Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Banana Chat
Posted : Tuesday, June 19, 2012 3:13:12 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ปูทาวน์เฮาส์ 5*10 เมตรครับ จะปูขนาด 60*60 ทับ 30*30 เดิม(ไม่มีแตกเสียหายอะไร) ทำได้เลยไหมครับ ต้องใช้ปูนอะไรเป็นพิเศษ ช่างที่ HP บอกว่าไม่รับประกันถ้าปูทับกระเบื้องเก่า , ราคาประมาณกี่บาทต่อ ตรม ครับ

NarpArch (Piggaju_Arch)
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, June 19, 2012 4:20:32 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ทำได้ครับแต่มีโอกาส หลุดร่อนภายหลัง

ควรจะสกัดกระเบื้องออกก่อนแล้วปูด้วยปูนทรายออกจะดีกว่ามากครับ

หรือเปลี่ยนไปใช้วัสดุอื่น เช่น แผ่นไม้ลามิเนต หรือแผ่นกระเบื้องยาง ก็ไม่ต้องกังวลปัญหา

mr.digital
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 19, 2012 7:40:07 AM(UTC)
Guest

ถ้าไม่กลัวความหนาที่เพิ่มขึ้นก็ทำได้ครับ ใช้ปูนกาวตราตุ๊กแกที่โฆษณาอยู่ตอนนี้

yariv_80
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 19, 2012 7:46:17 AM(UTC)
Guest

ถ้าปูนไม่หนา กระเบื้องแตกแน่ครับ

ผมยังไม่เห็นข้อดีของการปูแบบนั้นเรย ทุบของเก่าแล้วปูใหม่ดีกว่าครับ

JSCHTUM
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, June 19, 2012 4:59:44 PM(UTC)
Guest

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องระดับพื้น ไม่ติดประตู ก็ปูทับได้เลยครับ

ต้องใช้ปูนกาวสำหรับปูทับกระเบื้องเดิมครับ เช่น จรเข้ทอง ราคาจะแพงกว่าปูนกาวธรรมดา

ข้อดีคือ ไม่มีเสียงดัง ไม่ต้องเสียเวลาและค่าใช้จ่ายรื้อกระเบื้องเดิม และค่าขนเศษวัสดุไปทิ้ง

baleine
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, June 19, 2012 6:08:14 PM(UTC)
Guest

ทำได้ แต่ไม่แข็งแรงค่ะ

ช่างที่แนะนำให้ทำแบบนี้แปลว่าขี้เกียจปวดหัวเรื่องรื้อถอน

Chuh109
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, June 19, 2012 11:38:03 PM(UTC)
Guest

ถ้ารื้อของเดิมได้ ทนเสียเวลา สกปรก เสียงดัง สะเทือน

แนะนำให้รื้อครับ งานปูใหม่สวยกว่า ที่จะปูทับของเดิม

ปูทับของเดิม จะไม่เนี้ยบเท่า อาจมีกระเดิด และที่สำคัญ

ต้องใช้ปูนกาวแบบแพงพิเศษ โค ต ร แพง

คอนโดผม กำแพงสกัด แต่พื้นจำเป็นต้องปูทับ เพราะสกัดแล้วเกรงใจห้องด้านล่าง

มันสะเทือนและดังสุดๆ

ปูมาก็ไม่เนี้ยบเท่า ยังนึกเสียดาย

Guest
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, August 20, 2012 10:52:21 AM(UTC)
Guest

ถ้าบ้านไม่มีปัญหาเรื่องการรับน้ำหนักกะความสูงของพื้นที่จะสูงขึ้นหลังปูทับกระเบื้องเดิม แนะนำว่าปูทับดีกว่า เพราะรื้อของเก่าทีก้อเสียค่าแรง2ต่อ เสียทั้งค่ารื้อและค่าปูใหม่ด้วย บวกกับฝุ่นฟุ้งกระจายยยเลอะเฟอร์นิเจอร์....

