Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

birdshadow
Posted : Tuesday, July 3, 2012 2:44:34 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
คือกำลังคิดจะฝากเงินเพื่อเหตุฉุกเฉินเกี่ยวกับบ้านจะได้เอามาใช้ แต่ไม่รู้ว่าคิดมากไปเองป่าวว่าควรมี หรือว่าก็เป็นเงินเก็บธรรมดาไปเลยดี ไม่รู้ว่าเพื่อนๆทำยังไงกันครับ แล้วถ้าเปิดบัญชี เพื่อนๆฝากของที่ไหนกันอ่ะครับ ที่ได้ดอกดีๆหน่อย ไม่ต้องดอกสูงมากก็ได้

แสงจันทร์ยามราตรี (แสงจันทร์ยามราตรี)
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, July 3, 2012 2:58:08 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
โอ้ว เป็นความคิดที่ดีค่ะ เป็นหลักการจัดการที่ดีค่ะ ฝากที่ไหนนั้น เราว่าเอาตามที่ จขกท สะดวกค่ะ เราอ่ะเพิ่งไปฝากมา
เป็นธนาคารใกล้บ้าน เปิดสาขาใหม่ บิ๊กซี บางใหญ่ แล้วแบบว่าดอกเบี้ยใช้ได้
ของธนาคารไทยเครดิต มีโปรเปิดสาขา 3.30% ออมทรัพย์ ถอนกี่ครั้งก็ได้ สนใจก็ลองไปถามดูนะ

khowhom160
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, July 3, 2012 3:02:40 AM(UTC)
Guest

เราก็เปิดบัญชีแยกต่างหากไปเลยค่ะ

zenario
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, July 3, 2012 3:40:08 AM(UTC)
Guest

เอ่อของผมทำประมาณนี้ครับ
-10% ของเงินเดือน ฝากลืมครับ (ไม่ถอนเด็ดขาด) อันนี้ใช้บัญชีฝากประจำ
-10% ของเงินเดือน เก็บเป็นสลากออมสิน/ธกส. ใช้ได้ถ้าจำเป็นจริงๆ กรณีซื้อ บ้าน/รถ เท่านั้น (ทำเหมือนซื้อรถเงินผ่อน แต่ผ่อนเงินตัวเองล่วงหน้าครับ)
-10% ของเงินเดือน เก็บเพื่อสร้างครอบครัวในอนาคต
-10% ของเงินเดือน เก็บเพื่อซื้อของจิปาถะที่ไม่จำเป็น ราคาค่อนข้างแพง เช่น โทรทัศน์ เครื่องเสียง ฯลฯ และเพื่อรายจ่ายราคาแพงที่ไม่ได้คาดคิด เช่น ซ่อมรถ ซ่อมบ้าน เจ็บป่วย ฯลฯ
-20% ของเงินเดือน ให้พ่อ/แม่ครับ
-40% ที่เหลือ ใช้จ่ายทั่วไป ผ่อนบ้าน (กรณีเงินสดไม่พอ) กินอยู่ทั่วไป เที่ยวบ้าง
ปล.ไม่รู้ว่าท่านอื่นแบ่งรายจ่ายกันอย่างไรมาแชร์กันหน่อยก็ดีครับ

ซาตานกลับใจ
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, July 3, 2012 4:03:08 AM(UTC)
Guest

สมัยที่ฐานะยังไม่ดี หรือแม้แต่ปัจจุบัน ผมไม่เคยคิดว่าต้องเก็บต่อเดือนเท่าไหร่ แต่ผมจะบริหารรายจ่ายแทน อะไรที่เป็นของฟุ่มเฟือย ของใช้ไม่จำเป็น ผมจะไม่ยอมเสียเงินกับเรื่องพวกนี้เลย

แม้ปัจจุบันฐานะผมจะดีขึ้นมากแล้ว ผมเองก็เริ่มมีใช้จ่ายฟุ่มเฟีอยมากขึ้น แต่ตั้งกฏไว้ว่า ของที่ซื้อจะต้องไม่เกิน 10%ของเงินเก็บ เช่น จะซื้อของฟุ่มเฟือยราคาห้าหมื่น ผมต้องมีเงินเก็บไม่น้อยกว่าห้าแสน ผมจึงจะซื้อของชิ้นนั้น

ดูเธอทำ
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, July 3, 2012 7:29:43 AM(UTC)
Guest

ฝากประจำกับแบงค์ชมพูคะ ดอก 3.4 %
ฝากเดือนละเท่าๆกันคะเป็นเวลา 2 ปี ปลอดภาษีคะ

dslr-like
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, July 3, 2012 10:49:09 PM(UTC)
Guest

อยากทำได้แบบคุณ zenario
แต่ตอนนี้ เราเน้นหนักที่ผ่อนบ้าน เฮ้อ ยาวเลย

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.