Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

cookieked
Posted : Friday, July 27, 2012 1:03:18 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)

ขอเข้ามาบ่นหน่อยเถอะนะ ไม่ได้ตามกระแสดราม่า ด่าแบงค์ม่วงอะไรหรอกนะ แต่เหลืออดจริงๆค่ะเราเป็นลูกค้าเก่าของเค้า ได้ทำเรื่องขอลดอัตราดอกเบี้ย BOT Soft Loan ตั้งแต่ 1 ก.ค. พร้อม กับการลองยื่นอีกที่ที่ธนาคารสีเขียว (Kbank นั่นเอง) เรายื่นวันเดียวกันเลยค่ะ เชื่อมั้ยว่า Sale โทรแจ้งผลเราภายในเวลาที่ยังไม่ถึง 2 อาทิตย์ นั่นคือคือวันที่ 11 ก.ค. แล้วค่ะ ทั้งๆที่ลูกค้าเค้าก็เยอะมาก เพราะวงเงินเค้าใกล้เต็ม (ถึงตอนนี้ก็เต็มและปิด Port ไปแล้ว) เราเองก็นะ ชื้นใจมาหน่อยเพราะอย่างน้อยแน่ๆ ถ้า SCB ไม่ให้ เราก็จะมา Kbank ได้ เพื่อดอกเบี้ยตัวนี้ 3% 5ปี
แต่...ในฐานะลูกค้าเก่า ถึงแม้เราจะกู้ครบ 3 ปี สามารถไถ่ถอนออกมาได้ไม่โดนค่าปรับก็ตาม... ใจเราเองก็ไม่อยากย้ายแบงค์ เพราะไม่อยากเสียค่าประเมิน และไปจำนองอะไรให้มันวุ่นวาย ถ้า SCB ให้ดอกเบี้ยตัวนี้เราได้เช่นกัน แต่จนแล้วจนรอด ถึงตอนนี้ 26 ก.ค. แล้ว ไม่ว่าเราจะพยายามตามเรื่องแค่ไหน ทั้ง CC วันเว้นวัน รับเรื่องไปเหอะ (เดี๊ยวคุณนันทนา เดี๊ยวคุณสถาพร เดี๊ยวคุณนันทิดา) ถามไปจนเบื่อและอนาถใจตัวเองไม่อยากถามแล้วเพราะไม่รู้ถามชื่อไปแล้วจะได้อะไร .... สมเพชตัวเองมาก งานการยังไม่มีกะจิตกะใจจะทำเลยคิดดู ตามแต่เรื่องบ้าน ๆๆ และขอบอกเลย เราเหนื่อยใจมากกกก!!! เพราะมันมีแต่คำโกหก หลอกลวงแถไถไปวันๆ บ้างบอกเดี๊ยวติดต่อกลับ บ้างบอกเดี๊ยวให้ผู้นำทีม Mail ถึงกันเลย และจะโทรแจ้งแน่นอน (แน่นิ่งมากกว่ามั้ง!!) หรือพรุ่งนี้บ้าง เพราะ SLA 1 ทำการคร่าบ้าง... แต่ ถึง ณ ตอนนี้ก็ยังไม่เห็นมีเสียงสายโทรศัพท์ดังขึ้นเลยสักตื๊ด!!! เดียว คิดดู (นอกจากสายโทรตามและเตือนให้นำเงินเข้าบัญชี... (ทีอย่างนี้ละไว ทำงานเก่งกันเหลือเกิ๊นนน... มันน่าเจ็บใจมั้ย…) ส่วน After Sale ก็กลัวน้อยหน้า เพราะไอ้เบอร์ 02-5445512-3
หรือ 02-5445540-2 ที่ CC ให้เรามาและบอกเราอย่างปวดใจว่า “ถ้าอยากเร่งก็ต้องโทรไปตามเองอะค่ะ CC ทำได้แค่นี้แหละ และยังบอกอีกว่าแบงค์นี้เดินเรื่อง 2 เดือนนะ ลูกค้าถึงรู้ผล” (บ้าไปแล้ว Kbank ไม่ถึง 2 อาทิตย์ แต่ที่นี่ 2 เดือน!!) เราเองแจ้ง CC ว่า เราก็โทรแล้วแต่ไม่มีใครรับเลย จะช่วยอะไรได้บ้างมั้ย โทรไปก็ไม่ว่าง ถ้าว่างก็ไม่รับ แต่ CC บอก “เอ่อ คือช่วยไม่ได้ค่ะ ยังไงก็มีเบอร์แค่นี้จริงๆค่ะ” เรา >>>>
