Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
3 Pages123>
Post Reply

เซ็งมากครับ
Posted : Friday, July 20, 2012 6:25:04 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ผมอยู่อพาร์ตเม้นท์แห่งหนึ่งใน กทม. ทุกอย่างผมพอใจมาก สะอาด สะดวก ใกล้รถไฟฟ้า
แต่เซ็งมากคือ ห้องข้างบนเดินเสียงดังมาก
ยิ่งเวลานอนอยู่ ได้ยินทั้งเสียงเดินและแรงสั่นสะเทือนในการเดิน
ไม่รู้จะเดินดังอะไรนักหนา

จริงๆ ผมเคยเจออย่างนี้มาก 2-3 ครั้งแล้ว ตอนอยู่อพาร์ตเม้นท์เก่า (ช่วงนึงต้องย้ายที่อยู่บ่อย)
เครียดมาก เจอเป็นปี นอนก็ไม่ได้ รู็สึกว่ามีกันสองคนแล้วแท็กทีมกันเดิน (อันนี้เดาเอา)
เพราะมันแทบจะทั้งวันทั้งคืน ได้นอนตอนตีสองตีสาม(เพราะเสียงเดิน) แต่ก็ต้องสะดุ้งตื่นขึ้นมาอีกตอนตีห้าหรือรุ่งเช้า (เพราะเสียงเดินอีกเช่นกัน)
บางทีไม่ใช่เสียงเดิน แต่เป็นเสียงกระแทกพื้นครั้งเดียวดังๆ แล้วก็หายไป (แต่เราสะดุ้งตื่น)
ถ้าไม่ง่วงจัดๆก็ไม่ได้นอน

ตอนแรกก็ทนอยู่ประมานสามเดือน ให้เวลาเค้าปรับตัวเพราะเค้าย้ายเข้ามาใหม่ (เราอยู่มาก่อนหลายปีแล้ว มีความสุขมาก) นึกว่าเค้าต้องใช้เวลาในการจัดห้องขนของเข้า
พอประมาณสามเดือนผ่านไป เค้ายังดังอยู่ เราก็คิดว่าไม่น่าจะใช่จัดห้องแล้วหละก็เลยฝากบอกพี่ยามให้บอกให้ แต่ยังดังอยู่

เขียนจดหมายน้อยไปสอดไว้หน้าห้อง ก็ไม่หาย

เลยเขียนแปะไว้หน้าห้อง ก็เหมือนเดิม

โทรไปบอก 2-3 ครั้ง แจ้งนิติ ดีขึ้นมานิดเดียว

ตอนนั้นเป็นโรคจิตไปเลย ขนาดไม่ได้อยู่ในห้อง แต่ได้ยินเสียงตึงตังนิดหน่อย ก็จะหันไปด่าในใจ
แต่ก็นึกขึ้นได้ว่ามันไม่ใช่ห้องเรานี้หว่า
ตอนนั้นนอนไม่เป็นเวลาก็เครียดมากแล้ว และยิ่งเครียดเรื่องเรียนต่ออีก
เคยหงุดหงิดมาก จะขึ้นไปต่อยห้องข้างบน แต่ก็ต้องยับยั้งชั่งใจไว ต้องลงไปคุยกับพี่ยาม หรือไปเซเว่นแก้เครียด

ผมก็เคยคิดว่าน่าจะย้ายห้องหนีไป แต่อีกใจนึกก็คิดว่าถ้าย้ายไปแล้วไปเจอแบบนี้อีก ไม่ต้องย้ายต่อไปเรื่อยๆหรือ
ผมทำทุกอย่างที่บอกไป ผมทนประมาณเกือบปี ในที่สุดผมก็ยอมแพ้ ย้ายที่อยู่ใหม่

หลังจากอพาร์ตเม้นท์แรก ผมย้ายอพาร์ตเม้นท์มา2-3ครั้ง เรื่องข้างบนเดินดังก็มีบ้าง แต่ไม่รุนแรงขนาดที่แรก
บางที่ผมชอบมากเพราะไม่มีปัญหาเรื่องเสียงเดินเลย

