Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Kittydior
Posted : Sunday, July 1, 2012 8:30:57 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
คือพอดีแฟนเราจะสร้าง Apartment อ่ะคะ
สี่ชั้น 79 ห้อง สองตึก
สถาปนิกคิดค่าแบบ ตึกละ 350,000
อยากทราบว่าปกติเค้าคิดค่าออกแบบกันประมาณไหนอ่าคะ
แล้วราคานี้แพงหรือถูกคะ
พอดีไม่มีประสบการณ์ด้านนี้จริงๆคะ
ขอบคณทุก คห. มากๆเลยนะคะ ^^

zenario
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, July 1, 2012 3:02:13 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ไม่เคยให้ออกแบบตึก แต่เคยให้ออกแบบโลโก้ร้าน (โลโก้อย่างเดียวเลยนะ ชิ้นเเดียวเลยด้วย) 1 แสย ครับเมื่อ 5 ปีที่แล้ว
เพราะฉะนั้นกรณีนี้ขอเดา (เดาล้วนๆ) ว่าถูกแล้วละ

ฤทธิ์ดาบวงพระจันทร์
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, July 1, 2012 3:13:45 PM(UTC)
Guest

ถ้าสองตึก แบบเหมือนกันเด้ะ ก็ต่อราคาลงมาหน่อย

mk096
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, July 1, 2012 3:43:18 PM(UTC)
Guest

ทั่วไปไม่เกินสิบเปอร์เซนต์ของงาน

บ้านผมถ้าจำไม่ผิดก็เกือบสามแสน (ราคากลางสี่ล้านกว่า สร้างจริงกลายเป็นห้าล้านกว่า)

แต่เค้าต้องดูแลงานเรา ให้เป็นไปตามที่ออกแบบด้วยนะครับ มีอะไรก็โทรไปถาม และเข้ามาตรวจงานเรื่อยๆ

อย่างบ้านผมปีกว่าแล้วยังไม่เสร็จ พอหารเป็นเดือนแล้วก็ไม่เท่าไหร่

ชัยธร
ความเห็นที่ 4 Posted : Sunday, July 1, 2012 4:31:29 PM(UTC)
Guest

ของผมไม่ใช้สถาปนิก ให้เทศบาลเขียนให้ตามเราต้องการน่ะ(ปัญหาไม่มี )
ค่าแบบ + ค่าขออนุญาต พร้อม
ตึกแรก 75 ห้อง = 180,000 (21xx ตรม)
ตึกสอง 45 ห้อง = 150,000 (14xx ตรม) เห็นเด็กที่เขียนบอก ผอ.ปรกติจะคิดประมาณ 100 บาท/ตรม

ราคาแบบนี้เป็นแบบ ap ทั่วไปถ้าคุณออกแบบเป็นคล้าย condo แนวแนวราคาก็คงแพงขึ้นครับ
สถาปนิกเขาคิดค่า design ครับแต่ถ้าสองตึกเหมือนกันก็น่าจะลดได้น่ะครับ ทั้งนี้ให้เขาขออนุญาตให้เลยน่ะครับเราไม่ต้องไปยุ่งอีก

เอาไปเป็นแนวทางน่ะครับ

กลางท้องทะเลและสายลม
ความเห็นที่ 5 Posted : Sunday, July 1, 2012 6:10:10 PM(UTC)
Guest

หลักเกรณ์การคิดราคาค่าออกแบบ ของสมคมสถาปนิกสยาม เขาวางไว้คร่าวๆนะครับ โดยเป็น เปอร์เซ็นต์ตามมูลค่างานไว้ภาพแนบครับ

ที่นี้ก็มาคิดมูลค่างานกัน Apartment 1 ห้อง ราคาค่าก่อสร้าง คิดที่ 100,000 บาท ถ้า 75 ห้องก็ 7,500,000 คิดราคาที่ 5.5 % ได้ 412,500 แต่ทั้งนี้ คือราคาที่ทางสมาคมสถาปนิกสยามแค่กำหนดไว้เป็นแนวทาง ว่าไม่ควรเกินครับ

แต่งานทั้งหมดก็อยู่ที่ คุณภาพงานด้วยนะครับว่าจะเป็ยยังไง แล้วเขามีทีมงานแค่ไหน ครับ
เพราะอาคารขนาดนี้เป็นอาคารขนาดใหญ่ ครับ :-)

กลางท้องทะเลและสายลม
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, July 1, 2012 6:17:12 PM(UTC)
Guest