ตอนนี้บทสรุปเรารู้แล้วว่าเรา “ไม่รอ” และต้องการไถ่ถอนออกให้เร็วที่สุด แน่นอนความอดทนมันย่อมมีขีดจำกัดค่ะ เรายื่นเรื่องไถ่ถอนที่สาขาในวันพฤหัสที่ 19 ก.ค. ตามคำลงท้ายคำร้องก็น่าจะไม่เกิน 2 Week เรียบร้อย แต่เราอยากรู้จริงๆ ว่าเค้าจะดึงเช็งเรา เหมือนที่ใครๆเค้าว่าไว้หรือเปล่า (มี จนท. ธนาคารมีชื่อเสียง แห่งหนึ่งพูดไว้ว่า คอยดูนะ เดี๊ยวตอนจะ RE บ้านออก เค้าก็จะยึกยัก ยักยึก ... ขนาดวันจำนองลูกค้ารายนึง เคยมาแล้วคือ นัดกันแล้วก็ยังเคยไม่มาเลยนะ) ตอนนี้เรารอไม่ได้อีกแล้วเพราะ Kbank ก็นัดวันมาเหมือนกันว่าต้องจำนอง เซ็นสัญญาให้เสร็จภายในวันที่ 15 สิงหาคมนี้ งานนี้ถ้าเรา RE ไม่ทัน (ว่าเค้าไม่ได้นะ เค้าอนุมัติ pre แล้วรอเรามาเป็นเดือนแล้ว) เราคงเสียประโยชน์ เสียดอกเบี้ยไปอีกเป็นแสนต่อปี (บ้านเรา LH ติดอยู่ 3.64 ดอกเบี้ย ป.จ. เสียให้ SCB เดือนเป็น 2 หมื่น)
เราตั้งกระทู้เพราะ อยากให้เพื่อน Pantip ได้รู้ว่า เราก็เป็นคนหนึ่งที่ . “โดน” เหมือนกันค่ะ และเราก็หวัง และอยากให้ทางผู้ใหญ่เค้ารับรู้ไว้บ้าง อย่างน้อยมันถึงเวลา (มานานมากๆแล้ว) ที่จะปรับปรุงระบบของตัวเอง หรือคิดพัฒนาปรับปรุงกระบวนการภายในบ้าง เพราะธนาคารอื่นเค้าไป ถึงไหนกันหมดแล้ว ไม่ใช่เอาแต่ปิดหูปิดตา สร้างภาพหลอกตัวเองไปวันๆ อย่างนี้
ธนาคารแห่งแรกๆๆ โฆษณาไปก็เปลืองเงินเปล่าๆค่ะ เพราะไม่งั้น
ธนาคารแห่งนี้แหละ จะเป็นธนาคารแห่งแรก!!! ที่ใครหลายๆคนไม่อยากจะใช้บริการโดยเฉพาะด้าน Housing Loan กับคุณอีกเลย เพราะความไม่ประทับใจอย่างแรงกับการทำงานเต่าๆๆ ของทั้ง After Sale ที่ไม่สนใจโลก และลูกค้า!! เพราะเห็นว่าเป็นเพียงลูกค้าเก่าในกำมือ หรือเปล่า? เพราะถ้ามันไม่ดีขึ้น แน่นอนลูกค้าหลายคนค่ะ มีลูกจะบอกลูก มีหลานจะบอกหลาน และจะบอกเพื่อนต่อๆๆ ไป ใน Social Network นี่แหละว่านี่คือธนาคารไทยพาณิชย์….. ธนาคารแห่งแรก!! ที่ชั้นจะจำเอาไว้!! ว่า.... สุดๆ
เธอคือดวงจันฉันคือดวงอาทิตย์
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, July 27, 2012 1:24:29 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ผมขอตอบแทน scb ที่อนุมัติ softloan ให้ผมละกัน
คือผมส่งเป็น email เข้าไปครับ วันสองวันเค้าโทรกลับมาเลย เร็วดี
น้องเค้ายังบอกอีกว่าดีนะที่ผมส่งเมล์เข้าไป ถ้าทรเข้าไปละก็คงไม่ได้เรื่องซักที เพราะคนติดต่อเข้ามาเยอะมาก

