Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
5 Pages123>»
Post Reply

Neszel
Posted : Saturday, June 9, 2012 6:07:45 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
วันนี้ผมเข้าไปซื้อเก้าอี้สำนักงาน โฮมโปรเพชรเกษมครับ เพราะปวดหลังกับเก้าอี้ตัวเก่ามาก

ลองอยู่หลายตัว ก็ถูกใจตัวของยี่ห้อ mono พนักงานก็บอกว่าต้องสั่งซื้อ 15 วัน

ผมก็รีบใช้ไม่อยากรอ ก็เลยซื้ออีกแบบนึงซึ่งเป็นของโฮมโปร

พนักงานก็แจ้งว่ามีเหลือ 1 ตัวพอดียกลงมาให้ผมกล่องนึง

ผมเห็นว่ากล่องยังซีนอยู่ก็ไม่ได้คิดว่าจะเจอเหตุการแบบนี้

พอกลับมาถึงบ้านแกะประกอบ คิดว่าทำไมฝุ่นเยอะจัง มีติดอยู่ที่เก้าอี้เต็มไปหมดเลย

ผมก็ไม่คิดอะไรคิดว่าของคงเก็บไว้นาน กำลังหาผ้ามาเช็ดออก

ปรากดเจอรอยเท้าเต็มๆทีขาเก้าอี้เลยครับ ลองดูที่ล้อก็มีคราบฝุ่นเกาะ

เบาะนั่งก็มีรอยเต็มไปหมด มันคืออะไรครับ นี้มันสภาพแย่ยิ่งกว่าตัวโชว์อีกนะครับ

ผมเลยรีบโทรกลับไปแจ้งพนักงานให้ทราบ คำตอบที่ได้คือให้ผมเอาไปเปลี่ยน

แต่เปลี่ยนที่สาขาอื่นเพราะสาขาเพชรเกษมของหมด ซึ่งผมเนี้ยต้องการใช้ด่วนมาก

ซึ่งตอนผมซื้อก็สามทุ่มแล้ว ผมขับรถกลับมาบ้านแล้วต้องออกไปเปลี่ยนอีกหรอ

บ้านผมก็ไม่ได้อยู่ใกล้ๆ นะครับ รับผิดชอบกันได้แค่นี้หรอครับ

เสียความรู้สึกจริงๆ

Neszel
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:19:50 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ใบเสร็จครับ

Neszel
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:22:07 AM(UTC)
Guest

แกะกล่อง

Neszel
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:22:39 AM(UTC)
Guest

ใช่รอยเท้ารึเปล่าครับ

Neszel
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:23:09 AM(UTC)
Guest

เบาะแบบนี้ทำใจใช้ไม่ได้จิงๆ

เอก ระยอง
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:42:44 AM(UTC)
Guest

ขอโทษคุณผู้ชายด้วยน่ะครับ แจ้งปัญหาไปให้ทางผู้จัดการสาขารับทราบแล้ว
พรุ่งนี้น่าจะมีการติดต่อกลับ เบื้องต้นคุณผู้ชายสามารถที่จะนำสินค้าไปเปลี่ยนได้
หรือถ้าไม่สะดวก ทางสาขาคงจะดำเนินการนำสินค้าตัวใหม่มาเปลี่ยนให้

ผมเป็นพนักงานในองค์กรนี้ ตามเรื่องให้อยู่น่ะครับ
กราบขออภัยเป็นอย่างสูงมา ณ. ที่นี้

takbai
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, June 9, 2012 7:11:37 AM(UTC)
Guest

จขกท. ลองเสนอ ไอเดียที่ดีกว่าเอาไปเปลี่ยนหน่อยสิครับ

ผมว่าเค้าให้เอาไปเปลี่ยน หรือ เอาเงินคืน นี่ก็ถือว่า รับผิดชอบที่สุดแล้วนะครับ

ยังต้องการอะไรที่มากกว่านี้อีกหรือครับ กระเช้าของขวัญ หนังสือขอโทษจากทางผจก. หรือต้องนำสินค้าตัวใหม่ไปส่งให้ถึงที่บ้าน หากจขกท.ซื้อไปใช้ที่ อ.บันนังสตาล่ะ