และนี้คืองานที่เขาต้องทำให้ท่านครับ เป็นอย่างน้อง ทั้งนี้ต้องสอบถามและให้ บ. แจ้งรายละเอียดมาว่า เขาทำอะไรและไม่ทำอะไร ให้ท่าน เพื่อใช้ประกอบการพิจารณา ก่อนดำเนินการจ้างนะครับ

หมวดที่ 2
การบริการขั้นมูลฐาน

เพื่อเป็นหลักในการให้บริการของสถาปนิกในการปฏิบัติวิชาชีพและเพื่อขจัดปัญหาโต้แย้งระหว่างเจ้าของงานและสถาปนิกสมาคมฯ ได้กำหนดมาตรฐานการบริการขั้นมูลฐาน โดยแบ่งขั้นตอนการบริการของสถาปนิกเป็น 5 ขั้นตอนดังต่อไปนี้
2.1 การวางเค้าโครงการออกแบบและการออกแบบร่างขั้นต้น
สถาปนิกจะศึกษาโครงการตามข้อมูลที่เจ้าของงานมอบให้ และข้อมูลเกี่ยวกับบทบัญญัติแห่งกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับโครงการ จะจัดวางเค้าโครงการออกแบบพร้อมทั้งออกแบบร่างขั้นต้นเพื่อเสนอแก่เจ้าของงาน เอกสารที่สถาปนิกจะต้องเสนอให้เจ้าของงานพิจารณาอนุมัติตามขั้นตอนนี้ประกอบด้วย
2.1.1 แบบร่างผังบริเวณแสดงความสัมพันธ์ของอาคาร หรือกลุ่มของอาคารกับบริเวณข้างเคียง
2.1.2 แบบร่างตัวอาคาร ประกอบด้วยแบบแปลนคร่าวๆ ทุกชั้น รูปตั้ง และรูปตัดโดยสังเขป
2.1.3 เอกสารที่จำเป็นอื่นๆ เพื่อประกอบการพิจารณา
2.1.4 ประมาณการราคาก่อสร้างตามขั้นตอนนี้
2.2 การออกแบบร่างขั้นสุดท้าย
สถาปนิกจะใช้ข้อมูลที่ได้รับอนุมัติจากการออกแบบร่างขั้นต้น ตามข้อ 2.1 เพื่อออกแบบร่างขั้นสุดท้ายเสนอแก่เจ้าของงาน เอกสารที่สถาปนิกจะต้องเสนอให้เจ้าของงานเห็นชอบ และอนุมัติตามขั้นตอนนี้ประกอบด้วย
2.2.1 แบบร่างผังบริเวณแสดงความสัมพันธ์ของอาคาร หรือกลุ่มของอาคารกับบริเวณข้างเคียง ตลอดจนความสัมพันธ์ของระบบสาธารณูปโภคใกล้เคียงที่จำเป็น
2.2.2 แบบร่างตัวอาคาร ประกอบด้วยรายละเอียดของแปลนทุกชั้น รูปตัด และแบบอื่นๆที่จำเป็น
2.2.3 แบบร่างแสดงระบบวิศวกรรมทุกสาขาที่เกี่ยวข้อง หรือเฉพาะสาขาที่ตกลงกัน
2.2.4 รายละเอียดวัสดุ และอุปกรณ์ที่จะใช้สำหรับโครงการนี้พอสังเขป
2.2.5 เอกสารอื่นๆที่จำเป็น เพื่อประกอบการพิจารณา
2.2.6 ประมาณการราคาก่อสร้างตามขั้นตอนที่สอง

2.3 การทำรายละเอียดการก่อสร้าง
หลังจากแบบร่างขั้นตอนสุดท้ายได้รับอนุมัติเป็นลายลักษณ์อักษรจากเจ้าของงานแล้ว สถาปนิกจะจัดทำรายละเอียดก่อสร้างเพื่อใช้เป็นเอกสารสัญญาและเอกสารขออนุญาต เอกสารที่สถาปนิกจะต้องส่งมอบให้แก่เจ้าของงานตามขั้นตอนนี้ประกอบด้วย
2.3.1 แบบสถาปัตยกรรมซึ่งประกอบด้วย
• แบบแสดงผังบริเวณ และระบบสาธารณูปโภคภายนอกอาคาร
• แบบแสดงแปลนทุกชั้น
• แบบแสดงรูปทั้ง 4 ด้าน
• แบบแสดงรูปตัดอย่างน้อย 2 รูป
• แบบแสดงรายละเอียด และแบบขยายต่างๆที่จำเป็น
2.3.2 แบบวิศวกรรมโครงสร้าง พร้อมรายละเอียด และรายการคำนวณ
2.3.3 แบบวิศวกรรมสาขาอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง หรือเฉพาะสาขาที่ตกลงกัน พร้อมเอกสารที่จำเป็น
2.3.4 รายการละเอียดประกอบแบบก่อสร้าง
2.3.5 ประมาณการราคากลางค่าก่อสร้าง

