Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

treser[*_-]
Posted : Friday, June 15, 2012 2:30:04 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
คือผมเป็นภูมิแพ้ น้ำมูกไหลเยอะมาก จามด้วย

สังเกตว่าจะเป็นเฉพาะที่ห้องนอน

หากไปอยู่ชั่นล่าง หรือที่อื่นจะหายน้ำมูกไหล

ผมลองย้ายที่นอน ย้ายโต๊ะทำงาน ไม่ให้โดนแอร์ตก

ทำความสะอาดพื้น และโต๊ะต่างๆ ด้วยเดทตอล

ก็ไม่หาย แต่แอร์ไม่ได้ล้างมาเกือบปีได้ครับ

แอร์อายุประมาณ 2 ปีครับ จ้างช่างมาล้างครั้งนึงเมื่อปีที่แล้ว

และเมื่อวานเพิ่งถอดแผ่นฟอกอากาศออกมาล้างเอง

ฝุ่นเขรอะมาก แต่อาการก็ยังไม่ดีขึ้นครับ

แต่สงสัยว่าอาจจะเป็นเพราะแอร์หรือป่าว

ใครเป็นแบบคล้ายผมบ้าง แล้วจ้างช่างมาล้างแอร์ทั้งเครื่องจะหายไหม

หรือว่าซื้อเครื่องฟอกอากาศมาช่วยจะหายไหมครับ

ทรมาณมากครับ

ขอบคุณครับ

นายสันทัด
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 15, 2012 2:52:07 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
คนแพ้ห้องแอร์ส่วนมากมักจะแพ้อากาศแห้ง

ลองเอากระบอกฉีดน้ำฉีดให้เป็นฝอยในห้องแอร์ หรือฉีดใส่ช่องลมที่แอร์เป่าออกมาเลยก็ได้ ดูว่าหายใจได้สะดวกขึ้นไหม

เวลานอนก็เอาผ้าเช็ดตัวชุบน้ำบิดหมาดๆ ผึ่งในห้องนอนสัก 2 ผืน เพิ่มความชื้น

อ้อ...เวลาอยู่ในห้องแอร์ที่อื่นที่คนไม่มากนักเป็นด้วยหรือเปล่า?

treser[*_-]
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 15, 2012 2:55:45 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณครับนายสันทัด

ไม่เป็นครับ ลองไปอยู่ห้องแอร์ห้องนอนอื่นที่เป็นแอร์ใหม่

หรือชั้นล่างก็เป็นแอร์ใหม่ ก็ไม่เป็นครับ

เป็นเฉพาะห้องนอนผมห้องเดียว จนไม่ค่อยอยากนอนห้องตัวเอง55

นายยศ
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 15, 2012 3:19:43 AM(UTC)
Guest

เป็นที่สิ่งแวดล้อมครับ ต้องหาว่าเป็นเพราะอะไร แต่มันจะหายาก
ถ้าที่แตกต่างจากห้องอื่นๆไปหมดเลยก็คือ ที่นอน หมอน หมอนข้าง
อาจจะลองเปลี่ยนดูครับ

ถ้าเป็นหนักติดต่อกันไม่หาย แนะนำว่าไปหาหมอที่โรงพยาบาลสักครั้ง
จะโดนยาชุดใหญ่ ไปตามนัดสักสองสามรอบจะหายดี จากนั้นจะอยู่ยาว
และสามารถดูแลอาการตัวเองได้โดยยาแก้แพ้ทั่วไป ถ้าเป้นไม่มาก
ก็ซีเต็ก เม็ดนึง สักสองสามวัน ถ้าเป็นมากก็พ่นไรโนคอททุกเช้า
สองสามวันก็จะดีขึ้น

เราสังเกตอาการตัวเองและควบคุมอาการด้วยยาที่ต้องมีติดบ้านติดตัวเอาไว้เสมอ
ก็ไม่ต้องทิ้งไว้จนเป็นหนักต้องถึงมือหมออีก

