Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ลูกแมวยุ๊งยิ๊ง
Posted : Saturday, June 9, 2012 5:36:41 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เรื่องเป็นมาอย่างนี้ค่ะ

แฟน คบ3ปี ยังไม่แต่งงานกันค่ะ

ย่าของแฟน มีที่ดินหลายไร่ จะแบ่งที่ดินให้แฟน 5 ไร่ ติดถนน
(ตกลงกับลูกชาย ซึ่งเป็นพ่อของแฟนไว้)
แต่ที่ดินส่วนอื่นๆ ติดจำนอง (โฉนดแผ่นเีดียวกัน)
เลยทำให้ย่าโอนให้แฟนไม่ได้ ติดจำนองอยู่ 1.8 แสน
จำนองเอาเงินให้อา อาไม่มีเงินมาไถ่คืนให้
ย่าจะขายที่ดินส่วนอื่นๆมาไถ่ แต่ก็ยังขายไม่ได้
ย่าบอกว่าถ้าหาเงิน 1.8แสน มาไถ่ที่ดินคืน
จะให้อีก 2 ไร่

ก็เลยคิดกับแฟนว่า จะหาเงิน 1.8แสน ไปไถ่ = แฟนได้ 5 ไร่ เราได้ 2 ไร่
(ที่ดินใกล้เคียงกันที่ขายไปแล้ว ขายได้ 1 ไร่ = 1.2 แสน)

เพื่อนๆคิดว่าเป็นทางออกที่ดีป่าวคะ เพราะถ้ามัวรอให้เขาขายที่ส่วนอื่นได้ คงนาน
เพราะเขาไม่กระตือรือร้นที่จะขายเท่าไหร่

ต้องทำอย่างไรบ้างคะ ให้เขามาประเมินที่ดินก่อนมั๊ยคะ
เพราะเท่ากับเราจะซื้อที่ดินของย่าแฟน 1.8แสน = 2 ไร่

หรือมีทางออกอื่นๆมั๊ยคะ รบกวนด้วยค่าาาา ไม่มีความรู้เรื่องนี้สักเท่าไหร่ ><

jutapit
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:12:11 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
แหะๆ ที่แถวไหนครับ ทำไมราคาถูกดีจัง

ไม่ได้ช่วยอะไรเลยมั้ง

นายช่างเฒ่า
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:23:54 PM(UTC)
Guest

1.สรุปว่าที่ดินแปลงนี้รวมแล้ว7ไร่ใช่ไหม
2.ถ้าเอาเงินไปไถ่ย่อมทำได้ ไถ่แล้วโอนเป็นชือร่วม แฟนและชื่อคุณโดยให้เจ้าหน้าที่ระบุสัดส่วนการถือคลองในโฉนด คุณ2ส่วนแฟน5ส่วน
3.ถ้าไม่อยากทำตามข้อ1 ก็ให้ย่าดำเนินการยื่นเรื่องแบ่งแยกเป็น2แปลง แล้วไปไถ่ถอนออกมาแล้วโอนให้แฟน5ไร่ ให้คุณ2ไร่ แต่จะใช้เวลาประมาณ2-3เดือนจะรอได้ไหม
4.ต้องแน่ใจว่าญาติคนอื่นไม่มีปัญหานะครับ โดยเฉพาะ อา

สรุปว่าวิธีไหนก็ได้เพียงแต่ให้คุณต้องถือกรรมสิทธิ์ด้วยและครอบคลุมกับจำนวนเงินที่ลงไปครับ เพราะอย่างน้อยเกิดอะไรขึ้นในอนาคตระหว่างแฟนและคุณ คุณก็ไม่ได้จ่ายเงินเปล่ายังมีดินอยู่ครับ

ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:30:34 PM(UTC)
Guest

คือราคาที่แท้จริง เราไม่ทราบอ่ะค่ะ แต่ย่าแฟนพูดประมาณว่า
ถ้าหาเงินมา 1.8 แสน มาไถ่คืน จะให้เพิ่มอีก 2 ไร่อ่ะค่ะ

ย่ามีที่ดิน ประมาณ 25 ไร่ แต่โฉนดเดียวกันหมดเลยอ่ะค่ะ
อีกวิธีนึงคือ ทำสัญญาแฟนกู้เงินเรา(ส่วนหนึ่ง) แล้วไปไถ่คืน
จากนั้นแฟนค่อยแบ่งให้เรา หรือไม่ก็ผ่อนเงินเราคืน

