Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

ระยิบระยับ
Posted : Monday, September 10, 2012 3:53:38 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ไปซื้อตู้ลิ้นชัก 3 ลิ้นชัก ซื้อเสร็จ เข็นรถออกไปถึงหน้าประตูทางออก
ก็ต้องแบกกล่อง (หนักเหมือนกัน) ไปที่รถ (เหนื่อยเหมือนกัน รถจอดไกล)

กลับมาบ้านแกะกล่องมาประกอบ ทีแรกก็คิดว่าง่าย ๆ ไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไรมากมาย
ปรากฏว่าเล่นเอาซะมือน่วมหมดเลย ดูคู่มือที่ให้มาประกอบทีละชิ้น
ตัวหมุนน๊อต หมุนซะมือระบมไปหมดเลย น๊อตบางตัวไม่มีเครื่องมือขันมาให้ ต้องหาไขควงกันจ้าละหวั่นมาขันน๊อต

และไอ้ทีหนักหนาสาหัสที่เล่นซะมือช้ำไปหมดก็ไอ้ตรง
ปุ่มมือจับหน้าลิ้นชักนี่แหล่ะ
ทำมาแบบเจาะรูมาเล็กนิดเดียว ใช้ไขควงขันไปได้หน่อยนึงก็ขันไม่เข้า
มือเมอบวมหมดเลย

ก็เลยต้องให้พี่ชายมาช่วย ปรากฏว่าพี่ชายลองดูก็ทำไม่ได้
ก็เลยต้องใช้สว่านไฟฟ้ามาขัน

เล่นซะน่วมระบมอมเขียวไปหมดเลย (แค่ตู้เล็ก ๆ ใบเดียว)

เฮ่อ.... คุ้มมั๊ยเนี่ยกับราคา 1,490 บาท

invalid_username
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, September 10, 2012 4:34:25 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ขึ้นกับความชอบมั้งคะ เราก็ไม่เอาด้วยคน แต่สามีชอบมาก ถึงขนาดซื้อเครื่องมือมาช่วยหมุนน็อต...เค้าเรียกว่าไรนะ

neversayso
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, September 10, 2012 4:35:43 PM(UTC)
Guest

ของพวกนี้จะต้องใช้เครื่องทุ่นแรงครับ

ถ้าไม่มีสว่านอยู่ที่บ้าน ลืมไปได้เลยว่าจะใช้ไขขวงธรรมดา

เพราะถ้าขันได้ง่ายๆ มันก็จะไม่แข็งแรง โยกเยกได้ง่ายครับ

พ่อน้องเนย
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, September 10, 2012 4:37:01 PM(UTC)
Guest

ที่บ้าน ใช้เครื่องทุ่นแรงครับ พวกไขควงไฟฟ้าครับ เบามือกว่าเยอะ ถ้ารัก ikea ใช้เครื่องทุ่นแรงดีกว่าเยอะครับ

มันถึงจะสนุก

ซาตาน
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, September 10, 2012 4:40:33 PM(UTC)
Guest

ตู้นี้ผมก็ประกอบมาแล้ว ผมว่ามันประกอบง่ายนะ
หรือเจอใบที่เจาะรูมาไม่ได้มั้ง ตอนนั้นประกอบไม่ถึงครึ่งชั่วโมง แปปเดียวเสร็จ
หนักกว่าคือแฟนบอกว่า ไม้จับแล้วมันไม่เรียบ เหมือนมีขุยๆ
ต้องลงมือขัดๆๆๆๆๆ แล้วก็ลงสีย้อมไม้แฟนอยากได้สีแดง เหนื่อยเลย
ทำก็ไม่เป็นแต่ออกมาก็ดูใช้ได้นะ ถือว่าหางานทำวันหยุดเพลินๆ

น้องปลาดาว
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, September 10, 2012 5:05:20 PM(UTC)
Guest

โดยหลักแล้วราคาก็จะถูกกว่าข้างนอกละครับ ตู้นี้ได้เป็นไม้จริงเลยมั้งครับ ถ้าข้างนอกเห็นกันเยอะๆ ก็จะมีแต่ไม้พาติเคิ้ล บุผิว อันนั้น ทนทานน้อยกว่ากันเยอะ

ส่วนตำแหน่งรูน๊อตต่างๆ ผมว่า เค้าทำเป็นอุตสาหกรรมระดับขายทั่วโลก ก็ไม่เคยมีปัญหากับขนาดรูนะครับ

ว่าแต่ทำบัตร family card ไปกินน้ำฟรีรึเปล่าละครับ

Vancin
ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, September 10, 2012 5:28:07 PM(UTC)
Guest

คนชอบเขาก็สนุกในการประกอบเองนะครับ ผมว่า ikea ก็ไม่ได้ประกอบยากเย็นอะไร เคยซื้อมา 2-3 ชิ้นก็ประกอบได้หมด

แต่สำหรับผมเกลียดการประกอบเองเป็นที่สุด

pao666
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, September 10, 2012 6:18:50 PM(UTC)
Guest

