Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

La Lunar Lullaby
Posted : Tuesday, June 19, 2012 6:37:58 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
กำลังจะหาซื้อเตียง ถูกใจแบบของ SB ค่ะ
แต่เข้ามาอ่านกระทู้ใน พันทิปแล้ว เห็นว่ามี Complain ค่อนข้างเยอะ
เลยอยากปรึกษาว่าจะซื้อที่ SB หรือควรจะเปลี่ยนเป็นของที่อื่นที
รบกวนผู้ที่เคยซื้อสินค้าจากที่นี่ แนะนำด้วยนะคะ

kidcute
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, June 19, 2012 7:10:59 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เพิ่งซื้อตู้เสื้อผ้าของ SB มา 2 ใบ
ช่างมาประกอบบอกว่าสถานที่แคบมากไม่สามารถประกอบได้
ดิฉันเลยโทรถามว่าทาง SB
เขาแจ้งบอกว่าถ้าจะคืนสินค้าต้องหัก 30%
ดิฉันก็เลยเสียดายเงินไม่รู้จะทำไงดี
พ่อดิฉันเลยคิดวิธีประกอบให้ช่าง ตอนแรกช่างก็ทำท่าว่าประกอบไม่ได้
พ่อเลยต้องให้เงินไป 1000 ถึงจะยอมประกอบให้ คิดดูว่าบริการหลังการขายแย่ขนาดไหน

อันนี้ก็แล้วแต่วิจารณาณแต่ละคนนะคะ อันนี้มาขอแชร์ให้ฟังคะ

ศรีวรลักษณ์
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 19, 2012 7:31:28 PM(UTC)
Guest

sb ผมก็ซื้อที่นี่ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

เอกลักษณ์ ผมก็ซื้อ ถูกและดี ถ้าเทียบลองดูเอกลักษณ์หรือยัง

zupzipza
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 19, 2012 11:36:31 PM(UTC)
Guest

เคยมีประสบการณ์ใช้มาหลายยี่ห้อ ของ SB ก็โอเคนะคะ ไม่มีปัญหาอะไร

baleine
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, June 20, 2012 7:42:20 AM(UTC)
Guest

SB furniture แพงเกินคุณภาพมากๆ เพราะเราต้องจ่ายค่าพรีเซนเตอร์โฆษณามหาศาลมากค่ะ

nopex
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, June 20, 2012 5:42:55 PM(UTC)
Guest

เท่าที่ใช้มาก็ไม่มีปัญหานะครับ

กระเทียมสี่โทน
ความเห็นที่ 6 Posted : Thursday, June 21, 2012 2:39:45 AM(UTC)
Guest

คิดเผื่อค่าโฆษณาที่ชาร์ตอยู่ในสินค้ามหาศาลนะคะ

ไม่ต่ำกว่า 30% เป็นค่าโฆษณา ไม่ใช่ต้นทุนสินค้า

เราเลยไปซื้อโรงงานเลย ดูแบบ เปลี่ยนสี เปลี่ยนมุม

สั่งได้ตามใจ คุณภาพเท่าเทียมกับ ของ Brand แต่ไม่ต้องจ่ายค่าโฆษณา

ถูกกว่า ครึ่งๆ เล่ยค่าาา

เมะ (AkameAddict)
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, June 22, 2012 9:06:14 PM(UTC)
Guest

คห.6

ไม่ทราบโรงงานที่ไหนค่ะ
พอแนะนำได้ไหมค่ะ (หลังไมค์ก็ได้)

กำลังหาเฟอร์ฯเข้าบ้านอยู่พอดีเลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เขียนบน iPhone (Meemii1)
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, June 26, 2012 8:19:22 AM(UTC)
Guest

คุณกระเทียมสี่โทนคะ ขอคำแนะนำด้วยคะ โรงงานที่ไหนคะ กำลังจะเลือกซื้อเฟอร์นิเจอร์อยู่พอดี ขอบคุณคะ (หลังไมค้ก้ได้นะคะ)

