Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
5 Pages<12345>
Post Reply

เป้
ความเห็นที่ 30 Posted : Saturday, June 9, 2012 5:26:36 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ปกติแล้วเวลาซื้อของก็ต้องแกะดูก่อนไม่ใช่หรือค่ะ

เช่นพวกอุปกรณ์ไฟฟ้า เราต้องแกะดู ลองไฟ

ถ้าเราไม่แกะดูก่อนมาถึงบ้านมีปัญหา ก็ไม่ต้องมานั่งเสียอารมณ์ เสียเวลาไปเปลี่ยน

เราต้องรอบคอบในตัวเองส่วนหนึ่งละค่ะ

เขียนบน iPad (เลือนลางร่ำไร)
ความเห็นที่ 31 Posted : Saturday, June 9, 2012 5:31:58 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
แถมให้อีกประเด็นครับ ฮป เดี๋ยวนี้มีการมั่วฉลากด้วยครับ

เช่นพวกเครื่องมือ แฮนด์ทูล

อย่างไขควง JETech ติดฉลากอย่างเท่ ว่าผลิตที่ประเทศญี่ปุ่น

แต่ในเวบ เป็นของเซี่ยงไฮ้ ซะงั้น (อมรก็มีขาย)

หลายอย่างครับ มั่วว่า japan

Neszel (Neszel)
ความเห็นที่ 32 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:24:32 PM(UTC)
Guest

ถ้าเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าหรือหลอดไฟผมจะลองก่อนครับ

แต่สินค้าประเภทนี้ผมไม่เคยซื้อแบบต้องมาประกอบเอง

เลยเข้าใจว่าชิ้นส่วนมันเยอะ แกะดูคงลำบาก และ

ไม่คิดว่าจะมีการทำแบบนี้เกิดขึ้น ของอยู่ในกล่องซีนอย่างดีแท้ๆ

Janglai Man
ความเห็นที่ 33 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:31:01 PM(UTC)
Guest

บาง คห. อาจจะไม่รู้จัก การแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ เพื่อไม่ให้เกิดเหตุแบบนี้อีก จขกท ต้องทำใจครับ ถ้าคนแบบนี้เป็นผู้บริหาร ปัญหาแบบนี้คงไม่มีวันหมด

น้องตากลม
ความเห็นที่ 34 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:43:34 PM(UTC)
Guest

เราซื้อของที่โฮมโปรเคยเจอ 2 ครั้งแล้วค่ะ ช่วงหลัง เราเลยให้แกะตรวจสอบก่อนเลย
เพราะขี้เกียจเอากลับมาเปลี่ยน เสียเวลาและเสียอารมณ์ด้วยค่ะ ตอนนี้ทุกครั้งที่ซื้อ
ของไม่ว่าห้างไหนเราจะให้เขาแกะให้ดูก่อนไปจ่ายเงินเลยค่ะ ไม่สนใจคำพูดของ
พนักงานขายที่ว่าไม่ต้องกลัวนะค่ะของชำรุดสามารถนำมาเปลี่ยนได้ภายใน 14 วัน
เราไม่อยากเสียเวลาต้องเอามาเปลี่ยนเสียเวลาแกะของหน่อย ยังไงๆ แกะเสร็จเดี๋ยว
พนักงานเขาก็จะเก็บให้ดีเหมือนเดิม มีอยู่ครั้ง 1 ซื้อหลอดไฟมาใส่โคมไฟ 12 หลอด
ขอให้พนักงานช่วยลองให้หน่อย พนักงานทำหน้าไม่พอใจแบบว่ามันเยอะมั้ง แต่ก็
ทำการลองให้แบบเสียไม่ได้ ปกติแกะกล่องออกมาเขาจะมีกระดาษลูกฟูสี่เหลี่ยม
ใส่รองกันกระแทกระหว่างหลอดไฟกับกล่อง พนักงานคนนี้ลองเสร็จเวลาเก็บใส่กล่อง
ก็ไม่ยอมใส่กระดาษอันนั้นให้ด้วย เรารอจนเขาลองเสร็จทั้ง 12 หลอดแล้วบอกเขา
ให้ช่วยใส่กระดาษกันกระแทกให้ด้วย พนักงานคนนั้นหันมามองหน้าเรา เราก็มองหน้า
ตอบแต่มองแบบธรรมดา แล้วเธอคนนั้นก็ต้องแกะกล่องใหม่เพื่อใส่กระดาษให้เรา
ถ้าใส่แต่แรกก็เสร็จไปนานแล้วนี้คือความใส่ใจในการให้บริการ

