Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

padawan
Posted : Friday, June 8, 2012 8:33:48 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
บ้านทาวเฮ้าส์นะครับ หลังตรงกลาง
ที่ดินหลังบ้าน น้ำท่วมสูง
ก็เลยอยากจะยกพื้นสูง แล้วก็ทำเป็นห้อง
ตอนแรกคิดว่า ถมดินให้มันสูงขึ้นมาแล้วเทปูนปรับระดับ
แต่ช่างบอกว่า ก็ไม่ต้องถมดิน ให้ทำเสายกระดับขึ้นมาเลย

แบบในรูปน่ะครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ไม่อยากทำผิดกฏหมาย

[YOUTUBE]dae40927-d79f-46b5-ac44-180c0032421a.jpg[/YOUTUBE]
marupong
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 8, 2012 2:42:30 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เอ...แล้วน้ำฝนมันจะไปทางไหนหละครับ กลัวยิ่งท่วมหนักกว่าเก่า

KittySP
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 4:12:54 PM(UTC)
Guest

เรื่องกฎหมายต้องดูรายละเอียดให้ครบ ข้อมูลแค่นั้นไม่พอ

ตย. อยู่นอกเขตควบคุมอาคารหรือเปล่า

tzu149
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 5:04:28 PM(UTC)
Guest

ดูจากรูป ระยะร่น 2.00 ม. ถูกต้อง

แต่ทาวน์เฮ้าส์ เขากำหนดให้มีพื้นที่ว่างมากกว่า 30%

กับสร้างได้ยาวสุดไม่เกิน 24.00 ม
(เกิน 16.00 ม. ต้องมีช่องเปิดโล่ง 20% ของพื้นที่ชั้นล่าง)

... ก็ลองเอาไปประกอบกันเข้านะครับ

พูดก็พูดเถอะนะครับ การต่อเติมมันมักไม่ค่อยได้
ตามความต้องการ สักเท่าไรหรอกครับ
นอกจากมีพื้นที่มากมาย แต่ปลูกอาคารไว้นิดเดียว

... ดูบ้านข้างๆประกอบเป็นหลักดีที่สุด
อย่าทำให้มันน่าเกลียดเกินควร เหมือนเอาเปรียบเขา

เรื่องขออนุญาต ก็ทำเป็นลืมๆไป
หากไปขอ เขาก็ต้องลากกฎหมายออกมา กำกับ
ไม่มีใครยอมเซ็นต์อนุญาตหรอกครับ หากมันมีข้อผิดอยู่

เขาอาจพูดว่าได้ แต่ต้องเสียเงินไรบ้าง
แต่จริงๆๆในแบบขออนุญาตเขาก็แก้หมดแหล่ะ ให้มันถูกต้อง
หากมีคนไปร้อง เขาก็จะบอกว่า เจ้าของบ้าน ไม่ทำตามแบบ
เจ้าของบ้านก็รับไป เหมือนไม่ได้ขออนุญาต นั่นแหล่ะครับ

padawan
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 6:39:17 PM(UTC)
Guest

ลองคำนวณดูแล้ว หลังจากสร้างจะมีพื้นที่ว่างอีกมากกว่า 30% ครับผม
แล้วก็วัดจากหน้าบ้านถึงหลังบ้าน ก็ยังไม่ถึง 16เมตร
คือหน้าบ้านจะเป็นที่จอดรถค่อนข้างยาวครับ (6 เมตรกว่า)

ปล. ที่ดินขาว 24.5 เมตร
พื้นที่ว่างหน้าบ้าน 6.5 เมตร
ด้านหลังบ้าน 6 เมตร (ต่อเติม 4 เมตร เหลืออีก 2 เมตร)

ข้อสงสัยเพิ่มเติมคือ
ข้างบ้านที่เดิมทีเป็นรั้วร่วม (อิฐบล็อค)
เราสามารถสร้างผนังบ้านชิดเข้ากำแพงได้เลยมั้ยครับ?
คือผมเข้าใจว่า มันเหมือนต่อกำแพงบ้านให้ยาวออกไป
ถ้าหากจะให้เว้นระยะจากรั้วด้านละ 50cm
มันจะกลายเป็นเหมือนคอขวด น่ะครับ..

tzu149
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 8, 2012 6:56:28 PM(UTC)
Guest

4 นี่ไงครับ เจออีกแล้ว เพราะว่ามันไม่ใช่ผนังร่วม

ต้องเว้นเป็นผนังทึบ 0.50 แน่นอน
(ชิดเขตได้ แต่ต้องได้รับการยินยอมจากบ้านข้างๆๆอ่ะครับ)

การต่อเติมก็แบบที่ว่าไว้ข้างบนอ่ะนะ หากทำตาม กม.กันจริง
มันยากที่จะได้ตามจุดประสงค์อ่ะครับ