นายสันทัด
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 15, 2012 3:51:56 AM(UTC)
Guest

ที่บ้านผมมีอยู่ห้องหนึ่ง อยู่ชั้นบน คนที่นอนในห้องจะจามเกือบตลอดเวลาที่เข้านอน คิดว่าแพ้อากาศ หรือฝุ่นละออง

วันก่อนล้างแอร์ตัวนอก ไปเจอรังนกเก่าอยู่ในซอกหน้าต่างห้องนอนนั้น ให้ช่างจัดการรื้อออก

หายสนิท เลิกจามไปเลยครับ

อัยเยอร์
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 15, 2012 4:07:12 AM(UTC)
Guest

เปลี่ยนที่นอน หมอน ใหม่ครับเป็นแบบกันไรฝุ่น มีอาการคันตามผิวหนังยิบๆๆๆน่ารำคาญบ้างหรือปล่าว

treser[*_-]
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, June 15, 2012 4:45:51 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณคับ ที่นอนเป็นของดันลอบพิลโล่ รู้สึกจะกันไรฝุ่นอยู่นะคับ

เคยคันที่หลังนิ้วมือ กับตามแขนคับ เกาจนแดงเลยคับ

เดี๋ยวจะลองเอาแผ่นรองที่นอนไปซักดูคับ

นายสันทัด
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, June 15, 2012 5:40:24 AM(UTC)
Guest

เคยลองนอนไม่เปิดแอร์ดูบ้างหรือเปล่าครับ

golfturbo (golfturbo)
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, June 15, 2012 6:54:27 AM(UTC)
Guest

สังเกตว่าจะเป็นเฉพาะที่ห้องนอน

หากไปอยู่ชั่นล่าง หรือที่อื่นจะหายน้ำมูกไหล

จากรายละเอียดที่เขียนมา ก็ตอบได้ว่าห้องนอน ติดแอร์เป็นบรรยากาศปิด อากาศไม่หมุนเวียน หรือมีหมุนเวียนก็อยู่เท่านั้นอ่ะ มันเลยหายใจไม่ออก
แต่ขณะเดียวกันคุณอยู่ที่อื่น หรือ ยิ่งโล่งๆ มันห้องเปิด อากาศหมุนเวียนดีกว่ามาก มันเลยไม่แพ้ ลองนอนห้องรับแขกกว้างๆๆ นี่ยิ่งหายใจโล่งสบายเลย

treser[*_-]
ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, June 15, 2012 7:01:47 AM(UTC)
Guest

ตอบคุณสันทัด ส่วนใหญ่จะเปิดตลอดเลยคับ

เพราะทนร้อนไม่ได้

คุณgolfturbo

อาจเป็นไปได้นะคับ เพราะห้องนอนจะเล็กมากเลยคับ อากาศอาจไม่ค่อยหมุนเวียน

ถ้าเป็นแบบนี้สงสัยแก้ยาก สงสัยต้องลงไปนอนโซฟาห้องรับแขก 555

littlelion13
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, June 15, 2012 4:21:34 PM(UTC)
Guest

