Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

จขกท
Posted : Sunday, July 29, 2012 10:28:06 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
สนใจอยู่2ยี่ห้อครับ คือ pana กับ sharp แต่มีหลายรุ่น เพราะยังสับสนอยู่ รุ่นที่สนใจคือ

pana DH-3HS2T
sharp WH-235M
Sharp WH-238MP

ขอเริ่มจากคำถามก่อนนะครับ

1.มิเตอร์ไฟบ้าน 15(45) มีแอร์2ตัว 9000กับ12000btu ตู้เย็น6-7คิว1ตัว เครื่องใช้ไฟฟ้าอีกนิดหน่อย ถ้าจะติดเครื่องทำน้ำอุ่น 3500w จะมีปัญหาไหมครับ

2.ใช้เครื่องในจังหวัด สุราษฎร์ฯ 3500w เพียงพอไหมครับ

3.กรณีเรามีก๊อกน้ำที่ผนัง ก่อนปล่อยน้ำเข้าเครื่องทำน้ำอุ่น และตัวเครื่องทำน้ำอุ่นก็มีปุ่มเปิดปิดน้ำ ถ้าเราอาบน้ำเสร็จ เราไม่ปิดปุ่มที่เครื่องทำน้ำอุ่น แต่ปิดจากก๊อกน้ำที่ผนังแทน เครื่องจะยังทำงานไหมครับ หรือมันจะตัดการทำงานเลยเพราะถือว่าไม่มีน้ำไหลเ้ข้าเครื่อง เพราะของเดิมuser เค้าเปิดปิดจากก๊อกเครื่องก็จะตัดการทำงาน(ของเดิมเนชั่นแนลช้างอาบน้ำ) แต่รุ่นใหม่ไม่แน่ใจเลยเป็นห่วงกลัว user ลืมปิดที่ตัวเครื่อง แล้วเครื่องจะไหม้เอา

4.sharp ทั้ง2รุ่นต่างกันอย่างไรครับ เพราะพนักงานบอกว่าเหมือนกัน ต่างกันแค่สี แต่ราคาต่างกัน500บาท เลยงงว่า ต่างเรื่องสี ราคาไม่น่าโดดถึงขนาดนี้

5.2ยี่ห้อนี้ มีปัญหาเรื่องอุณหภูมิน้ำไม่คงที่ไหมครับ พอดีเคยไปใช้ตามโรงแรม(ยี่ห้ออื่น) เจอปัญหาว่า ระดับน้ำคงที่ ปรับอุณหภูมิแล้ว แต่น้ำที่ออกมาร้อนๆเย็นๆ

6.น้ำที่บ้านเป็นประปาไม่มีปั้ม ความแรงน้ำก็ปกติ ถ้าเทียบกัน2ยี่ห้อนี้ ยี่ห้อไหนน้ำแรงกว่ากันครับ

7.การถอดเครื่องทำน้ำอุ่นเก่าออก แล้วเอาของใหม่เปลี่ยนแทน ทำยากไหมครับ ถ้าไม่มีความรู้ด้านไฟฟ้า เราสับเบรคเกอร์ลงแล้วเปลี่ยนเครื่อง อันตรายไหม แบบว่าอยากลองทำเองด้วย หรือจะยอมเสีย500บาทให้ช่างมาทำดีครับ เพราะร้านขายไม่มีช่าง ต้องจ้างช่างมาทำให้ (ของเดิมต่อสายดินแยกไว้แล้ว มีเบรคเกอร์คุมไฟเครื่องทำน้ำอุ่นอีกที)

8.ใน3รุ่นนี้ ตัวไหนน่าเล่นที่สุดครับ หรือว่ามีรุ่นอื่นแนะนำ รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำได้เลยนะครับ

kitolon
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, July 30, 2012 12:08:45 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
1.ไม่มี บ้านเก่าผมใช้ประมาณนี้ไม่มีปัญหา
2.พอ
3.ควรปิดที่เครื่องก่อนแล้วปิดก็อกน้ำ ตอนใช้ก็เปิดก็อกก่อนแล้วเปิดเครื่อง
4.ลองขอดูสเปคแล้วเทียบดูนะครับ
5.ไม่น่ามีนะครับ
6.ถ้าตัวเก่าใช้ได้ปกติตัวใหม่ก็ไม่น่ามีปัญหา
7.ถ้าไม่ชำนาญควรให้ช่างมาทำดีกว่าครับ อันตราย
8.ตัวไหนก็ได้ครับ Sharp กับ pana คุณภาพพอๆๆกัน