Teerasak
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, June 27, 2012 6:59:38 AM(UTC)
Guest

ผมขออนุญาตแชร์เรื่องปัญหาที่ยังค้างอยู่ดังนี้ครับ

ผมได้ไปดูตู้เสื้อผ้าพร้อมประตูตู้บานเลื่อน maxio ขนาด 2.20 เมตร ที่โชว์รูมเซ็นทรัลปิ่นเกล้า ได้รับคำแนะนำจากพนักงานและตัดสินใจซื้อ เหตุการณ์เป็นดังนี้

1) สินค้าได้มาส่งวันที่พฤหัสบดีที่ 21 มิ.ย.55 ช่างมาถึงเวลา 10.30 และกลับไปเวลาประมาณ 16.30 โดยผมอยู่ดูถึงเวลา 12.30 (โดยช่างเพิ่งประกอบตัวตู้เสร็จแต่ยังไม่ได้ประกอบหน้าบาน) เมื่อกลับมาตอนเย็นได้รับแจ้งจากที่บ้านว่า ช่างเพิ่งประกอบบานประตูเสร็จตอน 16.30 และงานยังไม่เรียบร้อยเพราะบานประตูเลื่อนมีเสียงดังเป็นจังหวะ ดังมาก ทางบ้านผมเซ็นต์รับงานให้แต่มีหมายเหตุว่างานยังไม่เรียบร้อยต้องมีการแก้ไข

2) ทาง call center ฝ่าย Service โดยคุณจุฬารัตน์ แจ้งกลับมาวันศุกร์ที่ 22 มิ.ย.55 สรุปมาแก้ไขให้ในวันอาทิตย์ที่ 24 มิย. โดยช่างชุด 2 เข้ามาแก้ไขให้โดยเปลี่ยนลูกล้อทุกตัวทุกบาน โดย ช่างชุด 2 พบว่าน็อตยึดชุดล้อกับบานประตูที่ช่างติดตั้งชุดแรกทำไว้หลวมมีเกลียวหวานหลายจุด ซึ่งสอบถามจากทางบ้านได้ความว่าช่างชุดแรกไม่ชำนาญมีการถอดล้อเข้าๆออกๆ ลองผิด ลองถูก ช่างชุดที่ 2 จึงใช้การคว้านบานประตูเพื่อใส่น็อตเบอร์ใหญ่ขึ้นยึดติด โดยเปลี่ยนลูกล้อทุกตัว ผลคือเสียงเบาลงแต่ยังคงมีเสียงเป็นจังหวะเหมือนเดิมเมื่อเลื่อนบาน อาการไม่หาย ดังนั้นเพื่อความสบายใจของทุกฝ่ายเย็นวันเดียวกัน ผมจึงไปที่โชว์รูมเซ็นทรัลปิ่นเกล้าอีกครั้ง เพื่อเปรียบเทียบกับตัวโชว์ (คุณนิภาวรรณที่โชว์รูมรับเรื่อง) ปรากฎว่าการเลื่อนของตัวโชว์ดีมากไม่มีเสียงดังเป็นจังหวะขณะเลื่อน ทางคุณนิภาวรรณจึงได้แจ้งเรื่องตามต่อให้ด้วยหมายเลข CS023394

3) ผมได้ตามกับคุณจุฬารัตน์ ในวันจันทร์ที่ 25 มิ.ย. ตอนช่วงเย็น คุณจุฬารัตน์บอกขอหาข้อสรุปก่อน แต่แนะนำให้ผมเปลี่ยนรุ่นตู้เลย ซึ่งผมเริ่มไม่สบายใจ จึงได้กลับไปโชว์รูมเซ็นทรัลปิ่นเกล้าอีกครั้งเวลาประมาณ 20.00 โดยได้พบกับคุณนิภาวรรณอีกครั้ง เล่าเรื่องให้ฟังและสอบถามตู้รุ่นที่มีความกว้างเท่ากับรุ่นที่ซื้อ ได้รับคำตอบว่ามีรุ่นเดียวแต่เปลี่ยนหน้าบานประตู ซึ่งก็เป็นระบบรางเลื่อนเหมือนเดิม

