Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Chaonado
Posted : Saturday, June 9, 2012 9:04:19 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
หากจะซื้อบ้าน คอนโด ที่ดิน หรืออสังหาริมทรัพย์อื่นๆ ท่านจะต้องคำนึงถึงอะไรบ้างครับ ที่ผมถามก็เพื่อจะเอามาเป็นโปรเจคทำอะไรสักอย่างอะนะครับ แต่ต้องการถามเผื่อได้รับข็อมูล หรือแนวทางอื่นดูบ้าง ขอบคุณครับ

ไม่ชอบใครบงการ
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, June 9, 2012 9:24:09 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
สิ่งแวดล้อม ,การเดินทางสะดวก , สิ่งอำนวยความสะดวก ใกล้ห้างสรรพสินค้า โรงพยาบาล ,สาธารณูปโภคครบครัน และที่สำคัญที่สุดคือโครงการที่จะซื้อนั้นมีความน่าเชื่อถือ หรือไม่

Chaonado (Chaonado)
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, June 9, 2012 9:35:21 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณครับท่าน ไม่ชอบใครบงการ มีแง่อื่นบ้างไหมครับ ผมอยากถามในแง่ลึกกว่านั้นที่คนส่วนใหญ่อาจไม่ค่อยรู้อะครับ เช่นเรื่องการคิดค่าโอน ภาษี ภาษีโรงเรือน การออกแบบในเชิงลึก ฮวงจุ้ย การลงเสาเข็ม เงื่อนไขทางกฎหมายต่างๆ ฝังเมือง ประมาณว่าในฐานะของคนซื้อหรือคนลงทุนนะครับ

Avexiouz
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, June 9, 2012 9:53:32 PM(UTC)
Guest

ภาษี ถ้าที่ดินเปล่าทิ้งร้างไม่ได้เอาไปใช้ประโยชน์เลยจะเสียภาษีแพงกว่า
ถ้าขายต่อเร็วกว่ากำหนดกี่ปีหรือเงื่อนไขอะไรก็จำไม่ได้ จะโดนภาษีธุรกิจเฉพาะ ไม่แน่ใจว่ารวมถึงที่ดินเปล่าด้วยไหม

ผังเมืองก็มีรายละเอียดเยอะครับ ต้องเจาะจงรายแปลงแล้วไปไล่อ่านดู ทำบ้านจัดสรรกำหนดขั้นต่ำแปลงละกี่ตรม เงื่อนไขพื้นที่สิ่งปลูกสร้างเทียบกับที่ดินเท่าไหร่ พื้นที่อาคารรวมไม่เกินเท่าไหร่ พวก FAR OSR การใช้ประโยชน์เพื่อจุดประสงค์อื่นๆในพื้นที่นั้นมีคนขอจนหมดโควต้ารึยัง
ลองดูเอกสารจากเว็บกรมโยธาธิการและผังเมือง

ดอกไม้ทะเล
ความเห็นที่ 4 Posted : Sunday, June 10, 2012 5:12:29 AM(UTC)
Guest

หลักของผม

บ้านซื้อเพราะต้องอยู่อาศัยก็ต้องเอาสะดวกสบาย อยู่แล้วมีความสุข

ที่ดินซื้อเพื่อทำเกษตรก็เอาดินดี น้ำดี วิวดี การคมนาคมขนส่งดี

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.