อันนี้คือข้อมูลที่ผมได้มาทางเมล์
( ผมติดต่อ และส่งเอกสารทุกอย่างทางเมล์หมด ยกเว้นบางอันที่ส่ง ems ไป )

==================

ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด(มหาชน) ขอส่งเอกสารใบแจ้งความประสงค์ , ใบคำขอเข้าร่วมโครงการ Solf Loan ของลูกค้า และหนังสือให้ความยินยอมเปิดเผยข้อมูลเครดิตบรูโรเพื่อลงนาม เมื่อลงนามแล้วโปรดแนบเอกสารประกอบ คือ

1. สำเนาทะเบียนบ้านที่อยู่ในเขตพื้นที่ประสบภัย
2. ภาพถ่ายความเสียหาย(ถ้ามี)
3. หนังสือรับรองจากหน่วยงานราชการ/สถานที่ทำงาน(ถ้ามี)
4. สำเนาบัตรประชาชนของผู้กู้ทุกท่าน
5. สำเนาทะเบียนบ้านของผู้กู้ทุกท่าน
6. สำเนาทะเบียนสมรส(ถ้ามี)
7. สำเนาบัตรประชาชน+ทะเบียนบ้านคู่สมรส(ถ้ามี) ***ทั้งนี้ กรณีสมรสแต่ไม่จดทะเบียน ขอสำเนาบัตรประชาชนและทะเบียนบ้านคู่สมรสด้วยค่ะ
8. สำเนาใบเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล(ถ้ามี)
*** 9. หนังสือให้ความยินยอมในการเปิดเผยข้อมูล(ต้องใช้เอกสารฉบับจริงเท่านั้น)
10. เอกสารทางการเงิน (ใช้กรณีที่ขอวงเงินสินเชื่อเพิ่ม พร้อมลงนามใบคำขอสินเชื่อใหม่(แผ่นพับ))
***กรณีรายได้ประจำ
- หนังสือรับรองเงินเดือน หรือ รายได้ หรือ Slip เงินเดือน
- เอกสารเดินบัญชีย้อนหลัง 6 เดือน
***กรณีเจ้าของกิจการ(อาจมีการขอเพิ่มเติม)
- หนังสือรับรองกระทรวงพาณิชย์ และวัตถุประสงค์ / ข้อบังคับ (ไม่เกิน 3 เดือน )
- หนังสือบริคณห์สนธิทะเบียนผู้ถือหุ้น
- ใบทะเบียนการค้า
- เอกสารเดินบัญชีย้อนหลัง 6 เดือน
***กรณีประกอบอาชีพอิสระ
- ใบอนุญาตประกอบวิชาชีพ เช่น แพทย์ , วิศวกร , ทนายความ เป็นต้น

โดยส่งเอกสารทางไปรษณีย์(EMS) หรือ ฝากส่งผ่านสาขาของธนาคารมาตามที่อยู่ด้านล่าง หรือ email : [email protected] หรือ Fax. 02-544-5913 ค่ะ

