Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

มองดูเพลิน
Posted : Thursday, June 7, 2012 7:01:28 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ปีหน้านี้ เราคิดว่าจะขายตุ๊กตา ของขวัญปีใหม่ และเปิดเทอมใหญ่เราจะขายชุดนักเรียน ขายตามเทศกาลค่ะ แต่เน้น ของขวัญเป็นหลักค่ะ

และเราก็ออกแบบตู้เอาไว้แล้ว แต่ก็กลัวว่าจะออกแบบพลาดไป อยากให้ทุกท่านช่วยดูแบบให้หน่อยค่ะ ว่าจะเหมาะหรือเปล่าค่ะ ออกแบบไว้พลางๆค่ะ แต่ก็ยังไม่รู้จะได้ขายหรือเปล่า มีทุนไม่เยอะค่ะ

มองดูเพลิน
ความเห็นที่ 1 Posted : Thursday, June 7, 2012 7:03:20 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
หน้าเทศกาลเราจะขายของขวัญค่ะ

โดยเราจะดึงที่คั่นออก ที่คั่นอาจจะทำด้วยไม้อัดบาง หรือ ใช้แผ่นอคิลิกค่ะ ถ้าเป็นแผ่นอะคิลิก เราจะสั่งแถววงเวียน22 ค่ะ

มองดูเพลิน
ความเห็นที่ 2 Posted : Thursday, June 7, 2012 7:10:21 PM(UTC)
Guest

ตู้ที่สั่งทำจะเป็นคู่ค่ะ โดยวางซ้อนกันค่ะ ทำ 3 ชุดค่ะ วางยาวต่อกันเลย

แล้วเราจะซื้อตู้กระจกมีล้อ 4ฟุต มาวางต่อกัน 4 - 5 ตู้ วางไว้ด้านหน้าตู้ไม้ที่สั่งทำ โดยตู้ 4 ฟุต เอาไว้ใส่เสื้อนักเรียน

ส่วนตู้ไม้ด้านหลังเราไว้ใส่ตุ๊กตาบ้าง กางเกงบ้าง กระโปรงบ้าง ช่องบนสุด ไว้ใส่กระเป๋านักเรียนล้อลาก

พอจะเข้าท่าบ้างมั๊ยค่ะ^^!

Lpg_Horse
ความเห็นที่ 3 Posted : Thursday, June 7, 2012 7:49:03 PM(UTC)
Guest

ขอวิจารณ์ฺเลยแล้วกันนะครับ

ด้านล่างสุด ผมว่า น่าจะลองวิเคราะห์ว่า เป็นลิ้นชักดีหรือว่า ทำเป็นบานเปิดหรือบานเลื่อนจะดีกว่ากัน

เพราะถ้าเราทำเป็นลิ้นชัก ก็หมายความว่า เราต้องดึงลิ้นชักที่มีสินค้าอยู่เต็ม ซึ่งน่าจะหนัก แล้วไม่ค่อยสะดวกเพราะเกะกะตู้กระจกด้านหน้า แต่ถ้าทำเป็นบานเปิด(หรือบานเลื่อน) ก็อาจจะหยิบสินค้า หรือจัดไม่ค่อยสะดวก

ส่วนที่สูงขึ้นมา ถ้าเราแบ่งช่องแบบถาวร ชั้นไม้เป็นไม้อัด 10 มม. ไม่มีปัญหาแน่นอน แต่พอบอกว่าจะถอดแผ่นกั้นเข้าออกได้ อันนี้ก็มีผลให้ชั้นไม้เป็นไม้อัด 10 มม.ไม่ได้แน่ ๆ เพราะแอ่นแน่นอน ถึงแม้จะลดขนาดเหลือครึ่งเดียวยังไม่ได้เลยครับ

และถ้าเราเพิ่มความหนาของไม้ชั้น ปัญหาต่อมาก็คือ ไม้ข้างตู้ตัวตั้ง ก็ต้องเป็นตัวรับน้ำหนักหลัก อันนี้ก็คงต้องให้แข็งแรงกว่าไม้อัดสิบมิล.

แล้วยิ่งบอกว่าจะให้กระจกด้านหน้าอีก อันตรายมากนะครับครับ ถ้าทำแบบที่คิด เพราะถ้าไม้แอ่น บานเลื่อนหลุดลงมาแตกได้ ดังนั้นต้องทำให้แข็งแรง

ผมว่า ตู้ลักษณะนี้ ถ้าจะทำ ให้ใช้ตัวเลขความกว้างไม่เกิน 120 ซม. จะดีกว่าครับ แล้วโครงทั้งหมดให้ใช้เป็นโครงเหล็ก ถ้าจำเป็นต้องปิดข้าง ก็ค่อยใช้ไม้อัดยิงปิดไป แต่จริง ๆ แล้วผมว่าไม่ต้องปิดหลังปิดข้างก็ได้ แล้วจริง ๆ ด้านหน้าไม่ต้องมีกระจกปิดหรอกครับ ประหยัดได้เยอะ ทั้งขนาดโครงเหล็กที่ทำ แล้วก็ค่ากระจกที่ใส่

เป็นว่าวิจารณ์คร่าว ๆ แค่นี้ก่อนแล้วกันครับ รอคนอื่นพูดแล้วไว้ค่อยมาต่อครับ

umibozu
ความเห็นที่ 4 Posted : Thursday, June 7, 2012 7:57:03 PM(UTC)
Guest

ไม้อัด 10 มม.ทั้งหมดจะทำได้เหรอ
เซาะร่องให้แผงข้างที่คุณจะทำให้ถอดออกได้
ก็จะไม่เหลือเนื้อไม้แล้วนะ