bad13
ความเห็นที่ 35 Posted : Saturday, June 9, 2012 8:35:38 PM(UTC)
Guest

เห็นด้วยนะครับ กับ คุณ Janglaiman ครับ ถ้าได้คนอย่างนั้นเป็นผู้บริหาร ก็คงเจ๊งอย่างเดียว

---- แต่ผมก็เชื่อว่าคนอย่างนั้น คงไม่มีโอกาสได้เป็นหรอกครับ
---- นี่เรา กำลังทำตัวเคยชิน กับความมักง่ายของ พ่อค้ากันไปแล้ว
---- จขกท ทวงสิทธิ์ให้เต็มที่เลยครับ มาบอกให้เราเปลี่ยนได้ 14 วัน
---- ใครจะมีเวลาขนาดนั้น พ่อค้าขายของไร้คุณภาพได้ โดยไม่ต้องตรวจสอบหรือ ขนาดเอาของเละ เลอะเทอะใส่กล่องซีลใหม่ แต่ไม่แปะป้ายชำรุด แล้วนำมาขายต่อ นี่ถือเจตนาทุจริตแล้ว จะบอกว่าพนักงานตั้งใจทำงั้นหรือ แต่ก็ยังอยู่ในความรับผิดชอบของพ่อค้าอยู่ดี
-----บอกว่าเปลี่ยนได้ครับ ขับรถมาเปลี่ยนเองนะ เราไม่มีบริการ แต่อาจต้องขับไปเอาที่อื่นที่นี่ไม่มี ตอนเก็บเงินเราก็จ่ายเลยนี่ครับ ไม่ได้ติดไว้ก่อน
-----ถ้าพ่อค้าบอก ว่าเปลี่ยนได้ไง จะเอาอะไรอีก ที่หลังก็ติดป้ายไว้เลยครับ ว่าลูกค้าซื้อของไป ให้แกะดูด้วย เพราะสินค้าอาจมีรอย ทีน อาจมีฝุ่น อาจหัก อาจชำรุด อาจใช้แล้ว แต่ทางเราจะเก็บใส่กล่อง แล้วซีลใหม่แปะป้ายใหม่ ถ้าคุณได้ไป ก็ถือว่าซวยเรื่องของคุณ แต่ถ้าคุณขยัน ก็ขนมาเปลี่ยนล่ะกัน เดี๋ยวเรารับมาแล้วจะเก็บใส่กล่องซีลใหม่ รอคนต่อไป ที่ไม่ขยันครับ ภายใน 14 วันครับ

ความเห็นที่ 36 Posted : Saturday, June 9, 2012 10:10:21 PM(UTC)
Guest

ผมจบปัญหานี้แล้วนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

พอดีผมต้องไปธุระแถวสาย3 พอดี ผมเลยเอาสินค้าชิ้นนี้ไปด้วย

เพราะหากผมมัวแต่จะคาดหวังความรับผิดชอบระดับประทับใจ

คงต้องรออีกหลายวัน หรือผมอาจผิดหวังมากกว่่าเดิม

ผมเลยเอาสินค้าที่มีปัญหานี้ไปขอคืนเงิน

เพื่อเอาไปซื้อที่อื่น ทางผู้จัดการและเจ้าหน้าที่พอจะทราบเรื่องจาก

พนักงานบ้างแล้ว ผมจึงไม่ต้องอธิบายมาก ทางจนท. รับสินค้าคืน

และคืนเงินเต็มจำนวน พร้อมขอที่อยู่และเบอร์โทรผมไว้

และก็มีการขอโทษต่อหน้าจากผู้จัดการ

พอผมขับรถออกมาผู้จัดการก็ได้โทรมาอธิบายเรื่องราวพร้อม

ขอโทษและจะปรับปรุงการตรวจเช็คสินค้า

ซึ่งตอนนี้ผมก็รู้สึกดีขึ้นนะครับ

แต่ถามว่าจะเข้าไปใช้บริการอีกมั๊ย ผมคงต้องคิดดูก่อนละครับ

takbai
ความเห็นที่ 37 Posted : Sunday, June 10, 2012 12:41:08 AM(UTC)
Guest

โธ่......ถัง

อุตส่าห์คิดว่าจะได้เอามาเป็นเคสตัวอย่าง

ไม่น่าเลยนะครับ อยากเห็นสปิริตของผู้บริหารตัวยงเหมือนกัน ว่าจะแก้ปัญหาเคสนี้ยังไง