เนื่องด้วยเหตุจำเป็นต้องย้ายมาอยู่ที่นึ่ ที่นี่ผมพอใจมากอย่างที่บอก แต่ฝันร้ายก็กลับมาเยือนอีกครั้ง
ถึงจะไม่รุนแรงเท่าครั้งแรกที่เจอ แต่ก็รุนแรงขนาดที่ทำให้ผมหัวเสียได้มากขนาดที่ต้องมาเขียนระบายแก้เครียด
เหมือนจะโชคดีคืออีกเดือนนึงผมก็จะย้ายออกอยู่แล้ว (มีเหตุจำเป็น)
ผมก็เลยไม่คิดจะไปบอกห้องข้างบน หรือบอกนิติ
และจากประสบการณ์ที่ผ่านมาผมว่าบอกไปก็แทบจะช่วยไม่ได้ เรื่องแบบนี้มันแก้ไขยากมาก เรื่องเดินลงส้นดังๆอย่างสะใจนี้มันเป็นนิสัยที่แก้ได้ยาก
ยิ่งถ้าเค้าไม่เจอกับตัวเอง ก็อาจจะงงว่า"นี่เราเดินดังหรือ ไอ้ห้องข่างล้างมันโรคจิตรึเปล่า" แล้วก็เดินแบบเดิมต่อไป

คนที่ไม่เคยโดนคงไม่เข้าใจว่ามันคับแค้นใจขนาดนั้นเลยหรือ เรื่องแบบนี้บางทีมันต้องโดนเอง
แต่ก็ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับใคร ยิ่งเวลาเรากำลังเคลิ้มๆกำลังจะหลับแล้วมีเสียงส้นกระแทกพื้นดัง"ตึง"นี่ยิ่งทรมานมาก

คือผมมาบ่นระบายความเครียดครับ อาจจะพิมพ์งงๆครับ และอย่างจะเตือนท่านทั้งหลายที่อยู่อพาร์ตเม้นท์หรือคอนโดว่าช่วยเห็นใจเพื่อนร่วมอาคารบ้างครับ

ย้ายห้องใหม่ถ้าเป็นไปได้ก็จะเลือกห้องบนสุด แต่มันมักจะเต็ม

ขอบคุณครับ

สำหรับคนที่ขี้เกียจอ่าน สรุปสั้นๆคือผมทุกข์ใจมากกับการที่ห้องข้างบนเดินลงเท้าเสียงดังครับ

: เซ็งมากครับ
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, July 20, 2012 6:25:31 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
สำหรับคนที่ขี้เกียจอ่าน สรุปสั้นๆคือผมทุกข์ใจมากกับการที่ห้องข้างบนเดินลงเท้าเสียงดังครับ

Lanna_Girl_Zaa
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, July 20, 2012 7:39:53 AM(UTC)
Guest

กำลังเจอเหมือนกันค่ะ ไม่รู้ทำไมข้างบนเดินดังมาก บางทีเป็นเสียงวิ่งตึงตังๆแล้วทั้งวันทั้งคืนด้วย ไม่รู้ตอนเราเดินเสียงดังลงไปข้างล่างด้วยไหม บางทีเผลอๆจะหลับต้องสะดุ้งตื่นมาด้วยความตกใจ เฮ้อ เจอคล้ายๆกันค่ะ ไม่ทราบ จขท อยู่หอแถวไหนใกล้รถไฟฟ้าค่ะ หลังใหม่มาหน่อยค่ะ เราก็กำลังหาหอใกล้รถไฟฟ้าเหมือนกัน

ซาตานกลับใจ
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, July 20, 2012 7:47:02 AM(UTC)
Guest

ตอนผมอยู่อพาร์ตเมนท์ที่เชียงใหม่ก็เคยมีห้องข้างล่างมาเคาะห้องแล้วต่อว่าเรื่องเดินเสียงดังเหมือนกันครับ
ซึ่งผมก็งง ถามไปว่าที่เดินเสียงดังคือช่วงเวลาไหน เค้าบอกว่าหลายครั้งแล้ว ล่าสุดก็เมื่อกี๊นี้เลย ทนไม่ไหวแล้วจึงเดินขึ้นมาเคาะห้อง ผมก็ตอบไปว่า งั้นคงไม่ใช่ห้องผมแล้วหล่ะ เพราะผมนอนดูทีวีอยู่บนเตียงมาชั่งโมงกว่าแล้ว เค้าก็ทำหน้าทำตาไม่ค่อยเชื่อ ส่วนผมก็ทำหน้างงๆ อยู่ดีๆ ก็มีคนมาหาเรื่อง

