Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
3 Pages<123
Post Reply

lookmee
ความเห็นที่ 30 Posted : Saturday, November 12, 2016 9:27:50 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
Originally Posted by: Guest Go to Quoted Post
ของผมเป็น Hitachi รุ่น R-T230W ครับ พนักงานมาส่งเมื่อวานช่วงใกล้เที่ยง
ตอนขนส่งก็วางแนวตั้งมาปกติ ตอนยกลงพนักงานยกแนวเอียง
เขาแจ้งว่าให้ทิ้งไว้ 3 ชั่วโมง ผมก็ทิ้งไว้ตามนั้น พอบ่าย 3 ก็เสียบปลั๊ก
ปรับช่องแช่แข็งประตูบนเป็น Min (1) ช่องแช่เย็นประตูล่างเป็น Max (5)
จากนั้นออกไปจ่ายตลาด กลับมาอีกทีก็ 4 โมงกว่า

เปิดตู้เย็นดูพบว่าช่องแช่แข็งเย็นใช้ได้แล้ว แต่ช่องแช่เย็นประตูล่างยังไม่เย็น
ก็เข้าใจว่าเดี๋ยวน่าจะเย็นเป็นปกติ เลยทะยอยเอาของเข้าตู้ไป
ตั้งแต่ตอนนั้นจนถึงเมื่อเช้า ผ่านไป 15 ชั่วโมง ช่องแช่เย็นประตูล่างยังไม่เย็นเลยครับ
ขวดน้ำดื่ม 1.5 ลิตรที่แช่ไว้ตั้งแต่เมื่อคืน เช้ามาก็ยังไม่เย็นเลย

ผมไปค้นใน google หาข้อมูลจากหลาย ๆ เว็บ
โพสต์เหมือนกันหลาย ๆ ที่เลยว่า Hitachi เย็นช้ามาก
บางคนก็ 2-3 วัน บางคนก็หนึ่งสัปดาห์เต็ม ๆ
พอโทรถาม Call Center หรือช่าง ก็ได้รับคำตอบเหมือน ๆ กันว่าเป็นเรื่องปกติ
ซึ่งเรื่องที่เขาว่าปกติพวกนี้ ผมไม่เคยทราบมาก่อนเลย
เข้าใจนะครับว่าระบบมันทำความเย็นจากบนลงล่าง
แต่ว่ากว่าช่องล่างจะเย็นมันต้องใช้เวลานานเป็นวัน ๆ ขนาดนี้เลยเหรอ

แทนที่ซื้อมาจะใช้ได้ภายใน 2-3 ชั่วโมง กลายต้องรอกันนานเป็นวัน ๆ
ที่สำคัญคือห้างส่วนใหญ่รับประกันเปลี่ยนเครื่องใหม่ภายใน 7 วัน
แล้วบางคนที่ว่ารอเป็นสัปดาห์นี่ต้องทำยังไงครับ ?
เอาแค่รอ 2-3 วันผมก็ว่าแย่แล้วนะ ถ้าอาการไม่ดีขึ้นแล้วต้องส่งเปลี่ยนขึ้นมา
เกิดไปชนกับวันงานยุ่ง ลางานไม่ได้ ติดธุระโน่นนี่จะทำยังไง
กลายเป็นว่าซื้อมาแล้วต้องวัดดวงภายใน 3 วัน 7 วัน
ดวงกุดเจอเครื่องเจ๊ง กว่าจะรู้อาการว่าเสียแน่ ก็เลยระยะเวลาเปลี่ยนไปแล้ว

ขอถามนิดหนึ่งแล้วกันครับ ว่าตู้เย็นนี่ห้อ Hitachi นี่มันเย็นช้าแบบนี้ใช่ไหม
ถ้าเย็นกลับบ้านไปเปิดดูแล้วพบว่ายังไม่เย็นเหมือนเดิม ผมควรจะรอไปอีกหน่อยหรือเปล่า ?
หรือว่าทำเรื่องส่งคืนได้เลยครับ ? ไม่ต้องรอแล้ว อาการนี้ผิดปกติแน่นอนใช่ไหม ?

(ยังคิดไม่ออกเลยว่าถ้าต้องส่งคืนจะส่งยังไง เพราะที่บ้านไม่มีรถกระบะ
ตอนมาส่งที่โลตัสเขามาส่งให้ ไม่ได้ทันคิดว่าถ้าเจอปัญหาขึ้นมาจะเอาไปเปลี่ยนคืนลำบาก)

ขอบคุณมากครับ

lookmee
ความเห็นที่ 31 Posted : Saturday, November 12, 2016 9:43:21 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
สวัสดีคับ คือผมเป็นช่างเครื่องทำความเย็น ซ่อมเครื่องทำความเย็นทุกประเพท
พอดีเพิ่งได้ตู้เย็นลูกค้ามาซ่อม hitachi 2ประตู inverter
เครื่องเพื่งซื้อมาได้1 ปีกว่าๆ อาการคือน้ำยารั่วที่แผงคอยเย็น
น่าสงสารลูกค้านะคับ ตู้เย็นใหม่ๆไม่น่าน้ำยารั่วเลย แล้วที่เขาเล่ากันว่า เย็นช้าไม่ค่อยเย็น
เป็นความจริงคับ
แล้วที่สำคัญ ตู้เย็นรุ่นนนี้ใช้น้ำยา R600 เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมคับ
แต่สำคัญกว่าคือมันติดไฟคับ ถ้าน้ำยารั่ว แล้วเกิดมีคนทำให้เกิดประกายไฟบริเวณแถวๆที่น้ำยารั่วนะคับ
ขอบอกเลยว่าไฟไหม้คับ ไหม้่น้อยไหม้่มากอยู่ที่ดวงคับ
แล้วถ้าเกิดอาการเสียอย่างอื่นเช่น คอมเสีย หรือแผงวงจรinvertrer พังแนะนำให้ซื้อใหม่คับ
ซื้อตูเย็นธรรมดาน้ำยา 134a เย็นกว่าและปลอดภัยกว่าเยอะคับ ต้องขออภัยบริษัทผู้ผลิตด้วยนะคับถ้าทำให้เสียหายเสียชื่อเสียง แต่มันเป็นความจริงคับสงสารผู้บริโภคตาดำๆ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
UnknownOceanSpiders 0.0
3 Pages<123
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.