คนรับหน้าก็ผู้จัดการนั่นแหละครับ รับเต็มๆ เคยเห็นใจผู้จัดการบ้างมั้ยครับ ว่าการรับหน้าลูกค้ามันลำบากขนาดไหน นี่ยังน้อยนะครับ บางวันโวยถึงขนาด จะต้องตายกันไปข้าง

เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง นโยบายบริษัทมาแบบนี้ พนักงานก็ต้องแก้ปัญหาไปตามนี้ จะต้องแก้โดยเพิ่มเติม เรื่องต้องไปถึงผู้บริหาร แล้วถ้าเรื่องขี้หมูราขี้หมาแห้งเช่นนี้ ต้องส่งเรื่องถึงผู้บริหาร แล้วตัวผู้บริหารจะคิดว่าผู้จัดการคนนี้ทำงานได้เรื่องมั้ย

อย่าไปซ้ำเติมกับความผิดพลาด ที่เราเองก็ยังไม่รู้ต้นสายปลายเหตุ เพียงแต่เห็นภาพที่อยู่ตรงหน้าแล้วจินตนาการไปเรื่อยเปื่อยว่า สภาพนี้ จะต้องเป็นแบบนี้ เราจะต้องทำแบบนี้เพื่อจะได้สาสมแก่ใจ จะต้องตอบแทนเราขนาดนี้ถึงจะคุ้มกับเวลา และความรู้สึก

ไม่มีผู้ค้าคนไหน อยากจะไปมีเรื่องกับลูกค้า สินค้าจากห้างใหญ่ขนาดนี้ ไม่จำเป็นต้องเอาของมีตำหนิ หรือ ของใช้แล้วมาขายให้ลูกค้า โดยการเอาชื่อเสียงมาแลกกับกำไรไม่กี่บาท ( ความจริงตรงนี้น่าจะคิดกันได้ตั้งแต่ทีแรก ) ตัวคุณเองถ้าเป็นคุณคงไม่ทำแบบนี้ ห้างใหญ่ขนาดนี้เขาก็ไม่ทำเช่นกันครับ

ส่วนประกอบที่ทำให้ลูกค้าได้ซื้อของชำรุด หรือ ของเก่าไป มีจากหลายสาเหตุ เช่น
บริษัทจัดส่งมาของชำรุดขณะขนส่ง หรือจำนวนของไม่พอส่งจึงจัดเอาของชำรุดไปส่งก่อนเพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเรื่องของไม่ครบ
พนักงานรู้ตัวว่าทำของเสียหาย แต่เพื่อกลบเกลื่อนความผิด หรือปัดความรับผิดชอบ จึงเก็บของแล้วแพ็คกลับไว้อย่างเดิมให้เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

องค์ประกอบมันมีมากมายหลายสิบอย่าง แต่คนในนี้ดูเหมือนจะคิดอยู่เรื่องเดียวคือ เอาของเสียมาขายให้ลูกค้า ซึ่งถ้ามองจากความเป็นจริงแล้ว มันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย หรือเป็นไปได้ก็น้อยมากๆ เพราะถ้าของเสีย คนที่รับหน้าลูกค้าก็คือผู้จัดการ ผู้จัดการไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางห้าง ( ได้รับเพียงเงินเดือน ) แล้วจะต้องยอมเอาตัวเองเข้าแลกเพื่อให้ลูกค้าด่าทำไม ของเสียก็จัดการตีคืนก็จบเรื่องแถมได้ด่าบริษัทอีกต่างหาก แล้วก็ไม่โดนลูกค้าด่าด้วย