เรื่องแบกของ ที่จอดรถ ผมไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ต้องศึกษาหรือรู้ว่าที่ดรอปของ เข็นของมาทางไหน ขับรถมาจอดพื้นเหลืองตรงไหน การเข็นรถมาพื้นเหลืองทางไหน แล้วจะสบายมากๆครับ ลงลิฟท์มา เข็นรถมาหน่อย ก็เจอรถแล้วครับ

อ้อ ขอชมรถเข็นเขานะ เข็นง่ายมากครับ

เรื่องการประกอบ ต้องมีพื้นที่ในการประกอบครับ หมุนซ้ายหมุนขวาได้ โดยเอาลังที่ใส่ของมานี่แหล่พ รองก่อน แล้วอีกทั้ง สลักล๊อกเอย สลักไม้เอย กาวลาเท็กเอย การเจาะรูนำร่องมาเอย ผมว่าที่บ้านมีเครื่องมือพื้นฐาน ก็ประกอบได้แล้วครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่ความชอบด้วยครับ เช่นผมเอง ชอบมากๆ ไอ้ตอนประกอบนี่แหล่ะครับ สว่านไฟฟ้า ไม่เคยต้องใช้เลยครับ ขอให้มีไขควงหัวดีๆ ด้ามดีๆ มีการออกแบบการหมุน ที่ช่วยผ่อนแรงได้ ก็โอเคแล้วครับ

amadillo
ความเห็นที่ 8 Posted : Monday, September 10, 2012 7:26:11 PM(UTC)
Guest

ฝรั่งเขาชอบทำเอง และ ร้านเฟอร์ ของเขามีแต่ สินค้าDIY บ้านเราร้านเฟอร์ เยอะแยะ ประกอบให้เสร็จ สรรพ ส่งถึงบ้านด้วย

baleine
ความเห็นที่ 9 Posted : Monday, September 10, 2012 8:29:41 PM(UTC)
Guest

เราชอบซื้อของ ikea มาก ชอบความสร้างสรรค์งานเค้า (แถมให้เครดิตคนคิดงานด้วย)
แต่ไม่มีปัญญาประกอบเอง เพราะไม่อดทนพอ

แต่คุณแฟนเราเค้าทำได้นะคะ บอกว่าฝึกสมาธิดี ค่อยๆทำไป -- เราว่าคงต้องอาศัยความใจเย็นเข้าช่วยด้วยค่ะ

kadeped
ความเห็นที่ 10 Posted : Monday, September 10, 2012 8:55:14 PM(UTC)
Guest

เราก็ชอบนะ เหมือนเล่นต่อตัวต่อแบบนึง ได้ของใช้ด้วย เสียอย่างเดียวมันหนักมาก เวลาขนลำบากจริงๆ

พู่กันไร้สี
ความเห็นที่ 11 Posted : Monday, September 10, 2012 9:11:49 PM(UTC)
Guest

ของที่ IKEA ที่จะต้องประกอบ DIY นี่

พอประกอบเสร็จ เราจะตั้งชื่อให้ทุกชิ้นเลยค่ะ

สร้างมูลค่าให้กับสินค้า ค่าแรงเราเองคงไปหาซื้อที่ไหนไม่ได้ละ

ptboy
ความเห็นที่ 12 Posted : Monday, September 10, 2012 9:17:59 PM(UTC)
Guest

ต้องคนชอบเล่นเลโก้และต่อโมเดลกันดั้ม อย่างผม
ชอบครับ คุ้มดี ได้ฝึกสกิลและความคิดแก้ปัญหาอย่างเป็นขั้นตอน
ไอเดีย+ศิลปะ = นมวาดรูป

Sak_Suriyan
ความเห็นที่ 13 Posted : Monday, September 10, 2012 10:05:01 PM(UTC)
Guest

มีที่ให้ถอยเอาท้ายรถมาใส่ของนะครับ ตรง พท. เหลืองๆแหล่ะครับ

Avexiouz
ความเห็นที่ 14 Posted : Tuesday, September 11, 2012 3:44:15 AM(UTC)
Guest

ตู้รุ่นนี้เคยซื้อมาประกอบตอนยังไม่มีไขควงไฟฟ้า
ตำแหน่งเจาะไม่ตรง ต้องพยายามฝืนอย่างมาก
แต่อย่างอื่นไม่ค่อยมีปัญหานะ

ซื้อไขควงไฟฟ้าแล้วชีวิตดีขึ้นมาก
ของ IKEA เอง อันละ 599 ก็ใช้ดี
ของข้างนอกที่ขายถูกกว่า IKEA ก็เคยเห็น
แล้วมันก็จะมีแบบสำหรับมืออาชีพแพงกว่าหลายเท่าตัวเลย

ถ้าซื้อไขควงเพื่อมาประกอบชิ้นเดียวก็ไม่คุ้ม
แต่ถ้าซื้อเยอะๆเป็นหมื่น ชุดใหญ่ๆ ตู้ครัว ตู้เสื้อผ้า ไขควงไฟฟ้าขาดไม่ได้จริงๆ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.