อา มี 2 คนค่ะ คนนึงได้ประโยชน์ เพราะเขาเป็นคนไปจำนองมา จะได้ใช้หนี้แทนเขา
ส่วนอาอีกคน เสียประโยชน์ พูดประมาณว่า ทิ้งไว้งั้นแหละ ไม่ต้องไถ่คืนมาหรอก

ต้นเหตุก็คือ อาคนที่เสียประโยชน์
แต่ก่อนเขาเป็นหนี้ ที่ดินเขาขายไม่ออก เลยมาขอที่ดินของพ่อแฟน7ไร่ ไปขาย(ที่ดินสวย ทำเลดี)
แล้วก็แบ่งเงินให้พ่อแฟนส่วนหนึ่ง แล้วเอาเงินที่เหลือไปใช้หนี้
เหมือนเป็นคำที่คุยกันไว้อ่ะค่ะ พ่อแฟนขายที่ช่วยน้อง
ย่าก็เลยแบ่งที่ดินให้พ่อแฟนคืน (โดยที่พ่อแฟนให้แฟนรับแทน)
เรื่องราวเป็นมาอย่างนี้อ่ะค่ะ ไม่งง นะคะ อิอิ

tee-aun
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:51:17 PM(UTC)
Guest

ผมว่าแปลก มองเป็น 2 ประเด็น
1.โฉนดใบเดียวกันทั้ง 25ไร่ ถ้าเอาไปจำนองพวกนอกระบบ เขาไม่สนใจหรอกว่าคุณจะเอาเงินโดยคำนวณจากที่1ไร่ 20 ไร่หรือ 25ไร่ เขาอาจให้เงินตามราคาที่แค่ 1ไร่ แต่ถ้าหลุด เขาจะได้หมดทั้ง 25 ไร่นะ ผมว่าเพราะว่าเป็นโฉนดใบเดียว
2.คุณบอกว่าได้ 5ไร่ ที่อื่นติดจำนอง แสดงว่าติด20ไร่ ที่อื่นขาย1.2แสน/ไร่ แต่คุณกำเงินแค่ 1.8แสนไปไถ่ได้เหรอ20ไร่ งง งง
อันนี้คิดเองนะครับ ไม่ได้มีความรู้เรื่องกฏหมาย

นายช่างเฒ่า
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:59:23 PM(UTC)
Guest

ผมว่าถ้ามีเรื่องที่คิดว่ายุ่งหรือเผื่อว่ามีอะไรซับซ้อนกว่านี้ที่ไม่รู้ข้อมูลให้สบายๆ ก็ให้ย่ายื่นเรื่องแบ่งแยก ออกมาเลยเป็น2ไร่ 5ไร่ และ18ไร่ แล้วไปไถ่ถอนออกมาและโอนใส่ชื่อคุณไป2ไร่ ชื่อแฟน5ไร่ ที่เหลือจะเป็นชื่อใครก็แล้วแต่ย่า

เรื่องที่ดินยิ่งเป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกันระหว่างพี่น้อง และกองมรดก ต้องทำให้ชัดเจนก่อนเดี๋ยวถ้าย่าเป็นอะไรไปปัญหาตามมา ยิ่งคุณอยู่ในฐานะแฟนเอง ซึ่งอนาคตยังไม่รู้แน่

ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:59:26 PM(UTC)
Guest

จำนองในระบบนะคะ ธกส
ให้เจ้าหน้าที่เชคให้เขายบอกว่าถ้าไถ่คืน ต้องจ่าย 1.8 แสนอ่ะค่ะ

ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, June 9, 2012 7:03:46 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณมากๆค่ะ จะเอาทุกๆคห ไปให้แฟนศึกษาอีกที

^__^

BOPI
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, June 9, 2012 8:26:32 PM(UTC)
Guest

เรื่องทั้งหมด ดำเนินการได้ไม่ยาก ถ้าทุกอย่างเป็นไปอย่างที่ตกลง

แต่ในอนาคต อาจจะยุ่งยาก ถ้า "เลิกกัน"