มองในแง่ดีบ้างก็ได้นะครับ อย่าหน้ามืดตามัวเห็นอะไรเป็นจับผิดไปทุกอย่าง อย่าได้เห็นความผิดพลาดที่ไม่ได้ตั้งใจมาแลกเปลี่ยนกับสิ่งปลอบใจเลยครับ

Neszel
ความเห็นที่ 38 Posted : Sunday, June 10, 2012 1:21:27 AM(UTC)
Guest

โอกาสผิดพลาดมีได้ แต่จะรับผิดชอบกับสิ่งที่ผิดพลาดหรือปรับปรุงแก้ไขยังไงต่างหาก

ผมไม่เคยต้องการของปลอบใจ แต่ผมไม่ต้องการที่จะเสียเวลา เสียอารม ในสิ่งที่เกิดขึ้น

ผมซื้อสินค้าใช้งานนะครับ ผมไม่ได้ซื้อหวย ที่จะต้องมาลุ้นว่าโดนเจ็คพ็อตหรือเปล่า

หากคุณทำผิดพลาด คุณก็ต้องรับผิดชอบ มันคือหลักการจริงในโลกธุรกิจครับ

ไม่งั้นแต่ละองค์กรจะจ้างพนักงาน QC ไว้ทำไม ในเมื่อปล่อยของเสียให้ลูกค้า แล้วอ้างเหตุผลว่า

ผลิตของมาเยอะ มันก็ต้องมีของเสียบ้างสิ แล้วก็จบๆกันไป คนอื่นก็มาเจอแบบเดิมๆอีก

ผมเปรียบเทียบนะครับว่า วันนึงผมขับรถไปชนคุณขาหักโดยที่ผมไม่ตั้งใจ

คุณจะไม่ต้องการให้ผมรับผิดชอบเรื่องอื่นๆใช่มั๊ยครับ จ่ายค่ารักษาพยาบาลแล้วจบๆกันไป

ค่าทำขวัญ ค่าเสียโอกาสในการทำงาน คงไม่ต้องให้

เพราะในเมื่อผมเองก็ไม่ได้อยากให้เกิดขึ้น มันเป็นอุบัติเหตุ

คืออย่างที่บอกผมไม่ได้จับผิดหรือมากเรื่องอะไร

ผมกำลังหาผ้ามาเช็ดคราบแล้ว จะเอาไปใช้งานแล้วครับ

ถ้าไม่สังเกตุเห็นรอยเท้าที่ชัดเจน ขนาดนั้น ผมก็พอรับได้ครับ

takbai
ความเห็นที่ 39 Posted : Sunday, June 10, 2012 1:48:00 AM(UTC)
Guest

ขับรถชนใครก็ได้ครับ อย่ามาชนผม เรื่องแบบนี้ ไม่ใช่เรื่องที่เอามาเปรียบเทียบกันได้ นี่มันคือกรณีประมาท ไม่ใช่กรณีไม่ได้ตั้งใจ คดีประัมาท ไม่ใช่คดีไม่ได้ตั้งใจ

แต่เรื่องคุณที่เกิดขึ้นไม่มีคดี มีเพียงความรับผิดชอบ ทีต้องรับผิด

สุดท้ายผมก็ยังไม่รู้ว่าตั้งใจของคุณเลยครับ ว่าต้องการอะไรเพิ่มเติม นอกจากการมาประจานเค้าในพันทิป

หัวกระทู้จั่วไว้ ตัวเบ้อเร่อ หลอกขายของใช้แล้ว สุดท้ายคุณก็ไม่รู้ว่ามันเป็นของใช้แล้วหรือว่าของเลอะเทอะ

ความเห็นที่ 40 Posted : Sunday, June 10, 2012 2:12:29 AM(UTC)
Guest

ไม่รู้จักหรอครับ ว่าเปรียบเทียบ

โลกสวยนะครับคุณ

a
ความเห็นที่ 41 Posted : Sunday, June 10, 2012 2:53:24 AM(UTC)
Guest

เฮ้อ ความคิดพ่อค้าแบบนี้ รู้เลยว่าถ้าซื้อของร้านนี้แล้ว เจอปัญหาจะเจออะไร

พูดเหมือนไม่รู้เร้อยว่าห้างใหญ่พวกนี้ มีเทคนิคเรื่องพวกนี้แค่ไหน เอหรือว่าไม่รู้จริงๆ ขอให้ทำมาค้าขายเจริญๆนะ ความคิดแบบนี้

