Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

tpanupan
Posted : Friday, June 8, 2012 5:23:36 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ถ้าผมสร้างแบบนี้มัน 332 ตรม ถูกแล้วใช่ไหมครับ และควรออกแบบหลังแบบไหนดี ใจชอบแบบทรงเหลียม เรียบ ไม่ต้องเล่นระดับอะไรมากมาย ถ้าสร้าง ตจว ที่อยุธยา งบประมาณมันน่าจะสักเท่าไรครับ (ใจจริงวางไว้ไม่เกิน 3.5 บ้าน รวมรั้วง่ะคับ)

[YOUTUBE]8ddcd9e7-8bd8-42b7-98e4-6d2884120a2c.jpg[/YOUTUBE]
TAQKY (tpanupan)
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 8, 2012 5:25:51 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ออกแบบหลังคานะคับ ^^ ถ้าวัสดุชั้นล่างปูด้วยหินแกรนิตโต้ ชั้นบนปูด้วยปาร์เก้ไม้มะค่าแดงสีมันเงา หลังคาแบบเรียบมัน ๆ งะ ส่วนประตู หน้าต่างอยากได้แบบ uPVC หรือว่าต้องปรับลด หรือเพิ่มอะไหมครับ

ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 5:28:30 AM(UTC)
Guest

สเปคที่วางไว้ประมาณนี้งะคับ ไม่ทราบว่าต้องลดหรือเพิ่มส่วนไหนไหมครับ

1. ยกพื้นชั้นล่างสูงกว่าระดับดินเดิมบริเวณพื้นที่ก่อสร้างประมาณ 90 ซม.
2. พื้นที่ชั้นล่าง ปูด้วยกระเบื้องแกรนิตโต้ 0.60 x 0.60 ม.
3. พื้นที่ชั้นบน ปูด้วยปูปาร์เก้ไม้มะค่า 4 x 14 เคลือบเคมเกลซ โพลียูรีเทรน
4. ผนังคอนกรีตมอลเบาความหนา 7.5 ซม/ อิฐมอญ ฉาบปูนเรียบทาสี บางส่วนเซาะร่อง
5. ผนังกรุหินทรายสีธรรมชาติ ตำแหน่งระบุตามแบบที่กำหนด
6. กระเบื้องห้องน้ำ โถสุขภัณฑ์ชั้นบนและล่าง ปูกระเบื้องเซรามิค 30x30 พื้น ผนังจรดฝ้า และก่อ ปู Top counter แกรนิตดำ
ประห้องน้ำแบบไม้ (กันชื้น) ห้องน้ำแยกโซนแห้ง โซนเปียก ซ้าย ขวา เคอร์เตอร์อยู่ตรงกลาง
7. ลานซักล้างกระเบื้อง Cotto 8x8 สีเรียบ / เกรด A ผิวด้าน คอนกรีตเสริมเหล็ก
8. ระเบียง เฉลียง กระเบื้อง Cotto 12x12 สีเรียบ / เกรด A ผิวด้าน
9. ลาดจอดรถและทางเดินรถ เทผิวคอนกรีตพิมพ์ลาย (คอนกรีตเสริมเหล็ก)
10. หน้าต่างทั่วไป แบบยาว กระจกเขียวใส 5 มม. , ประตูหน้าต่าง ขอเป็นวัสดุแบบ uPVC
11. ประตูห้องนอนแบบบานสำเร็จรูป Doric รุ่น Popular2 + ลูกบิคสแตนเลส/วงกบ ไม้แดง 2 x 4 บังใบ 35 มิล ทาสีน้ำมัน
12. สีภายใน สีน้ำอะคีลิค คุณภาพสูง ป้องกันกันเชื้อราและเช็ดล้างและทำความความสะอาดได้ (TOA (Duraclean)
13. สีภายนอก สีน้ำอะคีลิค คุณภาพสูง เช็ดล้างทำความสะอาดตัวเองได้ (TOA Supper Shield)
14. บันไดคอนกรีตเสริมเหล็ก ด้านบนเป็นไม้มะค่า ทาเคมเกลซ ห้องใต้กระไดก่อปูนและปูกระเบื้องเคลือบ 12x12
15. บัวพื้น ไม้เนื้อแข็ง ทาสีอะคีลิค
16. เดินท่อ PE 20 มม. อัดน้ำยาเคมีลงดิน ป้องกันปลวก
17. ก่อเคาร์เตอร์ปูนสำหรับพื้นที่ห้องครัวและพื้นที่สำหรับจัดวางอาหาร เป็นรูตัว U และ L ตามแบบ
18. กระเบื้องหลังคาซีแพค รุ่น Deep Maroon พร้อมฉนวนกันความร้อน 6” พร้อมระแนงไม้ตีเว้นช่อง กรุตาข่ายกันแมลง
19. ฝ้าหลุมชั้นล่างยิปซั่มบอร์ดฉาบหนา 9 มมทาสีพลาสติก ฝ้าห้องน้ำแบบเรียบกันชื้น 9 มม ฝ้าชั้นบนแบบมีฟอล์ย 9 มม.