9line
ความเห็นที่ 9 Posted : Saturday, June 9, 2012 10:04:03 PM(UTC)
Guest

ก่อนอื่นไปที่สำนักงานที่ดิน แล้วประเมินราคาก่อนค่ะ (ซึ่งราคาที่ได้มักจะต่ำกว่าตลาด)
เพื่อจะได้รู้ราคาที่ดินที่แท้จริง เอามาประเมินใหม่
ฟังจากปากต่อปาก ไม่สามารถประเมินราคาที่แท้จริงได้นะคะ เคยมีมานักต่อนักแล้ว
(ยังไงเสีย เขาคือญาติของแฟนนะคะ ขนาดเป็นญาติเราเองยังต้องฟังหูไว้หูเลย อนาคตไม่แน่นอน นับจริงๆ คือเขาไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับเราสักนิดดดด จงระวังค่ะ)

ถ้าราคาประเมินอยู่สักไร่ละ 80,000-100,000 เราว่าก็คุ้มที่จะลงทุนค่ะ

ทีนี้อีกส่วนที่ควรพิจารณา ยอดจำนอง ที่ 180,000 หรือ จ่ายไปบ้างแล้วเหลือยอดแค่ 180,000 ?
น่าคิดนะคะ ถ้ามูลค่าที่ดินมันสูงกว่ายอดจำนองมากๆ (ตีว่า 25ไร่ ไร่ละ 80,000 = 2 ล้านบาท)
ทำไม 2 คุณอา และ คุณย่า ไม่ดิ้นรนไถ่ถอน คุณอาท่านหนึ่งบอกว่าปล่อยให้ยึด ?
จุดนี้ทำให้เราคิดว่า ควรจะทราบราคาที่ดิน และมูลค่าหนี้ ที่แท้จริงก่อน

..
..
ถ้าเป็นตามที่เล่ามา (มูลค่าที่ดิน+ยอดจำนอง ตามที่เล่า)
ก็ทำสัญญาจะซื้อจะขาย ที่ดิน 2 ไร่ ผู้ซื้อคือ คุณเอง ผู้ขายคือ เจ้าของที่ดิน
(ถ้าคุณอาไม่ใช่เจ้าของที่ดิน อย่าทำสัญญาในชื่อคุณอา)
โดยลงรายละเอียดเงินที่ชำระไปแล้ว 180,000 และ วันที่จะโอนที่ดินให้ผู้ซื้อให้ชัดเจน
แนบท้ายสัญญาให้รอบคอบนะคะ
หากไม่ทำการโอนภายในวันที่... ถือว่าผู้ขายรับสภาพหนี้ โดยถือที่ดินโฉนดเลขที่...(ที่ดินที่จะไถ่นี่แหล่ะ) เป็นทรัพย์ค้ำประกัน
อย่าลืมพยาน ทั้งฝั่งเราและเขา +เจ้าหน้าที่รัฐ ที่ไม่ใช่เพื่อน/ญาติ ของอีกฝ่าย

ทางคุณย่าเมื่อเราไถ่ที่ดินออกจากธนาคารแล้ว ก็ให้ไปแบ่งโฉนด จัดสรรตามที่ตกลงไว้ค่ะ
แฟน 5 ไร่ เรา 2 ไร่

...
...
ข้อควรระวัง 2 ไร่ ของเราควรจะมีส่วนที่ติดถนน อย่างน้อย 4 เมตร เพื่อเป็นทางเข้าออกนะคะ
(ให้ดีคือ 6 เมตร คือ รถ2คัน สวนเข้าออกได้ รถใหญ่เข้าออกได้)
ไม่งั้นที่ดินของเรา ถือเป็นที่ดินตาบอด (ไม่มีทางออกสู่สาธารณะ) ซึ่ง มูลค่าที่ดิน จะ ต่ำ กว่าราคาที่เคยประเมินไป โค ต ร ๆ
เรียกว่า ขายคืน ขายต่อ ก็ขาดทุน 1000000 %
จะทำการก่อสร้างเพื่อที่อยู่อาศัยเอง ก็ลำบาก เนื่องจาก ต้องหาทางออกให้กับที่ดินให้ได้ก่อน เป็นกฏหมายค่ะ
ซึ่งอาจจะต้องซื้อที่ดินที่ติดถนนเพิ่ม (ซึ่งจะโค ตร แพง เพราะ เราจำเป็นต้องได้มา)
หรือ ขอทางภาวะจำยอม ซึ่งคงไม่มีใครอยากจะยอมเป็นทางผ่านให้เราง่ายๆ หรือ ฟรีๆ เพราะเขาจะต้องเสียที่ดินส่วนนั้นไป ส่วนมากก็ต้องขึ้นศาลตัดสินกัน
ซึ่งก็ต้องต่อสู้เพื่อให้ได้ทางจำยอมกว้างเท่าไหร่ กี่เมตร อีกต่างหาก
(เคยมีกรณีไม่มีรถ และขอทางภาวะจำยอม ก็ได้ทางกว้าง 1 เมตร เพื่อเดินเข้าออก
หรีือ กรณีมีรถยนต์ ก็อาจจะได้แค่ 2.5 เมตร ซึ่งเข้าออกลำบาก
เพราะ ศาลจะใช้ข้อมูล ณ ตอนนั้นๆ เพื่อดูความจำเป็นของเราในการกำหนดขนาดทางจำยอม)
ด้วยทั้งหมดทั้งมวล ย่อมไม่ได้ เพื่อนบ้านที่รักกันแน่ๆ

