Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ลูกหมาตกน้ำ
Posted : Friday, June 22, 2012 7:07:33 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
คือว่า เราอยากรื้อทำห้อง(คอนโด)ใหม่อ่ะค่ะ อยากทำให้มันกว้างขึ้น ยุบรวมห้อง ย้ายผนัง ตกแต่ง แต่เราสับสนว่าจะเริ่มต้นยังไง ทำอันไหนก่อนหลัง

- ทุบห้องทำผนังใหม่ แล้วบิวท์อินก่อน แล้วค่อยปูพื้น หรือว่า..
- ทุกห้องทำผนังใหม่ แล้วปูพื้นก่อน ค่อยบิวท์อินเฟอร์นิเจอร์

ช่างส่วนใหญ่ที่เค้ารับบิวท์อินเฟอร์นิเจอร์ เค้ารับรื้อ/ก่อผนังใหม่ รื้อ/ปูกระเบื้องใหม่ เดินสายไฟใหม่ด้วยหรือเปล่าคะ หรือว่ามันต้องแยกระหว่างช่างทุบห้อง กับช่างบิวท์

เราเข้าใจว่ามันอาจจะไม่ใช่หน้าที่เราที่จะต้องรับรู้ว่าควรทำอันไหนก่อนหลัง เพราะช่างเค้าจะรู้เอง แต่ตอนนี้เรายังหาช่างไม่ได้และไม่แน่ใจว่ามันต้องจ้างแยกรึเปล่า ตอนนี้กำลังกูเกิ้ลหาช่างและวางแปลนห้องที่อยากได้อยู่ค่ะ

รบกวนผู้มีประสบการณ์ทุกท่านช่วยตอบด้วยค่ะ

หรือถ้าใครมีช่างแนะนำในเขต กทม.ที่ราคาเป็นกันเองและฝีมือประณีตหลังไมค์มาได้เลยจะขอบคุณมากค่ะ

oath_peach
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 22, 2012 7:30:32 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ช่างมีหลายประเภทค่ะ ถ้าจ้างเป็นผู้รับเหมาเค้าก็อาจจะมีช่างให้ครบทุกแขนง แล้วเค้าจะจัดลำดับการทำงานที่เหมาะสมให้เราเองค่ะ แต่ข้อเสียคือ อาจจะต้องจ่ายเพิ่มขึ้นมาอีกหน่อย และก็ไม่ใช่ว่่าการจ้างผู้รับเหมาแล้วงานจะไม่มีปัญหาอะไรเลยเสมอไป

ส่วนการที่จะบู๊เรียกช่างแต่ละประเภท คนละฝักฝ่ายมาเอง ก็อยากจะเตือนล่วงหน้าว่าอาจจะไม่ใช่เรื่องง่ายๆอย่างที่ จขกท คิดนะคะ เพราะนอกจากเราจะต้องรู้ลำดับการเข้างานเป็นอย่างดีแล้ว เราต้องแก้ปัญหาหน้างานในการที่ช่างเข้ามาชนกันด้วย ไม่ว่าจะเป็นสเก๊ตการทำงาน ปัญหาจุกจิกระหว่างช่าง ความเสียหายที่เกิดขึ้นหน้างาน และอื่นๆอีกมากค่ะ

ถ้าจะให้คำแนะนำคร่าวๆตอนนี้ การจัดลำดับก็คือ ทุบผนังห้อง ทำผนังใหม่ ปูพื้น เฟอร์นิเจอร์ติดตาย ตามลำดับค่ะ

ส่วนที่สำคัญที่สุดคือ จขกท ควรที่จะออกแบบผังพื้น การวางเฟอร์นิเจอร์ วัสดุ และรายละเอียดอื่นๆให้เสร็จก่อนที่จะลงมือก่อสร้างค่ะ เพื่อจะได้ลดความผิดพลาดเสียหายที่จะเกิดขึ้นตามมาในภายหลังค่ะ การแก้ไขข้อผิดพลาดในภายหลังมีมูลค่ามากกว่าที่เราคิดเสมอค่ะ