Noo A-M-E
ความเห็นที่ 42 Posted : Sunday, June 10, 2012 4:43:31 AM(UTC)
Guest

แนะๆ แถไปเรื่อย หัวท้ายเค้าล้อมไว้หมดแล้ว ยอมยกมือแล้วเดินออกไปเถอะ

ดีใจกะเจ้าของกระทู้ค่ะ จบไม่สวย แต่ก็ดีกว่าเอามาเป็นอารมณ์ ยอมถอยแล้วได้รับคําขอโทษ คุ้มค่ะ เอาเวลาหันหน้าไปยิ้มให้ลูกกะภรรยา(ถ้ามี) ที่บ้านดีกว่าค่ะ อย่าเอาอารมณ์กะคนพันธุ์นี้ เด๋วหน้ายับไม่หล่อนะค่ะ

ส่วนเราคงคิดหนัก ว่าจะเดินเข้าโฮมโปร เพื่อบ้านใหม่ซะหน่อย

popyim
ความเห็นที่ 43 Posted : Sunday, June 10, 2012 5:11:27 AM(UTC)
Guest

เห็นใจเจ้าของกระทู้ คนไทยมักปล่อยๆจนเคยตัว
แม้เป็นเหตุสุดวิสัย แต่กิจการยังต้องรับผิดชอบ
บริหารงานกันยังไง จึงเิกิดความผิดพลาดได้
ลงโฆษณาเลิศหรู แต่ภายในไม่ได้เรื่อง
ไม่จำเป็นต้องให้ลูกค้ามาเรียกร้องหรอก
กิจการมีสำนึกจะชดเชยอย่างไรบ้าง
เอาตำราการตลาดมาเปิดดูก็ได้

takbai
ความเห็นที่ 44 Posted : Sunday, June 10, 2012 5:13:08 AM(UTC)
Guest

หยาบคาย

นี่น่ะหรือคนสังคมชั้นสูง ความคิดสูงๆ พิมพ์ออกมาแต่ละอย่าง ถ่อยไม่มีสกุล พยายามจะไม่ใส่ใจ อดไม่ได้จริงๆ ต้องขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วย

ที่เปรียบเทียบมามันไม่ได้เกี่ยวกันเลยครับ

ตกลงบอกผมได้หรือยังครับ ว่าต้องการอะไร จากกรณีนี้

ตัวผมเคยทำงานเป็นพนักงานห้างมาก่อน ตั้งแต่ยังไม่มีอินเตอร์เน็ต ไม่มีหรอกครับเอาของเสียมาขายให้ลูกค้า มีการอบรมพนักงานอยู่เรื่อย เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องที่ต้องระมัดระวังเป็นอย่างมาก แม้แต่การจะนินทาลูกค้ายังต้องไปนินทาหลังร้าน หรือห้องอาหารเลย กันลูกค้าคนอื่นได้ยินว่าเราไปนินทาลูกค้า แต่เมื่อเกิดเหตุสุดวิสัย ก็ต้องแก้ปัญหาไปกันครับ เด็กรับเรื่องไม่ไหวก็ต้องให้ ผู้จัดการแผนกมารับหน้าแทน

ผมว่าพวกคุณต่างหากที่เอาแต่ใจมากเกินไป ความผิดคนอื่นต้องเป็นเรื่องใหญ่เสมอ ไม่เคยแม้แต่จะโทษตัวเองที่สะเพร่า ไม่ตรวจดูของให้เรียบร้อยก่อนซื้อ เสร็จก็มาโวยวายผ่านสื่อต่างๆ ทั้งๆที่ตัวเองก็มีส่วนสะเพร่า ได้แต่เรียกร้องไปเรื่อย เป็นแ่ต่เรียกร้อง ไม่เคยเสนอแนะวิธีการจัดการที่สามารถใช้ได้โดยเท่าเทียมกันหมด แล้วสามารถที่จะทำให้เกิดเป็นบรรทัดฐานได้ ได้แต่หลบเลี่ยงตอบคำถามไปเรื่อย เพราะตัวเองก็ไม่รู้จะเรียกร้องอะไร ได้แต่คอยให้คนผิดเสนอมา

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
5 Pages<12345>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.