Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

box
Posted : Tuesday, June 19, 2012 11:00:45 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
รบกวนพี่ๆ ในห้องนี้ด้วยนะครับ

คือ เดิมใช้กล่องทรู (ใช้มา 3-4 ปี แล้ว) แบบใส่การ์ด
ดูกับทีวีจออ้วน ดูช่อง ฟรีทีวีประจำ

ระยะล่าสุด สัญญาณ เดียวมี เดียวไม่มี

พ่อเลยให้ไปซื้อกล่อง มาใหม่ วิ่งไปซื้อกล่อง gmm มาใส่แทนกล่อง ทรู

มัน set auto จากนั้น ก็ดูได้ แต่สังเกต สัญญาณภาพชัด 60-70%ความแรง 60-70%

แต่ดูแล้ว รู้สึกชัดสู้ ทรูไม่ได้

ทรู ช่องน้อยกว่า แต่ชัด gmm ช่องเยอะ แต่ไม่ชัด

ใจจริงอยากดู gmm เพราะมีช่องเยอะ

1) ขอถามว่า ผมต้องไปปรับ จานไหม และส่วนใหญ่ คนใช้ กล่อง Gmm สัญญาณอยู่ในช่วงนี้ไหม

พอซื้อกลับมา กล่อง ทรู กลับใช้ได้สักงั้น

2) ปกติ กล่องทรู อายุการใช้งานประมาณกี่ปี (เป็น set ขายขาด)

ขอบพระคุณมากครับ (อยากให้พ่อมีทีวีดู จะได้ไหมเหงา)

tunera
ความเห็นที่ 1 Posted : Wednesday, June 20, 2012 12:03:57 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ดาวเทียมเป็นระบบดิจิทัล ซึ่งมีแต่ชัด กับมืดไปเลย หรือบางทีสัญญาณอ่อนก็จะกระตุก

สาเหตุที่ไม่ชัดน่าจะเป็นเพราะอัดช่องมาก เลยต้องลดความละเอียดของภาพมั้งครับ

คุณจิม
ความเห็นที่ 2 Posted : Wednesday, June 20, 2012 12:23:18 AM(UTC)
Guest

กล่อง GMM Z ของผมกับจานแดง ก็ได้คุณภาพและความแรง 60 กว่า ดูได้ปกติแต่สู้กล่องทรูไม่ได้
เปลี่ยนจากสายแถมให้เส้นใหญ่ขึ้นช่วยได้บ้าง(คิดเอาเอง)
...
แต่รู้สึกช่วงหลังๆดูบอลกล่อง GMM Z ชัดขึ้นลื่นขึ้น ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า ช่วงแรกถ้ามีการซูมภาพจะกระตุกตลอด

box
ความเห็นที่ 3 Posted : Wednesday, June 20, 2012 2:04:45 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณครับ

กล่อง gmm ดูแล้วไม่กระตุกครับ ลื่นตามปกติ

ตอนแรกผมเข้าใจว่า ต้อง รับได้ 80-90% ถึงชัด
คิดว่าจะตามช่างมาโยกจาน เผื่อจะได้ชัด/แรง มากกว่า 70%

นี่ก็สลับมาใช้กล่อง ทรู เหมือนเดิมแล้ว
ยอมช่องน้อย หน่อย แต่ชัด

ส่วนกล่อง gmm คงต้องเก็บไว้สำรอง

ขอถามเพิ่มนะครับ และถ้า กล่อง ทรู เสีย ควรไปให้ที่ร้านอมรซ่อม หรือ ทิ้ง แล้วหันมาใช้กล่อง gmm ดีครับ

และคนใช้ gmm ดูไม่ชัด แล้วปวดตาบ้างไหมครับ หรือว่าดูไปเรื่อยๆ เดียวก็ชิน

ใจจริงผมอยากใช้ กล่อง gmm เพราะลองเปิดดู ช่องเยอะมาก น่าสนใจดีครับ

ปลาร้าชุบแป้งทอด
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, June 20, 2012 3:57:39 AM(UTC)
Guest

เขาบีบสัญญาณ มันเลยได้แค่นั้น
ลองดูช่องอื่น ว่าสัญญาณมันเท่ากันมั้ย

torsakpet
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, June 20, 2012 7:24:43 AM(UTC)
Guest

ลองเปลี่ยน สายเอวี ที่แถมมาดูนะครับ

suvimon_c
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, June 20, 2012 9:16:58 PM(UTC)
Guest

ปกติกล่องGmm มันชัดไม่คม เท่าTrue อยู่แล้วเพราะบีบสัญญานมาก สัญญาณภาพชัด 60-70%ความแรง 60-70% ก็ชัดดูได้ถ้าไม่อยากเสียตังเพิ่ม แต่มันจะหงุดหงิดก็ตอนเมฆครึ้ม ฝนตก กระตุกติ๊ดๆๆๆๆ ถ้า80-90%ก็พอไปได้หากฝนไม่เทโครมลงมา

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.