ปุเลงปุเลง
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, July 20, 2012 9:32:27 AM(UTC)
Guest

แนะนำย้ายอยู่ชั้นบนสุด มันเป็นลักษณะของบุคคลคงแก้ไขไรไม่ได้หลอกครับ

หมอผี
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, July 20, 2012 9:44:07 AM(UTC)
Guest

หาไม้ไว้คอยกระทุ้งครับ ดังที ก็ กระทุ้งไปที... หรือว่างๆ เราก็กระทุ้งเล่นๆ บ้าง ให้เค้ารับทราบว่าเวลาเสียงดังน่ารำคาญเป็นไง.....

อะชิคุมะ
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, July 20, 2012 11:18:39 AM(UTC)
Guest

หัวอกเดียวกันเลย...

คนผ่านมา
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, July 20, 2012 1:19:43 PM(UTC)
Guest

ไม่ต้องทนคะ ย้ายห้องโลด

ห้องก็เป็นห้องเช่า ไม่ใช่ห้องของเรา ไม่ต้องยึดติดกับห้องนี้หรอกคะ

แล้วการเอาไม้ไปกระทุ้ง หรือเคาะบอก ไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้น มีแต่จะทำให้แ่ย่ลงคะ

เพราะการเดินลงน้ำหนักที่เท้านั้น เป็นนิสัยติดตัวของบุคคลแต่ละคน ไม่สามารถแก้ไขได้ง่ายๆ ( คุณลองค่อยๆ ย่องเดินดูสิคะ ทำได้ไม่นานหรอก)

แก้ที่คนอื่นนั้นยาก แก้ที่ตัวเราง่ายกว่า ย้ายโลด~

panda_ch
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, July 20, 2012 1:39:53 PM(UTC)
Guest

น่าเห็นใจมาก ๆ เคยประสบปัญหานี้มาเหมือนกัน แต่ไม่ใช่เสียงเดินนะ
เป็นเสียงกินตับ ตับ ตับ ตับ แทบทุกคืน ขี้ฝุ่นเข้าตาผมประจำ แล้วผมก็เป็นฝ่ายย้ายห้องเอง ดีที่เป็นหอพัก ห้องอื่นว่างก็ขอย้าย คือหอพักผมไม่รู้พื้นไม่เรียบหรือเปล่านะ เตียงห้องผมมันก็เสียงดังเหมือนกัน จะลุกจะนอนต้องหามุมดี ๆ มุมไม่ดีมันก็กระแทกพื้นเสียงดัง แต่ห้องที่ว่ามันคงขี้เกียจหามุมเหมือนผม

ต้นโพธิ์ต้นไทร
ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, July 20, 2012 3:32:28 PM(UTC)
Guest

ไม่พูดกับเค้า ก็จงทนต่อไป

คนเรามีดีสามารถแก้ไขปรับปรุงตัวได้
บางอาจคิดและทำ บางคนไม่คิดและไม่ทำ

พยายามก่อน คนเราไม่เหมือนกัน จะเอาคนหนึ่งมาตัดสินกับอีกคนหนึ่งไม่ได้

The Aeries
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, July 20, 2012 3:44:24 PM(UTC)
Guest

เคยโดนเหมือนกันสมัยอยู่ที่อเมริกา พ่อแยกห้องนอนให้ลูกวัย 6 ขวบอยู่ ทุกคืน ย้ำว่าทุกคืน ช่วงเที่ยงคืนถึงตีหนึ่ง ไอ้เด็ก เป รต คนนี้จะต้องวิ่งจากห้องนึงไปอีกห้องนึง ดังตึง ตึง ๆ แบบกระแทกเท้า เราตื่นกลางดึกทุกคน แล้วมันก็เครียดสะสมไปทุก ๆ วัน เคยเดินขึ้นไปบอกดี ๆ ว่าให้ดูลูกหน่อย พ่อมันก็ว่าจะดูให้ แต่คงทำอะไรไม่ได้ เพราะว่าเค้าไม่สามารถห้ามลูกไม่ให้วิ่งได้