ขอแสดงความนับถือ
ทีมบริการหลังการขาย(OC CODE 3043)
ส่งเสริมความสัมพันธ์สินเชื่อเพื่อที่อยู่อาศัย
ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด(มหาชน) สำนักงานใหญ่
ชั้น UB , เลขที่ 9 ถ.รัชดาภิเษก แขวง/เขต จตุจักร กรุงเทพ 10909
Tel. : 02-544-5512-3 , 5586 ,5547, 5399-5400 ,5540-2 , 5439 และ 5360
Fax : 02-544-5913
E-Mail : [email protected]

ลองส่งเมล์ไปดูนะครับ

โดนมากะเค้าด้วย
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, July 27, 2012 1:35:20 AM(UTC)
Guest

เป็นเรื่องธรรมดาของธนาคารนี้ ดึงเรื่องตลอด

จขกท (cookieked)
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, July 27, 2012 2:17:39 AM(UTC)
Guest

คุณเธอคือดวงจันฉันคือดวงอาทิตย์คะ
คือต้องบอกอย่างนี้ค่ะ เรื่องของเราส่งเข้าไปแล้ว สอบถามไปที่ Hot line Soft Loan ก็หลายครั้ง ก็ได้แค่คำตอบว่า "อยู่ระหว่างดำเนินการ" และ "ลูกค้าต้องรอเจ้าหน้าที่ติดต่อมาเท่านั้น"
คือเราได้แต่ รอ รอ รอ จริงๆ เหมือนถ้ามันไม่ขึ้นหลัก "นานนับเดือน" เค้าก็ไม่สนใจลูกค้าเก่าอย่างเราจริงๆ เลยค่ะ

SCB Thailand
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, July 27, 2012 2:57:17 AM(UTC)
Guest

ในนามของตัวแทนธนาคารฯ ต้องเรียนขออภัยคุณ cookieked ที่ไม่ได้รับความสะดวกนะคะ อย่างไรแล้วรบกวนขอทราบชื่อ-สกุลและเบอร์ติดต่อกลับทางหลังบ้าน เลขที่บัญชีสินเชื่อ และสาขาที่ยื่นเอกสารเพิ่มเติมเพื่อติดตามเรื่องการ Refinance ให้ต่อไปค่ะ

U_Nee-na
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, July 27, 2012 3:55:30 AM(UTC)
Guest

ของผมยื่นไป 13 มิย. คับ ได้รับอนุมัติมาเมื่อช่วงประมาณ
วันที่ 20 กค. นี้เองคับ โทรไปสอบถามสถานะกับทาง CC ถึงได้ทราบว่า
อนุมัติแล้ว ต่อมาไม่กี่วันก็นัดเซ็นสัญญาคับ ผมเพิ่งไปเซ็นมาวันนี้เองคับ

ใจเย็น ๆ อีกนิดนะคับ คุณจขกท.

Nightmz
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, July 27, 2012 2:36:29 PM(UTC)
Guest

ทำไหมได้อนุมัติกันง่ายจังครับ ของผมแบงค์เขียวรอมาสองเดือนละยังไม่มีความคืบหน้าใดๆเลยแม้แต่น้ิอยโทรไปตามก็บอกอยู่ในขั้นตอนอนุมัติ

จขกท. (cookieked)
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, July 27, 2012 3:48:36 PM(UTC)
Guest