และอย่าให้ที่ดินของเราใช้ทางเข้าออกร่วมกับที่ดินแฟน เนื่องจาก คำว่า แฟน ยังไม่มั่นคงพอค่ะ จงระวัง

9line
ความเห็นที่ 10 Posted : Saturday, June 9, 2012 10:19:43 PM(UTC)
Guest

ลืมบอก

ตอนไปสำนักที่ดินก็ตรวจดูว่าที่ดินผืนนั้นอยู่ในเขตอะไรด้วยนะคะ เขตอุตสาหกรรม เกษตรกรรม พักอาศัย ฯ

พวกนี้จะเป็นตัวกำหนด สาธารณูปโภค ไฟฟ้า ประปา ทางระบายน้ำ ซึ่งมีผลตรงๆ กับมูลค่าที่ดินค่ะ

เป็นไปได้ ดูแผนพัฒนา พวกเขตการขยายตัวเมือง แนวตัดถนน แนวขยายถนน เพื่อประกอบการตัดสินด้วยก็ดีค่ะ

(เช่น ที่ดินเราอยู่ในเขตขยายถนน แล้วคุณย่าแบ่งที่ดินติดถนนให้เรากับแฟน
พอถึงเวลาขยายถนนจริงๆ ที่ดินเราก็โดนเวณคืนไปครึ่งนึง จบเศร้าเลยค่ะทีนี้ - -*
หรือ ที่ดินอยู่ในเขตเกษตรกรรม ไฟฟ้า ประปาไม่มีแผนเข้าพื้นที่
และเราไม่มีแผนทำไร่ทำสวน เก็บที่ดินไว้เปล่าๆ เสียภาษีที่ดินไปเถอะ
หรือ ปล่อยเช่าทำไร่ทำสวนทำนา (ซึ่งส่วนมากก็ปากเปล่า)
ทำไปทำมา นานเข้าเป็น 10ปี เขาร้องเป็นที่ดินปฏิปักษ์ อ๊ะจ๊ากก - -*
หรือ ที่ดินเขตอุตสาหกรรม ผ่านไปไม่นาน โรงงานไก่/สุกรมาตั้ง ห่างไม่กี่ร้อยเมตร
รูป รส กลิ่น เสียง ให้ตรึมมม มูลค่าที่ก็ตก จะอยู่ก็ เอิ่มม จะขาย ก็ยาก เว้นแต่เจ้าของโรงงานจะขยาย 555+)

LArc026
ความเห็นที่ 11 Posted : Saturday, June 9, 2012 10:36:56 PM(UTC)
Guest

ความเห็นบน ละเอียดรอบคอบดีมาก

ความเห็นที่ 12 Posted : Sunday, June 10, 2012 5:17:49 AM(UTC)
Guest

จขกท ขอเพิ่มเติมเป็นข้อๆนะคะ จากความคิดเห็นด้านบน

1.ก่อนอื่นไปที่สำนักงานที่ดิน แล้วประเมินราคาก่อนค่ะ (ซึ่งราคาที่ได้มักจะต่ำกว่าตลาด)
เพื่อจะได้รู้ราคาที่ดินที่แท้จริง เอามาประเมินใหม่
ฟังจากปากต่อปาก ไม่สามารถประเมินราคาที่แท้จริงได้นะคะ เคยมีมานักต่อนักแล้ว
(ยังไงเสีย เขาคือญาติของแฟนนะคะ ขนาดเป็นญาติเราเองยังต้องฟังหูไว้หูเลย อนาคตไม่แน่นอน นับจริงๆ คือเขาไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับเราสักนิดดดด จงระวังค่ะ)

