Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

popronu
Posted : Monday, June 18, 2012 6:00:54 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
อยากทำตู้ใต้เคาน์เตอร์อ่างล้างหน้าครับ
เป็นเคาน์เตอร์ปูนยาวประมาณ 4 เมตร (สองอ่าง) ช่องด้านล่างยาวเท่ากันพื้นใต้ช่องยกพื้นไว้ เรียกว่าเป็นกรอบสี่เหลี่ยม กว้าง 80 ซม. ยาว 4 เมตร
อยากทำบานปิดช่องนี้ (ปิดท่อน้ำทิ้งอ่างล้างหน้า และเอาไว้ใส่ของ)

ที่คิดไว้ว่าจำทำเป็นเลื่อนสลับ 3 บาน (เพราะช่องมันกว้่างเหลือเกิน) ก็คิดอยู่ว่าจะใช้วัสดุอะไรดี ไม้ ไม้อัด (มีคนแนะนำให้ใช้ไม้อัด shera ply แล้วปิดหน้าด้วย formica หรือ laminate สวย แต่หาช่างทำไม่ได้) วงกบไม่รู้ใช้ไม้หรืออะไรทำดี

มีใครพอจะแนะนำได้ไหมครับว่า ควรทำอย่างไร หรือ แนะนำช่างก็ได้ครับที่ทำเป็น (เพราะไม่มีแบบต้องพึ่งช่างที่มีประสบการณ์)

ขาประจำบัตรผ่าน
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, June 18, 2012 6:26:12 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ขาประจำบัตรผ่าน
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, June 18, 2012 6:30:44 PM(UTC)
Guest

ลืมพิมพ์ครับ

ใช้บานซิงค์สำเร็จรูปดีไหมครับ
มีทั้งแบบไม้ และ pvc กันน้ำ
แบบบานเกล็ด หรือระบายอากาศจะช่วยทำให้ไม่อับชื้น
ถ้ากลัวแมลงสาบก็กรุมุ้งลวดด้านใน
แต่จะเป็นแบบบานเปิดนะครับ ไม่ใช่บานเลื่อน

อาจต้องปรับขนาดช่องเล็กน้อย
ระหว่างชุดก่ออิฐเสริมเป็นโครงให้ชุดบานยึดเป็นช่วงๆครับ

ถ้าลิงค์ข้างบนใช้ไม่ได้
ให้ไปหารูปด้วยการพิมพ์ บานซิงค์คู่ ครับ

baleine
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, June 18, 2012 7:20:59 PM(UTC)
Guest

แบบแปลกมากๆต้องอาศัยช่างที่มีประสบการณ์เยอะนะคะ ไม่งั้นจะเสี่ยงออกมาดูไม่ได้

ของที่บ้านเราใช้หน้าบานและตู้ลิ้นชักสำเร็จรูปค่ะ ทำจากไม้
ซื้อไปให้ช่าง ช่างแบบบ้านๆก็ทำได้เลยค่ะ
ตามห้างโฮมฯต่างๆ หรือบุญถาวรมีขายค่ะ หรือจะให้ช่างของเค้ามาติดตั้งให้ก็ได้

Lpg_Horse
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, June 18, 2012 8:06:41 PM(UTC)
Guest

ถ้าพื้นได้ระดับ (ส่วนใหญ่ห้องน้ำจะไม่ค่อยได้ระดับ ยิ่งยาวขนาดนี้ โอกาสไม่ได้ระดับมีสูง) ก็ทำเป็นบานเลื่อนอลูมิเนียมได้ครับ ใส่กระจกลายผ้า ทำให้เปิดได้ทั้ง 4 บานบนสองราง ก็น่าจะโอเคแล้วครับ

แต่ถ้าหากพื้นไม่ได้ระดับ ก็คงต้องทำเป็นบานเปิด แบ่งเป็น 4 คู่ ๆ ละ 2 บาน (เพราะถ้าความกว้างต่อบานมากเกินไป อาจจะทำให้เกะำกะได้) ถ้าหากต้องสั่งทำ ก็ทำเป็นกรอบอลูมิเนียมใส่กระจกหรือใส่เกล็ดตัวแซดระบายอากาศก็ได้ครับ

ปล.บานเลื่อนก็ใส่เกล็ดได้ครับ

น้องปลาดาว
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, June 18, 2012 11:47:42 PM(UTC)
Guest

เคาร์เตอร์ ยาว 4 เมตร ช่างเค้าหล่อแบบมีเสารับ หรือ ว่าปล่อยโล่งละครับ ถ้าปล่อยโล่ง น่าจะจัดระเบียบได้ง่ายหน่อย

popronu
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, June 19, 2012 10:58:47 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ คูณขาประจำบัตรผ่าน คุณbeleine คุณ Lpg_Horse และคุณน้องปลาดาว

- เป็นช่องโล่งๆ รูปสี่เหลี่ยมผืนผ้ายาวๆ ไม่มี fin หรือ แนวอิฐคั่นระหว่างช่องเลยครับ สรุปทำงานง่ายหรือยากครับ แต่ส่วนตัวผม ไม่อยากทำงานเปียกเพิ่มแล้ว เพราะ เหนื่อยกับการทำบ้านจริงๆ ครับ ทำมาปีนึงพึ่งจะได้เข้าอยู่ ถ้างาน fur แก้ได้ก็แก้ไปเลย

- พื้นได้ระดับ หมายถึงว่า วัดด้วยระดับน้ำแล้วได้ระดับหรือไม่ใช่ไหมครับ ต้องไปลองทาบดูไม่แน่ใจเหมือนกันครับ กลัวๆ อยู่เหมือนกัน (เลยคิดว่าปีกวงกบแบบครัวปูนน่าจะแก้ปัญหาได้ เพราะช่วงปีกที่มันครอบช่องด้านนอกน่าจะปกปิดรอยได้ แต่ไม่เคยเห็นงานปีกวงกบบานเลื่อนเลย ที่คุณ lpg_horse แนะนำก็ดีครับ ถ้าทำ 4 บานสองราง ที่ผมคิดไว้คือทำ 3 บานสองราง แต่ประเด็นคือหน้าบานมันจะกว้าง มันมีบานเลื่อนที่เกาะด้านหน้าลอยๆ (ไม่ได้อยู่ในช่องวงกบ) เอาไว้เลื่อนไปเลื่อนมาไหมครับ
เอาไว้สองบานตรงกลางส่วนสองบานด้านข้างวางบนรางในวงกบ (ผมจิตนาการมากไปหรือเปล่า?)

ปล๋อยโล่งเป็นช่องสี่เหลี่ยมผืนผ้าเลยครับ คือ เขายกระดับช่วงใต้เคาน์เตอร์

popronu
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, June 19, 2012 11:16:39 PM(UTC)
Guest

พอดีไม่ได้ถ่ายรูปมาครับ ลองวาดให้ดู ภาพไม่สวยช่วยเดาๆ เอานิดนึงครับ

popronu
ความเห็นที่ 8 Posted : Monday, June 25, 2012 8:33:48 PM(UTC)
Guest

ภาพปลากรอบครับ

popronu
ความเห็นที่ 9 Posted : Monday, June 25, 2012 8:34:22 PM(UTC)
Guest

เอาใหม่

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.