คุณ SCB Thailand เนื่องจากเราหลังบ้านไม่เป็น... เราขอบอกรายละเอียดตรงนี้ว่า เรายื่นเรื่องที่สาขาตลาดเมืองทอง (ไม่ติดใจอะไรส่วนสาขาเลย เพราะ จนท.ส่งเรื่องให้เราวันรุ่งขึ้น แต่เรื่องมันช้ามากเพราะ สนญ.นั่นแหละค่ะ) เลขเงินกู้บ้านเรา 22231715250 รายละเอียดอื่นๆคุณคงดูได้ เราอยากทราบคำตอบว่า "ได้" หรือ "ไม่ได้" (คำตอบที่แน่นอน ไม่ใช่ "น่าจะได้" เพราะเป็นลูกค้าเก่า เพราะมัน "ไม่แน่นอน") และถ้าไม่ได้... บอกเรามาเลย เราจะได้ไม่ต้องเสียเวลารอเก้อๆ เราขอไถ่ถอนออกทันที เพราะเรากลัวไม่ทัน Kbank มากๆ แต่ถ้าได้... เราจะได้แจ้งยกเลิกกับ Sale Kbank เค้า เพราะเค้าก็ตามเรื่องเรามาหลายรอบมากๆแล้วค่ะ ขอบคุณล่วงหน้า หวังว่าจะเป็นช่องทางที่ช่วยเหลือเราได้บ้าง
ligay097
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, July 27, 2012 5:39:47 PM(UTC)
Guest

ตามที่คุณ U_Nee-na ว่ากว่าจะใด้เซ็นน่าจะประมาณ 37 วันนะครับ
ส่วนคุณ cookieked ยื่นไปวันที่ 1 ก.ค. ถ้ามาตรฐานเดียวกันก็น่าจะ 7 ส.ค. เลยนะครับ
ถ้าไม่ใด้เนี้ย จะทำเรื่องย้ายไปKbankทันเหรอครับ

ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, July 27, 2012 6:31:46 PM(UTC)
Guest

คุณ ligay097
เราถึงเครียดขนาดนี้ไงคะ... TT
PheakEngi
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, July 27, 2012 6:32:27 PM(UTC)
Guest

สำหรับคนที่สงสัย ว่าทำไมบางคนช้า บางคนไว
1. ลูกค้าใหม่ --- ไว
2. ลูกค้าเก่า ครบ 3 ปี (refinance ไม่ถูกปรับแล้ว) --- ดึงเรื่อง
3. ลูกค้าเก่า ยังไม่ครบ 3 ปี --- ดอง

ถ้ามองในแง่ธนาคารเงิน soft loan นี่ต้องหาที่เป็นลูกค้ารายใหม่ให้ได้มากที่สุดครับ เพราะจะได้ดอกเบี้ยเต็มๆ
แต่ถ้าเป็นลูกค้าเก่า ธนาคารแทบไม่ได้ประโยชน์เลย เพราะ ธนาคารก็ได้ดอกเบี้ยจากคุณอยู่แล้ว เอาเงินส่วนนี้ไปหาลูกค้ารายใหม่ดีกว่า ...

PheakEngi
ความเห็นที่ 11 Posted : Friday, July 27, 2012 7:08:17 PM(UTC)
Guest

กำลังคิดอยู่ว่าหากผมตกอยู่ในสถานะการณ์ อย่างเจ้าของกระทู้ผมจะทำอย่างไรได้บ้าง

ถ้าเป็นผม จะทำหนังสือถึง ธนาคาร,สำเนาถึง bot,ไปลงบันทึกประจำวันไว้ อื่นที่เป็นไปได้

เนื่องด้วยดิฉัน ได้ทำการยื่นเรื่องไถ่ถอนกับ ธนาคารไทยพานิชย์ ตั้งแต่วันที่ 19/07/2012 โดยในเอกสาร
แจ้งว่าขั้นตอนการดำเนินการใช้เวลา ประมาณ 2 week เหตุผลในการไถ่ถอนคือ ต้องการใช้อัตตราดอกเบี้ย soft loan
เพื่อผู้ประสบภัย 3 % 5 ปี และธนาคารปลายทางได้อนุมัตแล้ว และนัดทำนิติกรรมวันที่ 15/08/2012

