Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

OT..Man
Posted : Monday, June 18, 2012 7:45:19 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ปาเก้ผมมันเก่าร่วม 20 ปีแล้วครับ ชิ้นต่อชิ้นไม่เสมอกันเท่าไหร่เวลาส่องกับแสงไฟเห็นชัด แต่ไม่ค่อยมีหลุดนะครับ ทีนี้ถ้าผมจะปูลามิเนต ควรแกะไม้ปาเก้ออกก่อนและปรับพื้นปูน หรือผมสามารถขัดผิวปาเก้ให้เรียบก่อนแล้วปูลามิเนตทับได้เลยครับ โอกาสที่ปาเก้ดันตัวจากด้านล่างตามมาในอนาคตมีไหมครับ

(ป๊อก-แปด)
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, June 18, 2012 7:58:33 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ปลวกจะมาแอบแทะปาร์เก้เอาสิ
พื้นปาร์เก้ไม่เรียบ ปูทับเลยก็เสี่ยงจะไม่เรียบตาม
สรุป เลาะปรับพื้นโลด

ไม่ก็ขัดปาร์เก้ ให้เสมอ ลงวานิชใหม่ ก็วิ้งๆ เหมือนใหม่แว้ว

ภูผาฟ้าทะเล
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, June 18, 2012 3:25:37 PM(UTC)
Guest

ตอบตามคำถาม
- ดูว่าได้ระดับหรือไม่ ถ้าได้ระดับ(แต่ผิวเป็นระนาดตามชิ้นปาร์เก้)ปูทับเฉยๆได้เลยครับ
- ถ้าเอียงเล็กน้อย ดูว่าคุณยอมรับสภาพได้หรือไม่ + ให้ช่างลามิเนทช่วยหาวัสดุหนุนปรับเล็กน้อย
- ปาร์เก้ดันตัว มันต้องมีเหตุครับ เช่นโดนความชื้น ซึ่งลามิเนทก็ไม่ควรโดนชื้นอยู่แล้ว

ตามความเห็น
ปัจจุบันไม้พื้นลามิเนทไม่ใช่วัสดุที่ดูดีทันสมัยอีกต่อไปแล้ว มันก็คือวัสดุปูพื้นตัวหนึ่งที่แล้วแต่ใครจะชอบ แล้วต้องระวังเรื่องน้ำหกด้วยครับ ผมคิดว่าขัดปาร์เก้ใหม่ดูขลัง มีราคากว่า (แต่อย่าลืมหาซื้อพวกพรมหรือยางรองขาตู้ขาโต๊ะด้วยครับ) กลัวน้ำน้อยกว่า แต่ลามิเนทจะดูทันสมัยกว่า แต่ในท้องตลาดมีทั้งของดีของไม่ดี ต้องเลือกดู

ทัศนะ (Tassna)
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, June 18, 2012 5:45:58 PM(UTC)
Guest

มีไม้จริงแท้อยู่กับตัว อย่าเอาไม้ปลอมมาทับหรือแทนที่ครับ นอกจากเรื่องเสียดายของแล้ว พื้นลามิเนทจะต้องระวังเรื่องน้ำและความชื้นเป็นอย่างมาก ผิวลามิเนทแข็งแกร่งมากก็จริง แต่ใต้ผิวนั้นก็คือขี้เลื่อยอัดดีๆนี่เอง น้ำซึมลงรอยต่อแผ่นลงไปละก็ได้เรื่องเชียว พื้นส่วนที่อยู่ใกล้ประตูหน้าต่างถ้าฝนสาดโครมครามเข้ามาปิดไม่ทันละก็ใจคอไม่ดีเลยครับว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป

หากปูทับปาเก้ก็จะมีปัญหาอีกอย่างคือพื้นห้องจะสูงขึ้นเกินขอบล่างของประตูทั้งหลายในบ้านด้วยละครับ

ธุลีดาว
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, June 18, 2012 7:59:55 PM(UTC)
Guest

มันมีแต่จะเอาของแท้มาแปะทับของเทียม พีท่านเล่นจะเอาของเทียมมาแปะทับของแท้ (-_-')

aMuay
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, June 18, 2012 8:54:24 PM(UTC)
Guest

ปาร์เก้เดิมมีโอกาสชื้น และบวมสูง เพราะอับ
ควรลื้อออกก่อน

3ชาม
ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, June 18, 2012 9:02:47 PM(UTC)
Guest

ปาเก้ขัดและลงสีแล้วเคลือบยูรีเทนใหม่ก็แจ่มแล้วครับ

MFEW
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, June 18, 2012 9:51:32 PM(UTC)
Guest

ทำตาม#6 เลยครับ

OT..Man
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, June 19, 2012 10:20:45 AM(UTC)
Guest

ปาเก้เก่าชื้นเล็กต้องคอยมาซ่อมนะครับ แต่อย่างว่าผมกะทำให้คนอื่นเช่า ถ้าปูลามิเนตก็ต้องมาคอยเปลี่ยนทุกกี่ปี ส่วนตัวแล้วความสวยงามลามิเนตดูสบายตาดีกว่า ขอบคุณสำหรับแนวทาง จะลองไปคิดดูอีกทีครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.