๆคิดค่อยๆเลือกนะคะ และขอให้สมใจนะคร้า
popja
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, February 2, 2016 8:50:34 AM(UTC)
Guest

ลองดูวิธีถอดตัวกรองตันล้างทำความสะอาดครับ เหมือน คห.2 ครับ
พอจะช่วยให้น้ำแรงขึ้นได้บ้างครับ
ดูเต็มจอครับ
https://youtu.be/5xLAZ4V...6XlohotRkRaedq-CMg-ztrF7

คนทางนี้
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, April 28, 2017 3:52:12 AM(UTC)
Guest

ลองเปลี่ยนเป็นใช้ปั๊ม ฮิตาชิ อัตโนมัติดีกว่าครับ ตัวเล็ก แต่แรงมาก ทนด้วยครับ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
UnknownOceanSpiders 0.0
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.