ตอบ...คิดเหมือนกันค่ะ ว่าต้องประเมินก่อน ถ้าประเมิน รวมแล้ว 2 ไร่ ต่ำกว่ 1.8 แสน
เงินส่วนต่างก็จะทำสัญญาให้แฟนกู้เงินเราอ่ะค่ะ สมมุติประเมินแล้วไร่ละ 7 หมื่น
2 ไร่ก็ 1.4 แสน ส่วนต่าง 4 หมืื่นก็จะให้แฟนทำสัญญาเงินกู้เราอ่ะค่ะ
แล้วก็โอนสองไร่นั้นเป็นชื่อเรา จนกว่าแฟนจะใช้หนี้เราครบ 1.8 แสน เราถึงจะโอนคืนให้

ทีนี้อีกส่วนที่ควรพิจารณา ยอดจำนอง ที่ 180,000 หรือ จ่ายไปบ้างแล้วเหลือยอดแค่ 180,000 ?
น่าคิดนะคะ ถ้ามูลค่าที่ดินมันสูงกว่ายอดจำนองมากๆ (ตีว่า 25ไร่ ไร่ละ 80,000 = 2 ล้านบาท)
ทำไม 2 คุณอา และ คุณย่า ไม่ดิ้นรนไถ่ถอน คุณอาท่านหนึ่งบอกว่าปล่อยให้ยึด ?
จุดนี้ทำให้เราคิดว่า ควรจะทราบราคาที่ดิน และมูลค่าหนี้ ที่แท้จริงก่อน

ตอบ...ที่ดินประมาณ 25 ไร่ แต่เอาไปจำนองไม่ทราบว่ากี่ไร่ค่ะ โทรไปเชคกับกรมที่ดินแล้ว
เขาบอกว่ายอดเงินต้นรวมดอก 1.8 แสน แต่ที่ดินติดจำนองหมดเพราะว่าโฉนดเดียวกันน่ะค่ะ

ถ้าเป็นตามที่เล่ามา (มูลค่าที่ดิน+ยอดจำนอง ตามที่เล่า)
ก็ทำสัญญาจะซื้อจะขาย ที่ดิน 2 ไร่ ผู้ซื้อคือ คุณเอง ผู้ขายคือ เจ้าของที่ดิน
(ถ้าคุณอาไม่ใช่เจ้าของที่ดิน อย่าทำสัญญาในชื่อคุณอา)
โดยลงรายละเอียดเงินที่ชำระไปแล้ว 180,000 และ วันที่จะโอนที่ดินให้ผู้ซื้อให้ชัดเจน
แนบท้ายสัญญาให้รอบคอบนะคะ
หากไม่ทำการโอนภายในวันที่... ถือว่าผู้ขายรับสภาพหนี้ โดยถือที่ดินโฉนดเลขที่...(ที่ดินที่จะไถ่นี่แหล่ะ) เป็นทรัพย์ค้ำประกัน
อย่าลืมพยาน ทั้งฝั่งเราและเขา +เจ้าหน้าที่รัฐ ที่ไม่ใช่เพื่อน/ญาติ ของอีกฝ่าย

ตอบ...ขอบคุณมากๆค่ะ จะระวังให้มากๆ ตอนนี้เราคิดว่า ให้โอนเป็นชื่อแฟนหมด 7 ไร่
แล้วแฟนค่อยโอนให้เราอีกที (ทั้งนี้ไม่แน่ใจว่าต้องครอบครองกี่ปี ถึงจะโอนให้บุคคลอื่นได้)
ก็จะทำสัญญากู้เงิินอ่ะค่ะ ให้แฟนผ่อนส่งให้เราจนครบ ถึงจะโอนคืนให้

9line
ความเห็นที่ 13 Posted : Sunday, June 10, 2012 6:47:32 PM(UTC)
Guest

เจตนาคุณ จขกท คือ อยากช่วยไถ่ที่ เพื่อให้แฟนได้ที่ดินส่วนแบ่ง ไม่ได้หวังจะเอาที่ดินไว้เอง ^^

"...เงินส่วนต่างก็จะทำสัญญาให้แฟนกู้เงินเราอ่ะค่ะ สมมุติประเมินแล้วไร่ละ 7 หมื่น
2 ไร่ก็ 1.4 แสน ส่วนต่าง 4 หมืื่นก็จะให้แฟนทำสัญญาเงินกู้เราอ่ะค่ะ
แล้วก็โอนสองไร่นั้นเป็นชื่อเรา จนกว่าแฟนจะใช้หนี้เราครบ 1.8 แสน เราถึงจะโอนคืนให้..."

