Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ใกล้จะเป็นช้างน้ำแล้ว
Posted : Tuesday, June 5, 2012 8:30:46 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ตรวจรับบ้านก่อนโอน

รอบแรก พบว่า ภายนอกบ้านมีปัญหาร้อยร้าว จึงให้ทางโครงการแก้ไข
แล้วพอไปตรวจรอบที่2 พบว่า รอยร้าวนั้น หายไปแล้ว

แต่ว่า ผนังไม่เรียบ ลักษณะคือเป็นรอยนูนๆ น่าจะเกิดจากการเก็บรอยร้าวจากการตรวจรอบแรก

อยากทราบว่า ถ้าเราให้โีครงการแก้เรื่องผนังไม่เรียบแบบนี้ โครงการเขาจะทำให้หรือเปล่าค่ะ
แล้วเราต้องแจ้งอย่างไร
ขอบคุณค่ะ

ผู้รู้ดี
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, June 5, 2012 8:41:52 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
แจ้งไปเลยครับ ไม่ทำให้ก็ไม่ต้องรับโอน

zenario
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 5, 2012 8:56:35 PM(UTC)
Guest

แล้วแต่จขกท.ครับ ถ้ารับได้ ก็ไม่ต้องแจ้งให้แก้ ถ้ารับไม่ได้ก็แจ้งให้แก้ครับ
ถ้าไม่พอใจก็อย่าไม่เซ็นต์รับ ถ้าเซ็นต์รับแล้วหวังจะให้แก้คงยากครับ

ล๊อกอินนี้สีเขียว
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 5, 2012 9:04:45 PM(UTC)
Guest

ผนังร้าวโครงการแก้ให้ 100% แน่นอนเพราะมันเป็นที่โครงสร้าง ความปลอดภัย

แต่ ผนังไม่เรียบ คงต้องใช้กำลังภายในเยอะหน่อยครับ

ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, June 5, 2012 9:12:19 PM(UTC)
Guest

ผนังไม่เรียบ คิดว่า น่าจะเป็นเพราะเขาโป้ว(ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกหรือเปล่า)
แล้วเขาไม่ขัีดให้เรียบ จึงเห็นเป็นรอยๆนูนๆ เยอะพอสมควร ตามรอยร้าวที่ซ่อม
แบบมองด้วยตาเปล่าก็เห็นเลยค่ะ ว่าโอ้โห ผนังเราเป็นคลื่นเลยเชียว

อยากให้เขาแก้ แต่ว่าไม่รู้จะบอกยังไงดี
วันเสาร์นี้ จะไปตรวจรอบ3 แล้วค่ะ
กะจะบอกพี่โฟร์แมนว่า "พี่คะ แก้งานร้าวได้หยาบมากเลยค่ะ รบกวนช่วยทำให้ผนังเรียบๆหน่อยได้มั้ยคะ"

แบบนี้สุภาพดีหรือเปล่าค่ะ

ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, June 5, 2012 9:14:16 PM(UTC)
Guest

จริงๆแล้ว ก็ไม่ได้เสียหายมาก แค่ว่าไม่สวยค่ะ

กลัวเวลาญาติๆมาเยื่ยม
เขาจะบอกว่า
โอ้โห บ้าน2ล้านกว่า ได้ผนังรุ่นใหม่เป็นคลื่นๆแบบนี้หรอ

ไม่รู้จะตอบยังไงอะค่ะ

bbth00
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, June 5, 2012 9:20:53 PM(UTC)
Guest

ผมว่า ไหนๆ ซื้อบ้านแล้ว จัดการให้เสร็จก่อนโอนมันจะง่ายกว่า โอนแล้วนะครับ

ป๊ะป๋า (เธอคือดวงจันฉันคือดวงอาทิตย์)
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, June 5, 2012 10:12:10 PM(UTC)
Guest

ก่อนโอนเราเป็นนาย สั่งอะไรก็ได้รับการตอบสนองอย่างดี
โอนเมื่อไหร่ เราก็หมาดี ๆ นี่เอง หางตามันก็ไม่อยากมาแล

พ่อเจ้าประคุณรุนช่อง
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, June 6, 2012 1:21:38 AM(UTC)
Guest

บอกไปเลยค่ะ ว่าโป๊ว ฉาบรอยร้าวแล้วเอาให้เรียบเสมอกับผนังเดิมรอบข้างด้วย นูนบ้างอะไรบ้างไม่เอา ไม่เซ็น ไม่โอนทั้งนั้น หนักแน่นไว้ค่ะ พูดแรงบ้างก็ได้ เราเป็นเจ้าของเงิน และกำลังจะเป็นหนี้ก้อนใหญ่ในชีวิต ดังนั้นสิ่งใดที่เราควรจะได้ตามสิทธิ์ของเรา เราก็ควรจะยึดตามนั้นไว้ ไม่ต้องไปกลัวค่ะ สู้ๆ

พ่อเจ้าประคุณรุนช่อง
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, June 6, 2012 1:25:18 AM(UTC)
Guest

ลืมไปค่ะ ถ้าเจอช่างมักง่ายแก้ไม่ถูกวิธี เอาให้ผ่านๆไป รอยร้าวนั้นจะกลับมาอีกในอีกไม่กี่วัน ไม่กี่อาทิตย์ถัดมา ถ้าเจออีกก็สั่งแก้ใหม่อีกค่ะค่ะ ถ้าแก้ถูกวิธีน่าจะดีขึ้น :)

manic คุง
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, June 6, 2012 1:51:35 AM(UTC)
Guest

ของผมก็เป็นครับ ช่างโป้วแล้วเรียบบ้างนูนบ้าง
แต่รอยร้าวมันทั่วบ้านเลยครับ นูนแค่บางจุดก็เลยหยวนๆ กันไป
เพราะช่างตามเก็บให้หลังโอนหลายจุดเหมือนกัน
แบบว่าก่อนโอนไม่ร้าว เพิ่งมาร้าวทีหลัง

baleine
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, June 6, 2012 7:54:21 AM(UTC)
Guest

อย่าเซ็นรับจนกว่าจะพอใจนะคะ ไม่ต้องเกรงใจช่าง มันเป็นหน้าที่เค้าอยู่แล้ว

ถ้ามาพบทีหลังต้องตามแก้ปัญหาเองนี่ปวดใจเลยค่ะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.