Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

newvan
Posted : Sunday, August 26, 2012 4:25:52 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ใช้ตู้เย็นมิตซูบิชิ รุ่น 4 ประตู อายุประมาณ 20 ปีแล้ว
เป็นตู้ทำจากประเทศญี่ปุ่น แต่สั่งซื้อในเมืองไทยนี่แหละครับ
อาการที่เสียคือ ความเย็นค่อย ๆ ลดลงจนไม่มีความเย็น
ตามช่างจากศูนย์บ.กันยงฯมาดูที่บ้าน ช่างบอกว่าคอมเพรสเซอร์เสีย
ต้องเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ใหม่ ช่างบอกว่าเป็นแบบโรตารี่
ราคาอะไหล่+ค่าซ่อมเกือบหมื่น
อยากขอคำแนะนำว่าควรซ่อมไหมครับ
หรือว่ามีช่างที่ไหนสามารถดัดแปลงใช้คอมเพรสเซอร์รุ่นอื่นมาทดแทนได้ไหม
เพราะสภาพภายนอกและภายในต่าง ๆ ยังดีมาก
เสียแต่ว่ามันไม่เย็นเท่านั้นเอง
ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำแนะนำครับ

นายสันทัด
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, August 26, 2012 6:10:07 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ถึงแม้จะเปลี่ยนอะไหล่ของแท้ก็ยังไม่เย็นเท่าเดิมเลย ไม่ต้องพูดถึงอะไหล่ดัดแปลงหรอก

ตู้เย็น ถ้าต้องเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์....ซื้อใหม่คุ้มกว่าครับ

treky_S60
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, August 26, 2012 6:22:42 AM(UTC)
Guest

ต้นทุนคอมจากโรงงานลูกหนึ่งประมาณพัน แจ้งราคาแบบนี้เค้าไม่อยากให้ซ่อมอยู่แล้ว

เม็กนีโต้
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, August 26, 2012 9:15:49 AM(UTC)
Guest

ตุ้เย้นใหม่ ประหยัดไฟกว่าตุ้เก่า ซื้อได้ซื้อใหม่เถอะ

เจ้าหนูจัมมัยตัวน้อยนิด
ความเห็นที่ 4 Posted : Sunday, August 26, 2012 5:15:42 PM(UTC)
Guest

ประหยัดกว่านี่จริงเหรอครับ???

ผมก็มีตู้เก่า 2 ประตู ของ ชาร์ป 30 คิว

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช ฮิตาชิ 3 ประตู ขนาดเล้กกว่า แต่ทำไม ค่าไฟเท่าเดิม เปรียบเทียบตอนค่าไฟยังไม่ขึ้นนะครับ

ผมว่าไปหาช่างนอกมาซ่อมก่อนดีไม๊ ค่าซ่อม เกือบหมื่น ตู้เย็น 4 ประตู ซื้อใหม่ เกือบ 8 หมื่น แต่แน่นอนว่าระบบต่างๆ ของใหม่มันดีกว่าเสมอครับ ลองคิดดูคับว่าเอาส่วนต่างที่ซื้อใหม่อีก 7 หมื่นมาเป็นค่าไฟที่ลดลง จะคุ้มกับซื้อใหม่รึเปล่า เผลอๆ ค่าไฟไม่ลงเหมือนผมอีก ฮาเลยครับ

ยาน้ำแก้ไอตราตะแป๊ะแกล้งตาย
ความเห็นที่ 5 Posted : Sunday, August 26, 2012 6:52:04 PM(UTC)
Guest

ค่าซ่อม คิดเป็นเปอร์เซ็นต์แล้ว เยอะมาก
ไม่คุ้มหรอก

แม่ผมดิ เดี๋ยวซ่อมๆเดี๋ยวผุ เดี๋ยวไม่เย็น อะไรไม่รู้

ทีละ1-2000

แรกผมก็ไม่รู้ไง เพราะไม่ได้สนใจอะไร

พอรู้ป๊บ ซื้อใหม่ให้เลย

ตู้เย็นใหม่ใบเดียว ใช้นานกว่า15ปีแล้ว ยังไม่ต้องซ่อมอะไรอีก

นี่ก็กะว่าถ้ามันเสีย ต่อให้ใช้มาแค่5ปีก็ซื้อใหม่แล้ว

newvan
ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, August 27, 2012 12:38:22 AM(UTC)
Guest

ตู้นี้ตอนซื้อเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน ราคาสูงมากเีทียบกับราคาทองสมัยนั้น
ซื้อทองได้เกือบสิบบาท แล้วสภาพภายนอกภายในยังดีมาก
ไม่มีอะไรเสียหายเลย แล้วก็คอมฯโรตารี่มันประหยัดไฟจริงครับ
ก็เลยยังเสียดายอยู่ถ้าพอซ่อมได้ก็อยากจะซ่อมไว้ใช้ครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ รอข้อมูลเพิ่มเติมอีกนะครับ

treky_S60
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, August 27, 2012 12:53:53 AM(UTC)
Guest

ถ้าสภาพภายนอกยังดีอยู่ และสามารถหาช่างภายนอกที่มีฝีมือดีได้

หากหาคอมเพรสเซอร์เทียบเท่าได้ปรับเติมน้ำยาได้ดีก็ใช้ได้ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับราคาค่าซ่อมด้วยครับ. แต่ราคาหนึ่งหมื่นนี่เกินกว่าเหตุจริงๆ

เย็นหรือไม่เย็นก็ขึ้นกับฝีมือช่างแล้ว แต่ถ้าหาคอมรุ่นเดิมได้ ดูเนมเพลสว่าเติมน้ำยากี่กรัม แล้วเติมตามนั้นอาจจะปรับอีกนิดหน่อยก็ไม่น่าจะแย่อะไร

แต่ต้องมั่นใจว่าอุปกรณ์อื่นยังอยู่ในสภาพดีน่ะครับไม่งั้นจบเรื่องนี้จะเจอเรื่องอื่นต่อไม่จบสิ้น เพราะอายุตู้เย็นระดับนี้อุปกรณ์ภายในบางตัวอาจจะเริ่มหมดอายุใช้งานครับ

Guest
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, December 20, 2019 1:25:28 AM(UTC)
Guest

คอมดีแต่ท่อรั่วภายหลังไม่คุ้ม
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.