เรามองว่า สัญญาส่วนต่าง คือ (1.8แสน-ราคาประเมินที่ดิน 2ไร่) จขกท เสียเปรียบอยู่อ่าค่ะ
ยืมเงินจริง 1.8 แสน แต่สัญญา X หมื่น

ตรงนี้ หมายความว่า จขกท ต้องจ่ายเงินไปก่อนโดยยังไม่มีหลักประกันใดๆนอกจากลมปาก
(เพราะต้องไถ่ที่ดินออกมาก่อน คุณย่าถึงจะแบ่งโฉนดยกที่ดินให้แฟนได้)
เรามองว่า เสี่ยงเกินไป ค่ะ

ถ้าทำสัญญาเงินกู้ 1.8 แสน ไปเลยจะดีกว่าไหมคะ
โดยให้แฟนใช้หลักทรัพย์ของแฟนค้ำประกัน
หรือ หากไม่มีก็ให้ คุณย่าเจ้าของที่ดินเป็นผู้ค้ำประกัน อาจจะใช้ที่ดินผืนนั้น เป็นหลักทรัพย์ค้ำ
พอหลังจากแฟนได้รับโอน ก็แนบท้ายสัญญาเพิ่ม เปลีี่ยนหลักทรัพย์คุณย่า เป็นที่ดินของแฟน 7 ไร่
ไม่ต้องโอนเป็นชื่อ จขกท เว้นแต่ผิดสัญญา ก็ดำเนินการตามกฏหมายไป

และระยะผ่อน ไม่ควรยืดนานนัก นะคะ

..
..
ทีนี้ หนักๆเลยคือ เราต้องประเมิน ความสามารถของคุณแฟน อ่ะ
ปกติเงิน 1.8แสน ไม่ใช่เงินจำนวนมาก
มนุษย์เงินเดือนที่มีประสบการณ์ทำงาน 2 ปี ก็มีเครดิตพอจะกู้ยืมจากระบบได้แล้ว
(บางคนสามารถเก็บหอมรอมริบได้มากกว่าด้วยซ้ำ)

ดังนั้น ต้องประเมิน ว่าคุณแฟนสามารถจ่ายหนี้เราได้หรือไม่
อาชีพการงาน รายได้ต่อเดือน รายจ่ายต่อเดือน เชื่อถือได้

กลัวจริงๆว่า จขกท จะเกรงใจแฟน ไม่กล้าทวง เมื่อถึงเวลา
เพราะถ้าทวง ก็คือ มีปัญหากันกับแฟน ไม่สวยแน่แหล่ะค่ะ
ลองคิดดู แฟนอาจจะจ่ายช้า หรือ มีปัญหาเดือนนั้นจ่ายไม่ได้ มาปรึกษากับ จขกท
แล้ว จขกท จะทำอย่างไรคะ .. ร้อยทั้งร้อย ยอม ยังไม่ต้องจ่าย (เป็นเราเองก็ยอม - -*)
ทบไปหลายเดือนเข้า กลายเป็นเงินก้อน ยิ่งจ่ายไม่ไหว แล้ว จขกท จะทำอย่างไร ..ยืดดด ระยะเวลา ?
สมควรพูดคุยกับแฟนให้ เคลียร์ๆ แบบไม่ต้องเกรงใจ
แต่ แฟนก็จะมองว่าเรา งก หรือ อะไรต่อมิอะไร ไปอีก

เรื่องนี้ แฟนคุณ มีแต่ได้ กับ ได้
ได้กู้เงินแบบไม่ต้องเสียดอก ได้ที่ดิน 5 ไร่ ฟรีๆ ถ้าคิดจะคดโกง
(ถ้าทำสัญญาส่วนต่าง แฟนจะเป็นหนี้ จขกท แค่ ไม่กี่หมื่น
หรือ อาจจะไม่เป็นหนี้เลย เพราะ 2ไร่ ที่โอนให้ จขกท นับว่า จขกท ได้ผลตอบแทนคุ้มไปแล้ว)

คิดให้ดีนะคะ ว่ารับความเสี่ยงไหวไหม

....
ขออภัยนะคะ
แฟน คบกันมานานเป็น 10 ปี เลิกกัน ก็กลายเป็นคนอื่นค่ะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.