Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

กระเช้าลอยฟ้า
Posted : Friday, June 15, 2012 7:10:09 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
สวัสดี พี่ๆห้องชายคาครับ
ผมมีแผนจะทาสีคอนโด ทาผนังและฝ้า เนื่องจากสภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่
เลยไปติดต่อหาคนมาทาให้ เค้าคิดค่าแรง 2000
เลยอยากจะประหยัดตังส่วนนี้มานั่งทาเองดีไหมครับ
ไม่เคยมีประสบการณ์ทาสีมาก่อนเลย ยากหรือเปล่า
ฝ้าสามารถทาสีทับเลยได้ไหม

แล้วสียี่ห้อไหนดี อยากได้เกรดดีที่สุดเลยครับ
ขอบคุณครับ

เขียนบน iPad (Rangsiroj)
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 15, 2012 7:33:53 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
อยากได้สีดีที่สุด ถังนึง5-7000บาท ค่าแรง2พันเอง จ่ายไปเถอะครับ ไหนจะสีรองื้นปูนเก่า ไหนจะถังเปล่าไว้แบ่งสีออกมาทา ไหนจะค่าแปรงหลายเบอร์ แล้วยังค่าลูกกลิ้งทาสี ค่าเทปกระดาษเอาไว้กันสี ยังมีอีกนะครับ กระดาษหรือผ้าใบรองพื้นกันสีหยด ไหนจะค่าชุดที่ต้องเอามาทำงานตอนทาสีเอง(เลอะแน่ๆ)

ให้เค้าไป3พันเลยครับ แล้วให้เค้าทำให้ดีที่สุด

zenario
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 15, 2012 8:50:18 PM(UTC)
Guest

ต้องถามว่าจขกท.ต้องการให้ห้องออกมาแบบไหน
-เอาแบบดีเลิศ แบบเข้าห้องแล้วไม่มีอะไรขัดหูขัดตา อันนี้ผมแนะนำจ้างช่างครับ เชื่อผมเถอะ ผมเคยลองทาสีเองแล้ว มันออกมาแค่ "พอรับได้" (ขนาดผมเคยเป็นลูกมือช่วยเค้าทำมาบ้างนะครับ) สุดท้ายมันขัดลูกตาก็เลยต้องไปจ้างเค้าอีกรอบครับ

-เอาแบบพอรับได้ เพราะอาจวางแผนที่จะปรับปรุงใหญ่ในอนาคตอยู่แล้ว แต่เอาแบบชั่วคราวให้พอดูได้ก่อน อันนี้จะลองทาเองก็ไม่ผิดกติกาครับ

ส่วนเรื่องการทาสีไม่ยากเท่าไหร่ครับ ถ้าสภาพสีเดิมค่อนข้างดีอยู่แล้ว สามารถทาทับได้เลยครับ แต่หากของเดิมมันหลุดๆลอกๆ อันนี้ก็จะเหนื่อยนิดนึงครับ เพราะต้องขูดสีเก่าออกให้หมดก่อนครับ

baleine
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 15, 2012 9:03:15 PM(UTC)
Guest

ถ้าทำทั้งห้องรวมฝ้า เราว่าราคานี้ถูกมากเลยค่ะ

แต่ถ้าอยากจะทำเองก็ไม่ยากค่ะ แค่เมื่อยคอเวลาทาที่สูงๆ แล้วก็ลำบากเก็บตามมุมเท่านั้นเอง

ทาฝ้าทับได้เลยถ้าไม่มีรอยปลวกกิน คราบน้ำ ฯลฯ ถ้ามีควรซ่อมให้เรียบร้อยก่อนทาสี

สีมีหลายยี่ห้อ เลือกเอาตามใจชอบได้เลยค่ะ
สีภายในที่บ้านเราใช้ TOA SuperShield Duraclean

unsinkable soul
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 15, 2012 9:23:22 PM(UTC)
Guest

อ่านแล้วก็ชักลังเลและสับสน เคยเห็นหลายกระทู้เชียร์ให้ทาสีห้องเอง แต่อ่านกระทู้นี้ชักไม่ค่อยแน่ใจ

padawan
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 15, 2012 9:59:32 PM(UTC)
Guest

เป็นผมก็ทาเองนะ

กระเช้าลอยฟ้า
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, June 15, 2012 10:28:59 PM(UTC)
Guest

นั่นสิครับ ผมว่ามันก็ไม่น่ายาก เดียวลองทำเองสักตั้งดีกว่า
เพิ่งลาออกจากงานนะครับ ว่างอาทิตย์นึง รอไปทำงานที่ใหม่