บางสิ่งบางอย่าง ทางพนง. ขาย เค้าไม่ทราบหรอกครับ ว่าของมันอยู่ในสภาพชำรุด เพราะคุณก็บอกเองว่าซีลสนิทดี ถ้าผมเป็น พนง.ขาย ผมก็ไปหยิบมาให้ลูกค้าล่ะครับ ทางโฮมโปรควรจะยกย่องพนง.ขายคนนั้นด้วยซ้ำครับ หาของที่ลูกค้าต้องการได้ โดยไม่ทอดทิ้ง ให้ลูกค้ายืนเอ๋อ อยู่ที่แผนก

Neszel
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, June 9, 2012 7:35:03 AM(UTC)
Guest

คุณเอก ระยอง ผมจะขอบคุณมากครับถ้าพรุ่งนี้เอาสินค้ามาส่งให้ผมได้

คุณ takbai คือเอาของใช้แล้วหรือของมีตำนิมาขายนี้มันถูกต้องแล้วหรอครับ

baleine
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, June 9, 2012 7:52:58 AM(UTC)
Guest

เราว่าทางโฮมโปรคงไม่ได้ตั้งใจเอาของมีตำหนิมาขายหรอกค่ะ
น่าจะเกิดจากความผิดพลาดทางการ QC มากกว่าที่ซีลของมีตำหนิแบบนี้มา

ทางโฮมโปรยอมให้เปลี่ยน และตามเรื่องมาแสดงความรับผิดชอบถึงในกระทู้นี่
เราว่าก็ค่อนข้างแฟร์แล้วนะคะ

takbai
ความเห็นที่ 9 Posted : Saturday, June 9, 2012 7:57:06 AM(UTC)
Guest

มันไม่ถูกต้องแน่ๆครับที่เอาของใช้แล้ว หรือมีตำหนิมาขาย

แต่คุณก็ต้องเข้าใจว่าการ รับสินค้าจำนวนมาก ทาง พนักงานรับของ หรือทางโฮมโปรเอง ไม่มีทางทราบได้เลยครับว่าของชิ้นนั้นๆมีตำหนิตรงไหนบ้าง หรือชำรุดหรือเปล่า

หรือแม้แต่ของที่เปิดแล้วเช็คแล้ว ว่าชำรุด แล้วปิดทับกลับเหมือนเดิมรอส่งคืนแต่ไปวางช่องผิด หรือไม่ได้เขียนกำกับไว้ว่าชำรุด มันก็คือเหตุสุดวิสัย ที่คุณได้ซื้อไป

การรับผิดชอบให้เอาไปเปลี่ยนหรือแลกคืนเป็นเงินสดได้ นั่นก็คือวิธีการที่ถูกต้อง และเหมาะสมแล้ว

ใช่ว่าทางโฮมโปรไม่รับคืน หรือ ปฏิเสธการรับผิดชอบ

ผมว่าคุณเรียกร้องมากเกินไปที่จะต้องให้ทางโฮมโปร เอาของใหม่ไปเปลี่ยนให้คุณถึงบ้าน แถมยังเป็นภายในวันพรุ่งนี้ จึงได้ยกตัวอย่างว่าหากคุณอยู่ อ.บันนังสตาล่ะ

ผมก็เดาได้เลยว่าหากทางโฮมโปรจะเป็นคนดีขนาดจะไปเปลี่ยนของใหม่ให้คุณถึงบ้าน ก็ไม่มีทางที่จะไปส่งให้คุณภายในวันพรุ่งนี้ได้ เพราะการส่งของ ของแต่ละวันนั้น มันต้องมีการนัดกันล่วงหน้า ซึ่งทางพนักงานส่งไม่มีทางยอมเอาของไปส่งให้คุณแน่ๆ คุณยังว่าบ้านคุณไกลจากโฮมโปร คนส่งเค้าก็ต้องคิดเหมือนกันว่า จากโฮมโปรไปบ้านคุณก็ไกลเช่นกัน