เอา mdf สัก 15 มม.หรือสัก 20 มม.ทำจะดีกว่า

ถ้าคุณจะทำให้แผงข้างถอดได้แบบที่เขียน
แนวตั้งควรมีแผงข้างที่ยึิดตายไว้อีกสักสองแผงตลอดแนวตั้ง
เพราะต้องใ้ช้เป็นแผงช่วยรับน้ำหนักของชั้นวาง
อาจจะเป็นเว้นมาสักสองช่องซ้าย-ขวาแล้วทำแผงตายไว้
ตรงกลางเหลือสามช่อง

ไม่งั้นหน้าเทศกาลคุณถอดแผงออกหมด
ระยะ 1.8 เมตร ชึ้นคุณแอ่นตกท้องช้างแน่
และถ้าวางของเข้าไปรับรองหักกลาง
เพราะชั้นมันเสียกำลังการรับน้ำหนักไป
จากการที่คุณเซาะร่องไว้สอดแผงข้าง

อ้อ...ถ้าเอา 20 มม.ทำโครงหลัก
แผงข้างที่ถอดได้ ใช้ 10 มม.ก็พอ
mdf ทำสีง่ายกว่าแทบไม่ต้องขัดก็ทำสีได้
ไม้อัดต้องมาโป๊วขัดทำสี ยิ่งมีเซาะร่องยิ่งเก็บงานยาก
ที่ต้องระวังคือเรื่องความชื้น มันไม่ถูกกับ mdf เอาเลย

ผ้ามันหนักนะ ความจริงควรทำแบบมีโครงไม้มากกว่านะ

มองดูเพลิน
ความเห็นที่ 5 Posted : Thursday, June 7, 2012 9:06:28 PM(UTC)
Guest

ถนนบ้านเราฝุ่นเยอะมากๆค่ะ เป็นชนบท ถ้าไม่มีกระจกก็ไม่ไหวค่ะ

ถ้าเป็นโครงเหล็ก ก็ติดกระจกไม่ได้อีก

แต่ถ้าทำตู้ไม้เป็นช่องถาวร แบบถอดไม่ได้ ก็จะทำให้ใช้ประโยชน์จากตู้ได้ไม่เต็มที่

ตอนนี้คิดอะไรไม่ออกเลยค่ะ^^!

มองดูเพลิน
ความเห็นที่ 6 Posted : Thursday, June 7, 2012 10:52:52 PM(UTC)
Guest

หรือว่าจะเป็นตู้กระจกอลูมิเนียมสีขาว จะดีมั๊ยค่ะ

เม็กนีโต้
ความเห็นที่ 7 Posted : Thursday, June 7, 2012 10:54:07 PM(UTC)
Guest

วางซ้อนกันจะสูงมาก

ลึกเท่าไหร่ อะครับ

แนะนำไม้อัดตีโครงดีกว่า หริอพาติเคิ้ล หนาหน่อย

แผ่นชั้นไม่แนะนำอะคลีริค คนในอยากออกคนนอกอยากเข้า

pao666
ความเห็นที่ 8 Posted : Thursday, June 7, 2012 11:55:55 PM(UTC)
Guest

ผมงงความสูงของแต่ละชั้น ของตู้บนครับ สูงรวม 120 มี 3 ชั้น ชั้นบนสุด55 แล้วอีกสองชั้นสูงเท่าไหร่ครับ

ดูแล้ว อยากให้ทำแนวตั้งกลาง กันแอ่นครับ ส่วนช่องซอยถอดออกได้แบบเดิม

มองดูเพลิน
ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, June 8, 2012 1:53:27 AM(UTC)
Guest

ตู้มี 2 ตู้ วางซ้อนกันค่ะ ตู้แรกสูง 140 ตู้ที่ 2 สูง 120 ค่ะ แล้วจะสั่งทำแบบนี้ 3 ชุดค่ะ เพราะบ้านเราลึก วางต่อไปข้างในบ้านเลยค่ะ

มองดูเพลิน
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, June 8, 2012 1:55:27 AM(UTC)
Guest

แนวตั้งกลาง ถาวร ควรใช้ไม้อัด สักกี่มิลค่ะ

แล้วขอบตู้เอากี่มิลดีค่ะ

Lpg_Horse
ความเห็นที่ 11 Posted : Friday, June 8, 2012 4:26:00 PM(UTC)
Guest

ตู้เหล็กทำไมถึงใส่กระจกไม่ได้ล่ะครับ

ถ้าเหตุผลที่ต้องใช้ไม้อัดก็เพราะกลัวว่ามันจะใส่กระจกไม่ได้ ก็เปลี่ยนใจได้เลยนะครับ ไม่เกี่ยวกันครับ

มองดูเพลิน
ความเห็นที่ 12 Posted : Friday, June 8, 2012 5:37:09 PM(UTC)
Guest

รบกวนถามค่ะ

ตู้เหล็กใส่กระจกได้ ต้องสั่งทำที่ร้านกระจก ใช่มั๊ยค่ะ

พอจะมีภาพตัวอย่างมั๊ยค่ะ

มองดูเพลิน
ความเห็นที่ 13 Posted : Sunday, June 10, 2012 11:34:12 PM(UTC)
Guest

ตัดสินใจทำเป็นตู้กระจกอลูมิเนียมแล้วนะคะ ^^ ขอบคุณมากๆค่ะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.