Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
3 Pages123>
Post Reply

[ Sleeping Calla~ ]
Posted : Tuesday, August 14, 2012 8:17:34 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ของผมเป็น Hitachi รุ่น R-T230W ครับ พนักงานมาส่งเมื่อวานช่วงใกล้เที่ยง
ตอนขนส่งก็วางแนวตั้งมาปกติ ตอนยกลงพนักงานยกแนวเอียง
เขาแจ้งว่าให้ทิ้งไว้ 3 ชั่วโมง ผมก็ทิ้งไว้ตามนั้น พอบ่าย 3 ก็เสียบปลั๊ก
ปรับช่องแช่แข็งประตูบนเป็น Min (1) ช่องแช่เย็นประตูล่างเป็น Max (5)
จากนั้นออกไปจ่ายตลาด กลับมาอีกทีก็ 4 โมงกว่า

เปิดตู้เย็นดูพบว่าช่องแช่แข็งเย็นใช้ได้แล้ว แต่ช่องแช่เย็นประตูล่างยังไม่เย็น
ก็เข้าใจว่าเดี๋ยวน่าจะเย็นเป็นปกติ เลยทะยอยเอาของเข้าตู้ไป
ตั้งแต่ตอนนั้นจนถึงเมื่อเช้า ผ่านไป 15 ชั่วโมง ช่องแช่เย็นประตูล่างยังไม่เย็นเลยครับ
ขวดน้ำดื่ม 1.5 ลิตรที่แช่ไว้ตั้งแต่เมื่อคืน เช้ามาก็ยังไม่เย็นเลย

ผมไปค้นใน google หาข้อมูลจากหลาย ๆ เว็บ
โพสต์เหมือนกันหลาย ๆ ที่เลยว่า Hitachi เย็นช้ามาก
บางคนก็ 2-3 วัน บางคนก็หนึ่งสัปดาห์เต็ม ๆ
พอโทรถาม Call Center หรือช่าง ก็ได้รับคำตอบเหมือน ๆ กันว่าเป็นเรื่องปกติ
ซึ่งเรื่องที่เขาว่าปกติพวกนี้ ผมไม่เคยทราบมาก่อนเลย
เข้าใจนะครับว่าระบบมันทำความเย็นจากบนลงล่าง
แต่ว่ากว่าช่องล่างจะเย็นมันต้องใช้เวลานานเป็นวัน ๆ ขนาดนี้เลยเหรอ

แทนที่ซื้อมาจะใช้ได้ภายใน 2-3 ชั่วโมง กลายต้องรอกันนานเป็นวัน ๆ
ที่สำคัญคือห้างส่วนใหญ่รับประกันเปลี่ยนเครื่องใหม่ภายใน 7 วัน
แล้วบางคนที่ว่ารอเป็นสัปดาห์นี่ต้องทำยังไงครับ ?
เอาแค่รอ 2-3 วันผมก็ว่าแย่แล้วนะ ถ้าอาการไม่ดีขึ้นแล้วต้องส่งเปลี่ยนขึ้นมา
เกิดไปชนกับวันงานยุ่ง ลางานไม่ได้ ติดธุระโน่นนี่จะทำยังไง
กลายเป็นว่าซื้อมาแล้วต้องวัดดวงภายใน 3 วัน 7 วัน
ดวงกุดเจอเครื่องเจ๊ง กว่าจะรู้อาการว่าเสียแน่ ก็เลยระยะเวลาเปลี่ยนไปแล้ว

ขอถามนิดหนึ่งแล้วกันครับ ว่าตู้เย็นนี่ห้อ Hitachi นี่มันเย็นช้าแบบนี้ใช่ไหม
ถ้าเย็นกลับบ้านไปเปิดดูแล้วพบว่ายังไม่เย็นเหมือนเดิม ผมควรจะรอไปอีกหน่อยหรือเปล่า ?
หรือว่าทำเรื่องส่งคืนได้เลยครับ ? ไม่ต้องรอแล้ว อาการนี้ผิดปกติแน่นอนใช่ไหม ?