ลองคิดดูว่า หากส่งไปให้คนที่มีหน้าที่ ตรวจแบบทุกๆๆวัน เป็นอาชีพ
โอกาสที่เขาจะเจอ ยังมีอีกเยอะอ่ะนะ

... และมันมักจะหนีไม่พ้นเรื่องข้างเคียงอีกด้วยล่ะครับ
จะมาอ้างว่า ก่อกำแพงสูงขึ้นไป กำแพงนั้นก็เป็นกรรมสิทธิ์ร่วมอยู่ดีนะครับ
(หลักหมุดส่วนมาก มันอยู่ตรงกลางเสากำแพงรั้วอ่ะครับ)

สร้างชิดเขต ก็ข้างเคียงต้องยินยอมในเอกสารขออนุญาต
ก็หนีไม่พ้นเรื่องข้างเคียงอยู่ดีล่ะครับผม

padawan
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, June 8, 2012 7:07:10 PM(UTC)
Guest

แต่ townhouse บ้านติดกัน ผนังบ้านก็ต้องใช้ร่วมกันอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ?
เนี่ยครับ ที่ผม งง..

tzu149
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, June 8, 2012 7:48:56 PM(UTC)
Guest

หากคุณ จขกท. สร้างแบบว่า ตั้งแต่ขออนุญาต ก็ไม่มีปัญหาหรอกนะครับ
จะยื่นจะหดอย่างไร โดยไม่ผิดก็ทำได้หรอกนะครับ

แต่เนี่ยคุณ จขกท.กำลังจะต่อเติมอาคาร เขาประเมินกันว่าคุณกำลังจะสร้างอาคารใหม่
อีกหลังไงครับ ไม่งั้นมันไม่ต้องขอนุญาตหรอกนะครับ

มันก็จะเข้าข่าย กฎกระทรวง ฉบับที่ ๖๑ (พ.ศ. ๒๕๕๐)
<a href="http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=tzu149&date=05-09-2010&group=10&gblog=5" target="_blank">http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=tzu149&date=05-09-2010&group=10&gblog=5</a>

... ซึ่งมันจะหนักกว่า ที่กัน 0.50 เสียอีกนะครับผม

padawan
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, June 9, 2012 12:48:30 AM(UTC)
Guest

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณครับผม

KittySP
ความเห็นที่ 9 Posted : Saturday, June 9, 2012 4:21:52 AM(UTC)
Guest

ช่างแนะนำเช่นนั้น เพราะช่างจะได้งานมากขึ้น

แต่ถมดินจะประหยัดเงินมากกว่า

ส่วนการต่อเติมเป็นห้อง นอกจากปัญหาเรื่องโครงสร้างและกฎหมายแล้ว ยังกระทบด้านสุขอนามัยและความปลอดภัย ของผู้อยู่อาศัยด้วย

ข้อบัญญัติควบคุมอาคาร มีไว้เพื่อสิ่งเหล่านี้ ตัวอย่าง หากต่อเติมเต็มไปหมด อากาศจะอับแค่ใหน และเวลาเกิดเพลิงไหม้ การดับเพลิงจะทำอย่างไร จะหนีไฟได้หรือไม่ ดูตัวอย่างได้จากชุมชนแออัด

เราซื้อบ้านสวยๆ แต่ต่อเติมกันจนแทบเป็นสภาพหลังคาชนกันจนไก่บินไม่ตกพื้น ยังดีที่มีถนนหน้าบ้านพอจะมีช่องว่างให้ไก่ลงพื้นได้บ้าง แต่การจอดรถหน้าบ้านบ้าง วางกระถางต้นไม้กันพื้นที่บ้าง เหลือแค่ถนนแคบๆ ขนาดรถเก็บขยะยังเข้าไม่ได้ รถดับเพลิงขนาดใหญ่จะเข้าไปได้อย่างไร ต้องรอให้รถดับเพลิงเล็กๆ มาช่วย แต่อาจช่วยไม่ทัน

หากเกิดเหตุร้ายแรงเช่นที่เกิดกับ ซานติก้าผับ คงจะเริ่มเข้มงวดกันได้ และผู้ว่า กทม. คงโดนฟ้องศาลปกครองเรียกค่าเสียหาย

Lpg_Horse
ความเห็นที่ 10 Posted : Saturday, June 9, 2012 4:32:54 AM(UTC)
Guest

รถดับเพลิงเล็ก ๆ นี่เค้าเอาออกจากท่าเรือหรือยังครับ ซื้อแล้วปล่อยให้เสียคาท่าเรือ คงมีแต่ประเทศไทยเท่านั้นมั้ง

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.