บาเยงนอง
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 6:11:41 AM(UTC)
Guest

ข้อแรก

แปลนยังดูไม่ดีเลยครับ คุณมีตั้งสี่ห้องนอน ห้องนอนเล็กยังมีขนาดเท่าห้องนอนใหญ่ของบ้านจัดสรรบางแห่ง แต่คุณมีห้องน้ำเล็กเล็กแค่ห้องเดียว ไม่ตีกันตายเลยหรือครับ
ผมไม่ทราบว่าคุณไปได้แบบบ้านหลังนี้มาจากไหน ไม่ค่อยลงตัวเท่าไร

ชั้นล่าง
- สิ้นเปลืองเนื้อที่ก่อสร้างไปหลายส่วน ที่เห็นได้ชัดก็ตรงบันได กับห้องน้ำ ( อ้อ เขียนแปลนบันไดยังไม่ถูกนะครับ)
- ห้องนั่งเล่น กับห้องรับแขกเหมือนห้องแบ่งเช่านะครับ
- ห้องครัวกับห้องอาหาร ผัดกระเพราหมูไข่ดาวทีฟุ้งไปทั้งบ้าน

ชั้นบน
- ห้องน้ำน้อยเกินไป
- ยังไม่เห็นทิศทางแดดลม แต่ก็เดาได้ว่าคงไม่ได้คำนึงถึงเท่าไร

ส่วนงบประมาณ เตรียมไว้สักสองเท่า ถ้าจะทำตามแบบนี้จริงจริง
แต่เป็นผม จะเปลี่ยนแบบใหม่ก่อน

ผมไม่ทราบว่าคุณได้แบบมาจากไหน ถือว่าผมวิจารณ์แบบนะครับ ไม่ได้วิจารณ์ผู้ออกแบบ

[YOUTUBE]bbcb38eb-3015-4f97-8f13-3184c25b699c.jpg[/YOUTUBE]
zenario
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 6:32:31 AM(UTC)
Guest

ตามคห.3เลยครับ แต่เพิ่มนิดนึง แอบแปลกใจว่าทำไมห้องนอนใหญ่อยู่หลังบ้านครับ
ปล.ถ้าจะทำตามแบบจริง งบบ้าน ไม่รวมรั้ว ผมว่าน่าจะมีสัก 4+ m ครับ เรื่องปรับลดสเป็กคงตอบไม่ได้ครับ ขี้นกับว่า จขกท. ให้ความสำคัญกับอะไรมากกว่ากันครับ

กลางท้องทะเลและสายลม (กลางท้องทะเลและสายลม)
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 8, 2012 7:45:42 AM(UTC)
Guest

เขามางงว่ามีแบบฟอคอน แต่ไม่มีแบบ แปลนหลังคา? ??
ราคาก็ ตารางเมตรละ 15000 +- ครับ

tolstoy
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, June 8, 2012 8:27:01 PM(UTC)
Guest

พื้นที่หลังคาคลุม ประเมิณคร่าว ๆ 15000บาท/ตรม. สำหรับวัสดุเกรดกลาง ๆ
พื้นที่ยื่นไม่มีหลังคา ตีสัก 5000 บาท/ตรม.

หลังคาผมมองเป็นจั่ว ใหญ่ 1 และจั่วเล็ก ด้านหน้า อีกอันนึงพอ
ด้านหลังตรงระเบียงอาจจะวางเสาทำหลังคาโพลี เท slope

คอมเม้นแปลนนิดหน่อยคือ ห้องน้ำน้อยไปไม่สัมพันธ์กับห้องนอน 4 ห้องนอน แต่กลับมีห้องน้ำ แค่ 2 ห้อง และชั้นล่างไม่มีพื้นที่อาบน้ำ

ครัว สูญเสียพื้นที่ตรงกลางไปอย่างน่าเสียดาย และน่าจะแบ่งให้เป็นสัดส่วนชัดเจนมากกว่านี้ครับ

sweet_acid
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:01:15 AM(UTC)
Guest

แอบแปลกใจว่าห้องน้ำน้อยค่ะ ^^'

ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, June 9, 2012 4:16:39 PM(UTC)
Guest

จริงแล้วมันเป็นแบบนี้งะคับ แต่ว่าผมปรับเปลี่ยนเองครับคืออยากได้ 4 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ และอยากให้แต่ละห้องเท่า ๆ กัน แต่ถ้าแบบที่เขียนมาตอนแรกดีแล้ว ผมก็จะเอาตามแบบนั้น เพื่อว่าจะลดพื้นที่ได้อีก ลองดูให้หน่อยว่าลงตัวไหม อ๋อ แล้วถ้าผมปูแกรนิตโต้ทั้งบนและล่างเลยมันจะโอเคไหมครับ หรือว่ามันจะน้ำหนักมากไปสำหรับพื้นที่ชั้นบนครับ

[YOUTUBE]0ff58664-3dd6-44e9-86f2-4205a4481a56.jpg[/YOUTUBE]
ความเห็นที่ 9 Posted : Saturday, June 9, 2012 4:17:38 PM(UTC)
Guest

ถ้าตามแบบแรกข้างบน มันประมาณ กี่ ตรม งะครับ คำนวณไม่ถูกครับ

Avexiouz
ความเห็นที่ 10 Posted : Saturday, June 9, 2012 7:38:58 PM(UTC)
Guest

ลองดูแบบบ้านของบริษัทใหญ่ๆ เช่นพวก L&H แสนสิริ ฯลฯ รึยังครับ มีแบบที่ดูลงตัวกว่านี้เยอะ
หรือว่าอันที่มีอยู่มีแบบคำนวณโครงสร้างแล้วจะยึดตามนี้

ห้องน้ำน้อยไปนะครับ 4 ห้องนอน รวมทั้งบ้านก็น่าจะมีสัก 3 ห้อง
แต่ถ้าอยู่ห้องละคน มี 2 ห้องน้ำก็อาจจะพอไหวครับ

ครัวเปิดโล่งยังงี้เลยเวลาทำอาหารไม่คลุ้งไปทั่วบ้านเหรอครับ

ปูแกรนิตโต้ทั้งล่างบน บางคนก็ชอบแบบนี้ครับ ดูแลรักษาง่ายดี เห็นข้างบ้านก็ทำ
อาจจะต้องเผื่อโครงสร้างรับน้ำหนักหน่อย แต่คงไม่มากมั้ง

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.