(ยังคิดไม่ออกเลยว่าถ้าต้องส่งคืนจะส่งยังไง เพราะที่บ้านไม่มีรถกระบะ
ตอนมาส่งที่โลตัสเขามาส่งให้ ไม่ได้ทันคิดว่าถ้าเจอปัญหาขึ้นมาจะเอาไปเปลี่ยนคืนลำบาก)

ขอบคุณมากครับ

หมู4X
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, August 14, 2012 8:53:22 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ผมใช้ฮิตาชิ 15 คิว สามประตู
ใช้มาสิบปปีแล้ว..
ตอบได้ว่าเย็นเจี๊ยบตั้งแต่ชั่วโมงแรกที่เริ่มทำงานแล้วครับ...

letpost
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, August 14, 2012 9:21:59 PM(UTC)
Guest

ลองปรับ ไว้ตรงกลาง ทั้งข้างล่าง ข้างบน

ถ้าไม่เย็นจริงๆ เตรียมเครมได้เลย

ปืนแก๊บ
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, August 14, 2012 9:29:54 PM(UTC)
Guest

ผมใช้อยู่มันก้อเย็นเลยนะครับ ไม่ต้องรอหลายวัน หรือหลายชั่วโมง

dk96
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, August 14, 2012 9:32:12 PM(UTC)
Guest

เย็นช้าจริงครับ ถ้านับจากเพิ่งติดตั้ง
ของผมก็สองสามวันเหมือนกัน
หลังจากนั้น ก็เย็นเจี๊ยบ
ช่วงวันแรก ๆ เปิด temp ไปที่ max เลยครับ

ChemKorat3
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, August 14, 2012 11:01:37 PM(UTC)
Guest

ที่บ้านตั้งไว้วันหนึ่ง แล้วมาเสียบปลั๊กมันก็เย็นเลยนะครับ

Mobile (Prattling)
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, August 14, 2012 11:54:25 PM(UTC)
Guest

ของผม 2 ประตู 6.5คิว ก็ 2-3 วันครับ แต่หลังจากนั้นก็เย็นดีครับ ใช้มาปีกว่าแล้วไม่มีงอแงเลย

mugenRR
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, August 14, 2012 11:55:38 PM(UTC)
Guest

ที่บ้านก็ใช้อยู่ค่ะ เสียบปลั๊กแล้วก็เย็นเลยไม่ต้องรอนะคะ

Kingdom of Heaven
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, August 15, 2012 12:30:49 AM(UTC)
Guest

ปกติแค่ชม.เดียวก็เริ่มเย็นแล้ว

สังเกตว่าจขกท.ปรับ 2 ปุ่มนั่น
เท่าที่ทราบการปรับต้องทำตามคู่มือนะครับ
มันต้องสัมพันธ์กัน ไม่ใช่ปรับยังไงก็ได้
ดังนั้น เปิดคู่มืออ่านก่อนและทำตามนั้น
น่าจะได้ผล

[ Sleeping Calla~ ]
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, August 15, 2012 1:37:13 AM(UTC)
Guest

ผมปรับตามที่คู่มือบอกไว้ทุกอย่างเลยครับ
เสียบปลั๊กแล้วก็ปรับช่องแช่แข็งเป็น Min (1) ช่องแช่เย็นเป็น Max (5)

ยังข้องใจว่าถ้ามันต้องรอนานขนาดนี้ ถ้าเกิดไฟดับขึ้นมาปุ๊บ
ระบบความเย็นต้องมาเริ่มต้นใหม่ 2-3 วันอีกครั้งหรือเปล่า

และสรุปแล้ว จริง ๆ มันควรจะเสียบปลั๊กแล้วเย็นเลยภายใน 2-3 ชั่วโมง
หรือต้องรอนาน 2-3 วัน (บางคนก็ 5-7 วัน)
เท่าที่ตามอ่าน ๆ ดูมันมีคำตอบอยู่ 2 แนวนี้ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าแบบไหนถูกต้องกันแน่

มดตะนอยตัวอ้วน
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, August 15, 2012 4:48:53 AM(UTC)
Guest