ขอให้ห้องออกมาสวยถูกใจนะคะ :)

baleine
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 22, 2012 11:17:07 AM(UTC)
Guest

ช่างที่ราคาเป็นกันเองและฝีมือปราณีตนี่หายากยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรอีกนะคะ

แนะนำทุบอย่างแรก และบิวท์อินเป็นอย่างสุดท้ายค่ะ

ผา_บ้านดอน
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 22, 2012 2:48:09 PM(UTC)
Guest

ให้ช่างทุบผนังที่ไม่ต้องการออก จากนั้นปูกระเบื้อง แล้วค่อยมากั้นห้องใหม่ โดยใช้ผนังเบา โดยช่างทำผนังอาจจะเป็นช่างชุดเดียวกันกับช่างทำบิวท์อินก็ได้ รวมทั้งเดินระบบไฟต่างๆด้วย

ลูกหมาตกน้ำ
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 22, 2012 5:54:25 PM(UTC)
Guest

ความจริงตอนนี้มันเป็นกระเบื้องอยู่อยากปูเป็นไม้มะค่าแทนอ่ะค่ะ ถ้าปูพื้นไม้นี่ไม่แน่ใจว่าควรทำผนังก่อนแล้วค่อยปูพื้นรึเปล่า? และคิดว่าอยากได้ผนังหนักอ่ะค่ะเพราะต้องมีแขวนตู้ เห็นคอนโดเพื่อนที่เป็นผนังเบาเค้าบอกว่ามันแขวนไม่ได้เพราะผนังไม่แข็งแรง >.<

จากความเห็นทุกท่าน สงสัยว่าเราจะต้องรื้อผนังทำพื้นให้เสร็จก่อน แล้วค่อยคิดบิวท์ทีหลังตามลำดับ งานนี้ไม่รีบค่ะจะจ้างช่างตามลำดับไม่ชนกัน (หรือช่างชุดเดียวกันถ้าหาได้)

ขอบคุณทุกคนมากนะคะ เรายังเข้ามาอ่านเรื่อยๆ ใครมีคำแนะนำอื่น ๆ อีกจะขอบคุณมากเลยค่ะ

ลูกหมาตกน้ำ
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 22, 2012 7:35:42 PM(UTC)
Guest

ขอถามอีกข้อค่ะ (ถ้าจะยังมีคนกลับมาอ่านอยู่ -.-) พอดีเราเห็นในเวบบางคนปูพื้นไม้ทับพื้นกระเบื้องเดิม ...เราเลยสงสัยว่าความจริงแล้วเราควรจะรื้อกระเบื้องแล้วปูพื้นไม้ หรือปูพื้นไม้ทับพื้นกระเบื้องไปเลย? (ตามความเข้าใจเราคือต้องรื้อพื้นกระเบื้องแล้วปูพื้นไม้อ่ะค่ะ)

jaynoi (JAY_NOI)
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, June 23, 2012 12:34:16 AM(UTC)
Guest

เพิ่งรีโนเวทบ้านค่ะ
1.ทุบผนัง+รื้อพื้นเก่า
2.กั้นห้อง
3.ปูพื้น
4.บิ้วอิน

ช่างบิ้วที่บ้านเราบอกว่าควรให้ช่างที่ทำพื้นคุยกับช่างบิ้วว่าตอนไหนควรทำอะไร(บ้านเราเป็นปาร์เก้ค่ะ) เพราะระหว่างทำบิ้วอิน อาจทำให้พื้นเป็นรอย ต้องมีเก็บงานอีกหน
ปกติช่างทำเฟอร์นิเจอร์จะทำพื้นไม้ได้นะคะ ลองถามดูค่ะ

ลูกหมาตกน้ำ
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, June 23, 2012 6:36:51 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ ^___^

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.