2.4 ประกวดราคา
สถาปนิกจะให้ความร่วมมือในการประกวดราคาดังต่อไปนี้
2.4.1 จัดทำประมาณการราคากลางค่าก่อสร้าง
2.4.2 จัดเตรียมเอกสารประกวดราคา
2.4.3 ให้คำแนะนำในการตรวจสอบใบเสนอราคาของผู้รับจ้างก่อสร้าง
2.4.4 ให้คำแนะนำในการคัดเลือกผู้รับจ้างก่อสร้าง
2.4.5 จัดเตรียมเอกสารสัญญา

2.5 การก่อสร้าง
สถาปนิกจะให้ความร่วมมือในการก่อสร้างเพื่อให้การก่อสร้างดำเนินไปตามความประสงค์ในการออกแบบ และเอกสารสัญญาดังต่อไปนี้
2.5.1 ตรวจสอบการปฏิบัติงานของผู้รับจ้างก่อสร้าง ณ สถานที่ก่อสร้างเป็นครั้งคราว และรายงานให้เจ้าของงานทราบในกรณีที่จำเป็น
2.5.2 ให้คำแนะนำแก่ผู้รับจ้างก่อสร้าง เพื่อให้งานก่อสร้างดำเนินไปด้วยความเรียบร้อย
2.5.3 ให้คำปรึกษาและแนะนำแก่ผู้ควบคุมงานของเจ้าของงาน เพื่อให้งานก่อสร้างดำเนินไปตามความประสงค์ในการออกแบบและเอกสารสัญญา
2.5.4 ให้รายละเอียดเพิ่มเติมความจำเป็น
2.5.5 ตรวจและอนุมัติแบบใช้งาน และวัสดุและอุปกรณ์ตัวอย่างและผู้รับจ้างก่อสร้างนำเสนอ

2.6 การส่งมอบเอกสาร
สถาปนิกจะส่งมอบเอกสารตามข้อ 2.1 และ 2.2 จำนวน 5 ชุด และจะส่งมอบเอกสารตามข้อ 2.3 จำนวน 10 ชุด ให้แก่เจ้าของงานในกรณีที่เจ้าของงานต้องการเอกสารมากกว่าที่กำหนด สถาปนิกจะเบิกค่าใช้จ่ายในการจัดพิมพ์เอกสารเพิ่มเติมค่าใช้จ่ายจริง

อ้างอิงจาก มาตรฐานการปฏิบัติวิชาชีพสถาปัตยกรรม พ.ศ. 2532

T_Romance
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, July 2, 2012 9:58:10 PM(UTC)
Guest

ขอออกความคิดเห็นแบบตรงๆเลยนะคะ "ราคาขึ้นอยู่กับสโคปของงานที่ผู้ออกแบบจะต้องทำและการตกลงกันค่ะ"

ราคามาตรฐานที่กำหนดไว้ เป็นราคาที่คุ้มครองทั้งผู้ออกแบบและลูกค้าเอง แต่ในความเป็นจริงแล้ว ราคาที่บริษัทคิด กับราคาฟรีแล็นซ์ ในสโคปงานที่เท่ากัน ราคาก็ไม่เท่ากันค่ะ

ขั้นตอนของการยื่นขออนุญาตของแบบบ้านจะง่ายกว่าขออนุญาตอาคารประเภทอื่นๆ แต่จะเร็วจะช้าขึ้นอยู่กับเทคนิคของแต่ละท่านค่ะ

แนะนำว่าให้ลิสความต้องการของตัวเองแล้วแนบสำเนาโฉนดที่ดินให้ผู้ออกแบบตีราคาค่ะ ถูกใจเจ้าไหนก็คุยรายละเอียดอื่นๆกับเจ้านั้นเลยค่ะ คือรายละเอียดปลีกย่อยมันเยอะ ทั้งๆที่งานสเกลใหญ่ไม่มากก็จริงค่ะ

Kittydior
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, July 4, 2012 8:00:02 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกๆ คห.มากๆเลยนะคะ จขกท เพิ่งได้ Give มา..
จัดให้ไปทุกคนเลยคะ ขอบคุณจริงๆ คะ

ส่วนใครที่หลังไมค์มาว่ารับอาสาออกแบบให้ ขอบคุณนะคะแต่พอดีมีทีมงานอยู่แล้วคะ
ขอบคุณอีกครั้งคะ

Kittydior

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.