หนังสือฉบับนี้จัดทำขึ้นเพื่อแจ้งให้ ธนาคารไทยพานิชย์ ทำการดำเนิการไถ่ถอนเตามระยะเวลาที่กำหนด เพื่อให้ ดิฉันสามารถทำนิติกรรม ในวันที่ 15/08/2012 ได้ตามกำหนด
หาถึงวันดังกล่าวธนาคารไม่สามารถดำเนินการไถ่ถ่อน ตามระยะเวลาที่กำหนดและทำให้ดิฉันเสียสิทธ์ใน การการทำนิติกรรมดังกล่าว ดิฉันขอสงวนสิทในการฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายที่เกิดจากส่วนต่าง
ดอกเบี้ยเดิม และดอกเบี้ยใหม่ที่จะได้รับ จากธนาคารไทยภานิชย์

รายละเอียดสัญญา
เงินต้น 3.65 ล้าน

ดอกเบี้ย ณ ปัจจุบัน 7.00 ดอกเบี้ยประมาณเดือนละ 20000 บาท
ที่ดอกเบี้ย 3 % ดอกเบี้ย จะตกประมาณ เดือนละ 9000 บาท

ส่วนต่างที่เกิดขึ้นประมาณ 10000*60 = 600,000

ขอให้ธนาคารรับทราบ และดำเนินการ ........

ถ้าถึงเวลาแล้วธนาคารไม่ทำเรื่องให้นี้เรามีสิทธ์ฟ้องชนะใหมน้อ...

ความเห็นที่ 12 Posted : Saturday, July 28, 2012 1:03:46 AM(UTC)
Guest

คุณ PheakEngi

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ เรานึกออกแล้ว เราเคยขอ File excel คำนวณสินเชื่อจากคุณ ได้รับแล้ว ....ขอบคุณมากเลยค่ะ ** Update สถานการณ์ วันนี้ไม่มีการติดต่อใดๆจากสีม่วง --เงียบค่ะ-- ** อ้อ.. มีเรื่องเพิ่มค่ะ สอบถามท่านผู้รู้นิดนะคะ พอดีไปอ่านเจอในกระทู้เก่าๆ เรื่อง Soft Loan ที่นี่ว่า หลังจากครบ 3% 5 ปีแล้ว 1.ใช้ Rate MRR แล้วยัง + 2-3" จริงหรือคะ? แล้วที่ว่า.. 2.กรณีไถ่ถอนโดยไม่เสียค่าปรับต้องอยู่ถึง 7 ปีจริงหรือคะ? (ทั่วไป 3ปี) ยังไงถ้ามีเพื่อนท่านไหน หรือ จนท. ตอบได้รบกวนข้อมูลด้วยค่ะ เบื้องต้นโทรไปถาม hot line soft loan บอก "ไม่ทราบ ต้องรอตอนเซ็นสัญญาเท่านั้น"
k.aui-lm
ความเห็นที่ 13 Posted : Friday, August 10, 2012 10:56:49 PM(UTC)
Guest

เป็นลูกค้าบ้านเดิมอยู่แล้ว แต่ติดต่อไปช่วง 2 อาทิตย์ก่อน เค้าบอกเต็มแล้ว แต่ลูกค้าใหม่บางที่ยังกู้ได้หรือ...อย่างไร

Sir joel williams
ความเห็นที่ 14 Posted : Sunday, April 3, 2016 1:43:14 PM(UTC)
Guest

คุณไม่จำเป็นต้องกู้เงินได้ง่ายและรวดเร็ว? ติดต่อ บริษัท สินเชื่อเงินสดวันนี้ บริษัท มีข้อมูลต่อไปนี้สำหรับข้อเสนอค้ำประกันเงินกู้ของดอกเบี้ย 2%
อีเมล์: [email protected]

จำนวนเงินที่ต้องใช้:
ระยะเวลา:
ประเทศ:

ด้วยความเคารพ
เซอร์โจเอลวิลเลียมส์
เงินสด FIRM บริษัท เงินกู้
ผู้บริหารสูงสุด
โทร: +60183723787
อีเมล์: [email protected]
webisite: cashfirmarena.wordpress.com
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.