4) ในวันนี้ วันอังคารที่ 26 มิ.ย. ผมตามคุณจุฬารัตน์ อีกครั้งตอนช่วงเย็น โดยคุณจุฬารัตน์บอกว่า จะให้ช่างเข้ามา ”ใช้น้ำยาทำความสะอาดรางเลื่อน” ผมรู้สึกว่าไม่ถูกต้อง ไม่น่าจะแก้ไขแบบนี้ จึงแย้งไปว่าวิธีการนี้คงจะไม่ช่วยแก้ไขปัญหาอย่างแน่นอน ทาง SB ควรจะเตรียมอุปกรณ์ อะไหล่ทุกชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องกับการเลื่อนประตู ทั้งลูกล้อ รางเลื่อน รวมถึงเตรียมบานประตูทั้ง 2 บานใหม่ มาด้วยถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน เพราะหากบานประตูมีความช้ำมากอันเนื่องมาจากการติดตั้งจากช่างชุดแรกและการซ่อมแซมด้วยการคว้านบานประตูของช่างชุดที่ 2 คงจะไม่มีตำแหน่งยึดน็อตที่บานประตูตู้ได้แล้วเพราะคว้านไปแล้วครั้งนึง คุณจุฬารัตน์รับว่าจะดำเนินการแก้ไขพร้อมเตรียมอะไหล่ทุกอย่างมาอีกครั้งรวมถึงบานประตูตู้ 2 บาน คุณจุฬารัตน์บอกผมว่าจะติดต่อกลับหาผมอีกครั้ง เพื่อนัดวันช่างเข้ามาดำเนินการให้พร้อมอะไหล่ทุกชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้อง ผมจึงได้บอกคุณจุฬารัตน์ ขอให้ติดต่อกลับ ขอให้ผมทราบความคืบหน้าในวันพรุ่งนี้ (วันพุธที่ 27 มิย) คุณจุฬารัตน์บอกว่าไปสัมมนา อาจเป็นคนอื่นโทรมาแจ้ง

ผมเริ่มไม่มั่นใจแล้วว่า SB จะรับผิดชอบเคสนี้ของผมหรือไม่ เพราะผมใช้บริการ SB ครั้งนี้เป็นครั้งแรก และปัญหานี้เกิดจากการติดตั้ง ผมยังไม่ได้ใช้ตู้นี้เลย ซึ่งผมเชื่อตามที่ SB โฆษณาว่าตู้รุ่นนี้ใช้ระบบรางเลื่อนเป็นแบบ Silent เงียบไม่มีเสียง (Hettich , Silent System Flexible) ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็นปัญหาของผลิตภัณฑ์ หรือ เกิดจากการใช้ช่างที่ไม่มีความชำนาญ ไม่เคยติดตั้งตู้รุ่นนี้มาก่อน มาติดตั้งให้ผม ดูได้จากการใช้เวลาติดตั้งบานประตูตั้งแต่เวลา 12.30 – 16.30 เป็นเวลา 4 ชั่วโมง กอปรกับทางบ้านผมต้องแปลคู่มือการติดตั้งลูกล้อกับบานประตูให้ตลอดเวลา เพราะคู่มือเป็นภาษาอังกฤษ ผมอยากให้ทาง SB ช่วยแก้ไขข้อบ่งพร่อง ให้เหมือนกับตัวโชว์ที่ผมได้ไปดูมา ผมซื้อสินค้า SB ครั้งนี้เป็นครั้งแรก ชำระเงินแล้วแต่ยังไม่สามารถใช้สินค้าได้จนถึงวันนี้ ผมไม่อยากเสียความรู้สึก และอยากให้เคสของผมได้รับการแก้ไขเป็นอย่างดีครับ

ขอบคุณที่อ่านและรับฟังครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.