โทรแจ้งให้เค้ามาเปลี่ยนเลยค่ะ ไม่ต้องรอไรแล้ว เครียดเปล่าๆ
ใช้สิทธิ์ 7วัน เปลี่ยนได้แน่นอนค่ะ(ต้องโทรตามบ่อยๆหน่อย) เคยเปลี่ยนมาแล้วค่ะ

XP NEVERDIE
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, August 15, 2012 4:57:31 AM(UTC)
Guest

1 วันเต็มก็น่าจะเย็นมากแล้วนะ สำหรับช่องล่าง

hitachi 18Q ที่บ้านผม กว่าช่องล่างจะเย็นเต็มที่ ใช้เวลา 3 วัน

ฟางกระจาย
ความเห็นที่ 12 Posted : Wednesday, August 15, 2012 5:13:20 AM(UTC)
Guest

ปรับความเย็นช่องข้างบนกับข้างล่างไม่สัมพันธ์กันครับเลยเย็นช้า

Kingdom of Heaven
ความเห็นที่ 13 Posted : Wednesday, August 15, 2012 6:04:30 AM(UTC)
Guest

ไม่ว่ากรณีใดๆ ไม่ต้องรอ 2-3 วันเด็ดขาด
ช่วงน้ำท่วมปีที่แล้ว ตู้เย็นที่บ้านโดนห่อเอาไว้ ไม่ได้ใช้งานเดือนนึงได้
พอเสียบปลั๊กแค่ 1 ชม. ก็แช่อะไรต่ออะไรได้เย็นเหมือนปกติทุกอย่าง

ในเมื่อได้ทำตามคู่มือแล้ว อาจจะเกิดปัญหากับตู้เย็นจากการผลิตหรือไม่ก็
จากการขนส่ง ในเมื่อยังอยู่ในรับประกัน ก็แจ้งอาการกับทางฮิตาชิให้เขามา
แก้ไขปัญหาให้ดีกว่า กรณีแบบนี้ควรคุยกับผจก.เพื่อให้แน่ใจว่าเขาไม่คิด
ค่าบริการใดๆ เพราะน่าจะเป็นปัญหากับสินค้า เขาก็ควรมาดูแลให้
แต่ไม่จำเป็นต้องขอเปลี่ยนตู้เย็นหรอกนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นเรื่องเป็นราว
เห็นมาหลายรายแล้วว่าทางบริษัทเขาไม่มีนโยบายให้เปลี่ยน แต่จะรับผิดชอบ
เปลี่ยนอะไหล่และซ่อมให้

ให้เธอเป็นดังเจ้าหญิงในใจฉัน
ความเห็นที่ 14 Posted : Wednesday, August 15, 2012 6:23:26 AM(UTC)
Guest

ผมเพิ่งซื้อรุ่น R-T190W ใช้ไป 3 สัปดาห์ เครื่องมีปัญหาต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่ ทาง Hitachi ยังให้เปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ หรือจะเปลี่ยนไปซื้อแบรนด์อื่นก็ได้

ส่วนเรื่องการตั้งค่าตู้ใหม่ ช่องแช่แข็งบนให้ปรับไว้เบอร์ 1 และช่องแช่เย็นล่างปรับเบอร์ 5 ถูกต้องแล้วครับ หลังจากตู้ทำความเย็นได้เต็มที่แล้ว ปรับตั้งค่าการใช้งานตามในคู่มือได้เลยครับ ส่วนผมตั้งไว้บน 3 ล่าง 5 ครับ

ยังไงถ้าเครื่องมีปัญหาลองติดต่อไปที่เบอร์ 02-335-5455 ได้เลยครับ ต้องให้ทางช่าง Hitachi มาดูอาการก่อนครับ ส่วนถ้าเปลี่ยนเครื่องใหม่ ผมซื้อที่ Powerbuys ก็เอาใบเสร็จไปติดต่อที่สาขา แล้วจะนัดวันจัดส่งเครื่องใหม่ พร้อมเก็บเครื่องที่มีปัญหากลับไปครับ ส่วนจขกท.ซื้อที่โลตัส ไม่ทราบเหมือนกันครับผม ยังไงก็ลองติดต่อทาง Hitachi ก่อนนะครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
3 Pages123>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.