แพ้ไรฝุ่น ลองไปทดสอบดูได้
ตามรพ.ทั่วไป มีให้ทดสอบ
เป็นแบบเดียวกัน แพ้แล้วแพ้เลยค่ะ
มีแค่วิธีควบคุมให้อาการไม่กำเริบจนเป็นอุปสรรคในการนอน
ส่วนตัวที่ต้องทำประจำโดยได้รับคำแนะนำจากแพทย์ด้านภูมิแพ้นะคะ
ช่วงแรกพ่นจมูก ทุกวันประมาณ2อาทิตย์ แล้วก็ลองขยับเป็นวันเว้นวันค่ะ
ล้างจมูกด้วยน้ำเกลือ ใส่หลอดฉีดยา ฉีดอัดเข้าจมูก ทำทุกวันค่ะเป็นเดือน แล้วค่อยวันเว้นวัน
ยาพ่นจมูกอีกตัวกรณีจมูกตัน จนหายใจทางจมูกไม่ได้ ตัวนี้ มีอาการจมูกตันค่อยใช้ค่ะ
ยากิน ช่วงแรกกิน หลังๆไม่กินแล้ว หากพ่นยาสม่ำเสมอก็ไม่มีอาการหนักจนต้องใช้ยากิน
หากจะให้หายจากการแพ้จริงๆ จะมีวัคซีนค่ะ
แต่คุณหมอแจ้งว่ามันราคาสูง และได้ผลเพียงประมาณ30% เลยไม่เลือกวิธีนี้
การออกกำลังกายสม่ำเสมอจะช่วยควบคุมอาการได้ค่ะ
แต่ไม่สามารถทำให้เราหายแพ้ได้ เหมือนกับการแพ้อาหารทะเล แพ้เกสรดอกไม้ ต้องหลีกเลี่ยงสิ่งที่ทำให้แพ้ค่ะ
ปัญหาคือไรฝุ่นในห้องนอนนี่คือตัวยากเลย
ผ้าปูเปลี่ยนทุกอาทิตย์ แอร์ล้างทุก3เดือนค่ะ ผ้าห่มซักและผึ่งแดดบ่อยๆ
พรมในห้องต้องไม่มี ตุ๊กตุ่นตุ๊กตาทั้งหลาย ผ้าม่านซักเดือนละหน
ตอนนี้ก็ไม่ค่อยมีอาการกำเริบค่ะ
นอนหลับได้สบายทุกวัน เราควบคุมมันได้ค่ะ ต้องพยายามสักหน่อย
ลองไปพบแพทย์ดูนะคะ น่าจะเข้ากลุ่มชมรมคนช่างแพ้แบบเดียวกัน

ปัญญานิ่ม (jc_jack)
ความเห็นที่ 11 Posted : Friday, June 15, 2012 4:38:48 PM(UTC)
Guest

เวลาคันแสบจมูก ผมใช้วาสลีนทาในโพรงจมูกบางๆ ช่วยให้หายแสบได้
ลูกสาวเป็นภูมิแพ้ บางครั้งจะใช้เหมือนกัน เพื่อลดการแห้งของโพรงจมูกครับ

bebek
ความเห็นที่ 12 Posted : Friday, June 15, 2012 6:12:03 PM(UTC)
Guest

เราก้อเป็นนะ ก่อนมีลูกนอนห้องนอน กับแอร์ตัวเดิม ไม่เป็นอะไร

แต่พอมีลูกแล้ว กลับไปนอนห้องนอนเดิม กับแอร์เก่า ๆ ตัวนั้น เกิดอาการหายใจไม่ออกกันเลยทีเดียวเชียว ถึงขั้นดึก ๆ สะดุ้งตื่นเพราะหายใจไม่ออกเลยล่ะ เลยเลิกนอนแอร์ตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา พอไปหาหมอ หมอดันให้แค่ยาแก้แพ้มากิน

แต่เวลาเราอยู่แอร์ห้องข้างล่าง หรือห้องแม่ ไม่เป็นอะไรนะ รวมถึงแอร์ที่ทำงานด้วย

treser[*_-]
ความเห็นที่ 13 Posted : Saturday, June 16, 2012 4:36:06 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกท่านมากคับ ได้คำแนะนำอย่างล้นหลาม

จะลองไปปฏิบัติตาม และอาจลองไปปรึกษาแพทย์ดูด้วยครับ

sugar_least
ความเห็นที่ 14 Posted : Saturday, June 16, 2012 5:44:17 AM(UTC)
Guest

เราเป็นคะ ตอนนี้เลยเปิดพัดลมส่ายไปมา ร้อนหน่อยแต่ดีกว่าคัดจมูก

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.