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เต่าทองกลีบทองโบราณ
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, June 15, 2012 11:29:34 PM(UTC)
Guest

ลงมือทำเองเลยครับ อย่าคิดมาก ทำดีไม่ดีก็ฝีมือเรา

เป็นการเพิ่มประสบการณ์ชีวิต แถมความภูมิใจ

ลองดูเลยครับ

ระวังเลอะแค่นั้นเอง ในห้องนี้เห็นทากันเอง แถมผู้หญิงซะด้วย เก่งมากๆ เลยครับ

Lek_one (Lek_one)
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, June 16, 2012 12:45:25 AM(UTC)
Guest

เชียร์ให้ทาเองอีกรายครับ มันยากที่ใจ แต่ถ้าได้ลงมือทำแล้วไม่ยาก แรกๆก็สะดุดเล็กน้อย พอทำได้แล้วมันภูมิใจครับ เลือกยี่ห้อมีชื่อไว้ก่อน ภายในก็เน้นเช็ดล้างง่าย แต่เน้นที่ช่วยฆ่าเชื้อโรคเชื้อราหน่อยก็ดี ฝ้าก็ใช้สีทาฝ้าโดยเฉพาะ

เสี่ยสมัครเล่น
ความเห็นที่ 9 Posted : Saturday, June 16, 2012 12:46:28 AM(UTC)
Guest

ทาฝ้านี่ผมว่าทายากกว่าผนังนะ ท่าทางจะเมื่อย

ถ้าทาผนังอย่างเดียว ไม่มีหลืบ มุม อะไรมาก ก็พอไหว

จะยอมตาย หมายให้เกียรติดำรง
ความเห็นที่ 10 Posted : Saturday, June 16, 2012 2:36:31 AM(UTC)
Guest

พึ่งจะนั่งร้องไห้ตะกี้ เหมือนกันดรื่องทาสี อยู่ดีไม่ว่าดี อยากให้ตรงโถงทางเข้าคอนโดมันเป็นสีสว่างหน่อย
ความจริงก็พึ่งจ้างช่างเค้าทำ ไม่ถึงปีแต่ขี้เบื่อ สีที่ไปซื้อมาและของเดิมมันเป็น semi gross ผสม primer คือทาได้เลย ไม่ต้องรองพี้นก่อน พอทาไปสีเดิมมันร่อน ลอกออกมา แต่ไม่ออกมาทั้งหมด เป็นหลุมเป็นบ่อ พื้นที่แค่นี้ แต่มันอยู่ด้านหน้าและเป็นจุดโฟกัส ทาออกมาแล้วไม่สวยค่ะ แค่ พอทนดูได้ แต่อิชั้นไม่มีทางเลิอกค่ะ จะมีแขกมาเยี่ยมเป็นอาทิตย์ มะรืนนี้ เลยขายผ้าเอาหน้ารอดไปก่อน

จ้างช่างก็ดีนะคะ ไม่ รก เลอะเทอะ เปื้อนมือ เลอะพื้น

ความเห็นที่ 11 Posted : Saturday, June 16, 2012 2:41:02 AM(UTC)
Guest

ดูรูปค่ะ ตอนมัน่ร่อน อิชั้นก็ลอก อ้าวยิ่งลอกยิ่งเยอะ
อิชั้นต้อง มานั่งขัดผนัง ซึ่งเสียเวลามาก เพื่อให้พี้นเรียบเสมอกัน

ความเห็นที่ 12 Posted : Saturday, June 16, 2012 3:01:28 AM(UTC)
Guest

ตอนแรกตรงนี้แค่ตั้งโต๊ะเล็กๆ ทรงสูงวางดอกกล้วยไม้อันใหญ่ เมื่อพื้นผนังไม่สวย งานเลยเข้าค่ะ ต้องลากตู้หาอะไรมาบังแทน จากต้องการให้ดูโล่งๆโปร่งๆ ลายเป็นอึดอัดเลย แต่อย่างที่บอกเวลาจำกัด ต้องรอแขกกลับก่อน หลังยอกเลยค่ะเพราะลากตู้

chareeve
ความเห็นที่ 13 Posted : Saturday, June 16, 2012 9:03:03 PM(UTC)
Guest

เศร้าเรย เสียดายงานผนังสวยๆ ไม่เป็นไรครับพร้อมเมื่อไร เอาใหม่ ถ้าไม่ชัวร์จ้างเค้าเหอะ ถ้ามีตังค์ลดความเสี่ยงไปได้เยอะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.