จากนั้นมันก็วิ่งเหมือนเดิมไม่มีอะไรดีขึ้น เราก็ทนมาหลายเดือน ตอนหลังทุกครั้งที่ได้ยินเสียงเด็กนี่วิ่งกลางดึก เราก็แหกปากด่าเลย ด่าปุ๊บหยุดวิ่งปั๋บ ทั้งภาษาไทย ภาษาอังกฤษ what the f c u k, stop running you fcu king idiot. go to hell bastard. (คือด่าแบบนี้เนี่ย พ่อแม่จะไม่อยากให้เด็กได้ยิน เพราะมันไม่ดี)บางทีแถมด้วยการกรี๊ดกลางดึก นี่คือกลางคืน

เสาร์อาทิตย์เช้า ๆ กลางวัน มันก็วิ่งดังลั่นในห้อง เราก็ด่าตามไป แบบตะโกนด่าเลย หลาย ๆ ครั้งก็ได้ยิน พ่อแม่สั่งให้เด็กหยุดทันที ตาต่อตา ฟันต่อฟัน หลังจากนั้นแทบไม่ได้ยินมันวิ่งอีกเลย

(คอนโดที่อยู่เป็นแบบ upscale ราคาค่อนข้างสูง ส่วนใหญ่จะมีแต่คนมีเงินอยู่ เลยเจอแต่พ่อแม่ตามใจลูก ๆ ไปซะงั้น)

นายยศ
ความเห็นที่ 11 Posted : Friday, July 20, 2012 3:50:36 PM(UTC)
Guest

ไม่สามารถปรับเปลี่ยนอะไรได้อย่างแน่นอนครับ
เพราะไม่ใช่ญาติพี่น้องเขา เอาญาติๆกันเองดีดตาตุ่มก็ยังยากเลยกว่าจะเปลี่ยน

เขียนบน iPhone (Maxis)
ความเห็นที่ 12 Posted : Friday, July 20, 2012 3:58:43 PM(UTC)
Guest

ผมเคยอยู่ที่หนึ่ง เสียงเหมือนของคุณเลย อยู่มานานจนจะย้ายออกในไม่กี่วัน เสียงก็หายไป

ตอนคืนกุญแจกับนิติผมก็พูดเล่นว่าถ้าชั้นบนนั้นย้ายออกไปเร็วกว่านี้ก็คงดี แต่เค้าตอบกลับมาแบบหน้าเครียดๆว่า "เค้าไม่ได้ย้ายหรอกคะ ไม่มีคนอยู่ห้องนั้นนานแล้ว!!!!"

ผมก็หัวเราะขำๆไป ตอนนั้นคิดเค้าคงพูดเล่น ไม่ก็จำห้องผิด เคยให้ผมรับของผิดประจำ

ยุง บิน ชุม
ความเห็นที่ 13 Posted : Friday, July 20, 2012 5:07:20 PM(UTC)
Guest

เคยเจอเหมือนกัน หอแถว ๆ แยกพงษ์เพชร ชั้นบนเดินเสียงดัง แถมมีเสียงลากเก้าอี้+วางดัมเบลล์

อยู่มาวันนึง กำลังนอนดูทีวีอยู่ ก็มีโทรศัพท์มา บอกว่าอยู่ห้องข้างล่าง โทรมาบอกว่าเดินเบา ๆ หน่อย เสียงดังเค้านอนไม่หลับ

เลยบอกไปว่าไม่ได้เดิน เนี่ยนอนดูทีวีอยู่ แล้วก็วางไป

ขณะที่เสียงจากห้องข้างบน ก็ยังคงดังอยู่เหมือนเดิม

วันนึงทนไม่ไหว เลยโทรไปบ่นบ้าง เค้าก็บอกว่าไม่ได้ทำเสียงดัง แต่ห้องข้างบนเค้าก็ดัง

สรุปแล้วตึกนั้น ไม่มีคนทำเสียงดัง แต่มีเสียงดังเกิดขึ้นตลอดทั้งวัน ไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืน

ตอนหลังมารู้ว่าชั้นบนสุดมีคนถูกฆ่าตาย หลังจากนั้นก็มีเรื่องราวแปลก ๆ เกิดขึ้น-*-

suvimon_c
ความเห็นที่ 14 Posted : Friday, July 20, 2012 5:12:59 PM(UTC)
Guest

ยุง บิน ชุม คุณเล่ายังไม่จบ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
UnknownOceanSpiders 0.0
3 Pages123>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.