Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Yoojang
Posted : Friday, June 8, 2012 1:23:46 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ผมตั้งใจจะต่อเติมบ้านโดยทำอีกห้องนึงติดกับหลังเดิม กะจะทำหลังคาแบบนี้ ไม่แน่ใจว่ามันจะเวริคไหมครับ

[YOUTUBE]f5f74ae8-eb1c-4cd7-8676-8f4c5d986df0.jpg[/YOUTUBE]
ขาประจำบัตรผ่าน
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 8, 2012 1:46:19 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
มีรางน้ำครับ
ต้องคำนวณดีๆ
เผื่อล้นเวลาฝนตกหนัก
เผื่อรั่ว
เผื่อการบำรุงรักษาครับ
สะดวกในเก็บกวาดใบไม้ที่จะมาขวางทางน้ำไหล หรืออุดท่อทำให้น้ำล้นครับ

ต้นโพธิ์ต้นไทร
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 2:09:29 AM(UTC)
Guest

ทำเป็นรางปูนใส่กันซึมยาวไปออกด้านหลัง

Lpg_Horse
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 4:10:47 AM(UTC)
Guest

ถ้าหลังเดิมเป็นบ้านมีหลังคาทรงจั่วธรรมดา (เรียกชื่อไม่ถูก) อยู่แล้ว แสดงว่า หลังคายื่นออกจากกำแพงบ้านอยู่แล้ว

ถ้าทำอีกหลัง ก็ออกแบบให้หลังคาสูงกว่าหลังเดิมนิดหน่อย ให้น้ำจากหลังคา ไหนไปลงหลังคาเดิมก่อน ค่อยไหลรวมลงพื้นไป

โดยกำแพงบ้านหลังใหม่ ก็ทำขนานกับบ้านหลังเก่า เป็นเสมือนรางน้ำไป ถ้าหากที่เหลือเยอะ ก็ให้น่างกันหน่อยก็ได้ เวลาฝนไม่ตกยังใช้พื้นที่ทำอย่างอื่นได้

Yoojang
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 8:15:58 PM(UTC)
Guest

งึมๆๆ หลากหลายไอเดีย ขอบคุณมากครับ

ขาประจำบัตรผ่าน
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, June 9, 2012 12:45:49 AM(UTC)
Guest

คุณ จขกท ครับ

หากได้ทำตามคำแนะนำในความเห็น # 3

เมื่อเสร็จแล้วช่วยนำมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
ว่าน้ำที่ไหลจากหลังคาหนึ่งไปรดบนอีกหลังคาหนึ่ง

1.น้ำที่มีทิศทางจากอีกหลังคามันมาคนละทิศกัับน้ำฝนตามธรรมชาติ
มันจะมีโอกาสย้อนเกล็ดซึมเข้าใต้กระเบื้องจนรั่วได้หรือไม่

2.กระแสน้ำมันตีกันบนหลังคาที่ถูกรด
จะทำให้น้ำจากหลังคาที่ถูกรดไหลช้าลงไหม
และการที่น้ำไหลช้าลง มีผลทำให้น้ำมีเวลาค้างเติ่งบนนั้นนานขึ้น
โอกาสที่จะล้นซึมเข้าตามร่องระหว่างแผ่น
และย้อนเกล็ดเข้าใต้กระเบื้องได้มากขึ้นจริงหรือไม่ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

Guest
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, November 5, 2017 11:58:59 AM(UTC)
Guest

ผมก็อยากสร้างแบบนี้ครับ แต่จะผิดฮวงจุ้ยรึเปล่าครับ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.