MoChiRo
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, July 30, 2012 1:21:09 AM(UTC)
Guest

ถ้าที่บ้านน้ำไหลไม่สม่ำเสมอ แรงบ้าง ค่อยบ้าง ต้องเลือกรุ่นที่มีตัวปรับอุณหภูมิแบบอิเลกทรอนิกส์ครับ ไม่งั้นน้ำจะร้อนบ้างเย็นบ้าง

รู้สึกว่า Pana รุ่นที่ดูไว้จะไม่มีมั๊งครับ

panda_ch
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, July 30, 2012 1:23:58 AM(UTC)
Guest

เชียร์รุ่นที่เป็นหม้อต้ม ความร้อนนิ่งกว่า ยี่ห้อไหนก็ได้

alex2000
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, July 30, 2012 5:34:37 PM(UTC)
Guest

เครื่องทำน้ำอุ่นชาร์ปในรุ่นใกล้ๆ กัน จะมีความแตกต่างเรื่อง "การควบคุมอุณหภูมิ" ลองสอบถามคนขายก่อนหรือดูที่หน้ากากเครื่องทำน้ำอุ่น ถ้ามีไฟ Control ด้วยก็แปลว่าใช่

ควรใช้รุ่นที่เป็นหม้อต้มนะครับ

พานาในสภาพแวดล้อมเหมือนกันผมว่าน้ำไหลเบากว่าชาร์ปนะครับ

p u n z
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, July 30, 2012 6:42:56 PM(UTC)
Guest

ดูมาเหมือนกันครับ ผมลองถามช่างไฟฟ้าเค้าบอกให้ผมเลือกหม้อต้มเป็นแบบทองแดง
ซึ่งในตัวเลือก จขกท. มียี่ห้อ Sharp ครับ
และผมก็เพิ่งไปซื้อรุ่น sharp WH-235M มา 3 เครื่องเมื่อวานนี้เอง

ta
ความเห็นที่ 6 Posted : Thursday, August 16, 2012 3:51:13 AM(UTC)
Guest

เครื่องทำน้ำอุ่นฮิตาชิ มันฮ่วยจัง ซื้อมาได้ 2 อาทิตย์เสียแล้ว ใครจะซื้อเครื่องทำน้ำอุ่นเจ้านี้ระวังหน่อยนะ ผมไม่เชื่อคนที่เค้าโฟส เจอกับตัวเองเลย ตัดสินใจผิดจิงๆ รู้แบบนี้ใช้ พานาเหมือนเดิมดีกว่า

Guest
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, December 16, 2014 11:04:44 PM(UTC)
Guest

ฮิตาชิซื้อมาใช้ปีกว่ายังไม่มีปัญหาอะไรนะคะน้ำร้อนสม่ำเสมอไม่มีปัญหา
จุกจิกใช้ดีค่ะแต่อยากลองชาร์ปอีกเครื่องจะดีไหมคะ
Guest
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, October 13, 2017 6:22:11 PM(UTC)
Guest

ผมเชียร์ Panasonic น่ะเพราะรับประกัน 5 ปีหม้อต้มทองแดงแท้คับ.. ใช้แล้วไม่จุกจิก
โดยรวมแล้วใช้มา 5-6 ปีแล้วคับ ติดตอนทำบ้านใหม่ ตอนนี้ก้อยังใช้งานปรกติร้อนเร็วดีด้วยคับ
ควบคุมอุหภูมิได้ดี ไม่มีร้อนแบบสะดุ้งเวลาเปิดปิดตัวทำความร้อนคับ...
เครื่องทำน้ำอุ่น ยี่ห้อไหนดี
http://www.bloggang.com/...amp;group=1&gblog=76
ลองเช็คราคาดูคับตอนนี้มีหลายรุ่นลดราคาอยู่
https://www.water-heaters.com/promotion-panasonic
Panasonic เครื่องทำน้ำอุ่น รุ่น DH-4JL1TK 4,500 W

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.