Neo007
ความเห็นที่ 10 Posted : Saturday, June 9, 2012 8:00:01 AM(UTC)
Guest

เปลี่ยนให้ ok แต่ควรจะอำนวยความสะดวกให้ลูกค้าด้วยครับ

ปกติผมซื้อของมาเป็นกล่อง ผมขอให้เปิดให้ดูเลยครับ
ขี้เกียจเอามาเปลี่ยน

Neszel
ความเห็นที่ 11 Posted : Saturday, June 9, 2012 8:05:52 AM(UTC)
Guest

บ้านผมไม่ได้อยู่บันนังสตาครับ ถ้าบ้านผมอยู่นั้นผมก็ไม่มาซื้อโฮมโปรหรอกครับ

รบกวนใช้สมองด้วยครับ

takbai
ความเห็นที่ 12 Posted : Saturday, June 9, 2012 8:16:10 AM(UTC)
Guest

ครับตรงคำว่าอำนวยความสะดวกนี่แหละครับ

อำนวยความสะดวกยังไงดีครับ ช่วยกรุณายกตัวอย่าง

หากเป็นคุณขายของเองบ้าง คุณว่าคุณจะเอาไปเปลี่ยนให้ลูกค้าถึงบ้านไหม ไปส่งให้ที่บ้านไม่ใช่เอาไปส่งได้ทั้งวัน ต้องนัดเวลาให้ดิบดี ไปสายโดนด่าอีก ไปก่อนก็กลัวไม่มีใครอยู่รับและจะพาลให้ไปส่งเจ้าอื่นช้าไปอีกเป็นทอดๆ ไปส่งของไม่ได้ไปส่งเจ้าเดียวนะครับ ต้องไปเป็นคันรถ

หากทางโฮมโปรไปส่งให้จริงๆ รบกวนคุณ จขกท. ช่วยมาโพสขอบคุณทางโฮมโปรด้วยนะครับ ผมจะได้เอาเป็นเคสตัวอย่าง บ้านผมอยู่ อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ ไปซื้อของโฮมโปรพิษณุโลก ( ระยะทาง 70 กิโล )บ่อยมาก ซ่อมบ้านครั้งใหญ่ ซื้อของโฮมโปรเป็นแสน เฉพาะสีก็เป็นหมื่น หากผมซื้อของกับทางโฮมโปร แล้วได้ของมีตำหนิ ทางโฮมโปรควรจะเอาของมาเปลี่ยนให้ผมถึงบ้าน ภายในวันรุ่งขึ้นด้วยนะครับ

takbai
ความเห็นที่ 13 Posted : Saturday, June 9, 2012 8:20:39 AM(UTC)
Guest

ใครกันแน่ไม่ใช้สมอง

เปรียบเทียบครับ เปรียบเทียบ รู้จักคำว่าเปรียบเทียบมั้ยครับ

Neszel
ความเห็นที่ 14 Posted : Saturday, June 9, 2012 8:30:08 AM(UTC)
Guest

ผมเป็นคนทำธุรกิจครับ หากผมผิดพลาดเอง

ผมไม่คิดถึงต้นทุนการรับผิดชอบตรงนั้นหรอกครับ

เพราะชื่อเสียงที่เสียไปมันประเมินค่าไม่ได้หรอกครับ

ผมทำธุรกิจไม่ได้ซื้อขายกันครั้งเดียว ผมจึงคำนึงถึงอนาคตด้วยครับ

ขอบคุณนะครับ ที่มาแสดงความเห็น

ผมแค่อยากให้แสดงความรับผิดชอบอะไรบ้าง

ถ้ามันเสียจากโรงงานผลิตผมจะไม่ว่าอะไรเลย ผมจะเอาไปเปลี่ยนเอง

แต่นี้มันไม่ใช่ แพ็คเก็จด้านในโดนแกะ เหมือนของโดนใช้แล้ว แล้วเอามาเก็บเพื่อขายใหม่

สต็อกยังไม่โดนตัด เจตนามันไม่บริสุทธ์แล้วครับ

หรือทำกันเป็นปกติอยู่แล้ว ถ้าลูกค้าไม่คิดอะไรมาก ก็ขายไป ได้ราคาปกติด้วยสิ

แต่ครั้งนี้ดันไม่เนียน ลืมเช็ครอยเท้าออก

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
5 Pages123>»
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.