ถ้าเลือกปูทับ ต้องใช้ปูนกาวพิเศษที่สามารถปูทับได้ ตอนที่บ้านปูทับใช้A-1001ของปูนเสือดำ ราคาเป็นมิตรหน่อย คุณภาพเหมือนๆกะพวกจระเข้ เพราะถ้าจะเล่นจระเข้ทองนี่ก้อราคาแพงเหลือเกิน

วิธีทำก็ง่ายๆ ทำความสะอาดผิวเดิมหน่อยแล้วก็จัดการปูทับได้เลย ไม่ต้องไปกระเทาะกระเบื้องเดิม หรือลงน้ำยาอะรัยเพิ่มแล้วนะ เพราะถ้าไปกระเทาะกระเบื้องเดิม เด๋วจะกลายเป็นกระเบื้องของเดิมมันไม่เกากะพื้น

นี่ก็ผ่านมาหลายปีแล้ว มันก็เกาะดีอยู่
Guest
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, July 11, 2015 1:12:19 PM(UTC)
Guest

อยากจะปูกระเบื้องบนดาดฟ้าค่ะ ของเดิมเทปูนและทากันซึมไว้ ถ้าปูกระเบื้องโดยไม่ต้องสกัดผิว ปูเลยได้ไหมค่ะ ต้องใช้ปูนอะไร ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
Guest
ความเห็นที่ 9 Posted : Saturday, January 23, 2016 12:32:49 PM(UTC)
Guest

กระเบื้องยางลายไม้ตอนนี้พัฒนาไปไกลมากแล้วครับ ดูหรูหรากว่า ลายมีให้เลือกมากกว่า ที่สำคัญทนทานกว่าด้วย แถมราคาก็ไม่แพง
ถูกลงกว่าสมัยก่อนมาก มีแบบต้องทากาว และไม่ต้องทากาว
ตอนนี้ทำมาเป็นระบบคลิ๊กล็อค ไม่ต้องใช้กาว ติดตั้งแบบ ลามิเนท เลยครับ
ไม่ต้องกลัวเรื่องปลวก หรือความชื้นเรื่องหลุดร่อน ตัดปัญหาไปเลยครับ ที่สำคัญสามารถรื้อแล้วนำไปติดตั้งใหม่ได้ครับ

ลองดูที่นี่ก็ได้ครับ มีหลายรุ่น หลายแบบ
www.เก้าพันกรุ๊ป.com
ลืมบอกไปยี่ห้อนี้ trafficMASTER ที่ขายในอเมริกา ตอนนี้มีขายในเมืองไทยแล้วนะครับ
pramote Offline
ความเห็นที่ 10 Posted : Sunday, June 26, 2016 1:30:48 PM(UTC)
ปราโมทย์กระเบื้องยาง

Rank: Newbie

ปูทับได้เลยครับ ใช้ปูนสำหรับปรับระดับพื้น แล้วสามารถปูทับได้เลยครับ
ประหยัดเวลาและประหยัดค่าแรงรื้อของเดิมออกครับ

สงสัยปัญหาเรื่องพื้น หรือพื้นกระเบื้องยาง ปรึกษาผมได้ครับ ผมเป็นช่างพื้นครับ แต่ถนัดพื้นกระเบื้องยางนะครับ
ผมรับงานปูพื้นกระเบื้องยางมา 15 ปี แล้วครับ มีอะไรถามผมได้ครับ

ถ้าให้ผมแนะนำ ผมขอแนะนำกระเบื้องยางครับ กระเบื้องยางสมัยใหม่ทนทานมากครับ
ไม่ไม่รอยง่ายแบบเมื่อก่อน และมีลายไม้ให้เลือกครับ (สำหรับคนที่ชื่นชอบบรรยากาศอบอุ่น และธรรมชาติครับ)

ปราโมทย์จำหน่ายกระเบื้องยาง

คุณปราโมทย์ Tel. 081-945-6048
Line ID: pramote0
Website :http://www.lw2004.com

ปูกระเบื้องยางทับกระเบื้องเดิม
ปูกระเบื้องใหม่ทับกระเบื้องเก่า

กระเบื้องยางลายไม้
กระเบื้องยาง
ความเห็นที่ 11 Posted : Tuesday, July 26, 2022 4:21:54 PM(UTC)
Guest

ในปัจจุบันผู้คนเริ่มใช้กระเบื้องยางมาเป็นวัสดุในการปูพื้นบ้านกันมากขึ้น เนื่องจากมีความสวยงาม ดูดีมีสไตล์ ราคาถูก มีลวดลายมากมายให้เลือก ให้ความรู้สึกเหมือนใช้วัสดุนั้นจริงๆ ที่สำคัญมีความแข็งแรง ทนทานต่อแรงกระแทก มีความยืดหยุ่นสูง รับน้ำหนักได้ดีไม่มีบิดงอ อีกทั้งยังทนทานต่อสภาพแวดล้อมและอุณหภูมิสุดโต่งได้เป็นอย่างดี แถมติดตั้งง่าย ใช้เวลาไม่นาน ก็มีพื้นบ้านสวยๆ ได้แล้ว สนใจติดตั้ง คลิก >>> https://www.flooringthai.com/vinyl-floor.html <<<
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.