Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

noom
Posted : Tuesday, July 3, 2012 4:38:56 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
พอดีขอสินเชื่อของกรุงไทย เงื่อนไขคือตัดบัญชีทุกสิ้นเดือน
ก่อนหน้า เดือนมีนาคม ตัด 28 เดือนเมษายน ตัด 29 พฤษภาคม ตัด 31
มามิถุนายนยังไม่ตัด นี่ก็วันที่ 2 กรกฎาแล้วยังไม่ตัด เลยงงว่าเค้ายึดหลักอะไรในการกำหนดวันตัดบัญชีครับ (เงินในบัญชีมีมากเกินพอที่จะให้ตัดยอดหนี้ได้)
คือยืดมาแบบนี้ผมก็ต้องเสียดอกเบี้ยเพิ่มฟรีๆ ใช่มั้ยครับ รึว่าผมเข้าใจผิด
เพราะถ้าตัดสิ้นเดือนผมก็ตัดต้นไป
ได้หลายบาทอยู่ นี่ก็เลยมาสองวันแล้ว แล้วเดือนต่อๆไปจะเป็นวันไหนอีกที่ตัดบัญชี
ธนาคารใช้ระบบอัตโนมัติใช่มั้ยครับ

BoyMan89
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, July 3, 2012 5:08:51 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ดอกเบี้ยเขาคิดเป็นวัน ถ้าวเดือนนี้ตัดก่อน เดือนหน้าก็เพิ่ม ถ้าเดือนนี้ตัดหลัง เดือนหน้าก็ลด(งงหรือเปล่า) เช่นเดือนนี้มี 30 วัน แต่วันที่ 30 เป็นวันเสาร์ ธนาคารตัดยอดวันที่ 29 แสดงว่าเดือนนี้คุณจ่ายดอกเบี้ยถูกหน่อยคือ 29 วัน แต่พอเดือนหน้ามี 31 วันบังเอิญวันที่ 31 ไปตรงกัยวันทำงาน(จันทร์-ศุกร์) แสดงว่าเดือนนี้คุณจ่ายดอกเบี้ย 32 วัน พอเข้าใจไหม ซิ่งไม่ค่อยมีความแตกต่างเท่าไหล่ นอกจากคุณโป๊ะไป 1 ล้านอาจเห็นความแตกต่างของดอกเบี้ยที่ต่างกันอยู่ 1 วัน

noom
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, July 3, 2012 5:14:12 AM(UTC)
Guest

พอจะเข้าใจครับ แต่ยังไม่เข้าใจเรื่องของการกำหนดวันตัดบัญชีครับ หรือว่าธนาคารจะยึดถีือเอาเฉพาะวันทำการครับ ถ้าวันสิ้นเดือนไปตรงกับวันหยุด วันตัดบัญชีก็เลื่อนออกไปเป็นวันทำการหลังวันหยุด หรือเค้ายึดหลักเกณฑ์ไหนกันแน่ครับ

ขอบคุณมากครับ

นาโนแมน (นาโนแมน)
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, July 3, 2012 7:23:56 AM(UTC)
Guest

เราก็กรุงไทยครับเริ่มเดือนนี้เดือนแรกครับปกติจะตัดทุกสิ้นเดือน แต่ถ้าวันสิ้นเดือนตรกับวันหยุดก็จะเลื่อนมาตัดวันทำการถัดไปครับ

บองหลา
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, July 3, 2012 1:45:49 PM(UTC)
Guest

วันทำการครับ ถ้าสิ้นเดือนเป็นวัีนหยุด จะตัดในวันทำการถัดไป เพระาได้ดอกเพิ่มครับ

dslr-like
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, July 3, 2012 3:59:16 PM(UTC)
Guest

ในส่วนของเราที่ทำสัญญากับแบงค์เขียว
ก็ตัดบัญชีทุกสิ้นเดือน คือ ทุกวันที่ 30 หรือ 31
แต่ถ้าวันที่ 30 หรือ 31 ตรงกับวันหยุด ก็จะตัดบัญชีก่อน 1 วัน

SuperCrazyBoy
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, July 3, 2012 4:03:52 PM(UTC)
Guest

ของผมแบ็งก์เขียว ตัดสิ้นเดือน หากตรงวันหยุด มันตัดเร็วขึ้น1วัน เหมือน คห5

GounZ
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, July 3, 2012 4:34:12 PM(UTC)
Guest

ไม่เคยดูเลยแหะว่าตัดวันไหน
โอนเข้าวันที่เงินเดือนออกอย่างเดียว ฮาๆๆ
เงินเดือนออกสิ้นเดือนเหมือนกัน
ถ้าตรงกับวันหยุดก็ออกก่อนวันหยุด 1 วัน

Pat_Girl
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, July 3, 2012 5:25:36 PM(UTC)
Guest

เราแบงค์เหลือง เหมือนแบงค์เขียว
ตัดสิ้นเดือน หากตรงวันหยุด ตัดเร็วขึ้น 1 วัน

2475
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, July 3, 2012 7:39:32 PM(UTC)
Guest

ผมว่าคุณดูในสัญญาดีกว่า ว่าเขาจะตัดวันไหนของผมระบุวันที่มาเลย 29 ถ้าติดวันหยุดหรือเงื่อนไขอื่นๆก็ตามที่ด้านบนเขาได้เเสดงความเห็นไว้

durian to go
ความเห็นที่ 10 Posted : Tuesday, July 3, 2012 10:58:04 PM(UTC)
Guest

กรุงไทยจะเลื่อนออกครับ ตัวอย่างเช่นเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา สิ้นเตือนตรงกับวันเสาร์ วันที่ 1 ก.ค. ตรงกับวันอาทิตย์ เค้าจะไปตัดงวดของเดือนมิถุนายน ในวันที่ 2 ของเดือน ก.ค. ครับ

ผมเคยลองจ่ายต้นเดือน จ่ายปลายเดือน ดอกมันต่างกันจริงครับ แต่ไป ๆ มา ๆ พอจ่ายทุก ๆ สิ้นเดือน สัดส่วนระหว่างต้นกับดอกมันก็ปกติ คือประมาณครึ่ง ๆ
เคยโทรไปถามพนักงานเค้าบอกจ่ายก่อน หรือจ่ายตรงกำหนดไม่มีผล เพราะเค้าคิดดอกตามจำนวนว้นในแต่ละงวดตายตัวอยู่แล้ว เหมือนที่ คห.1 บอกครับ
อย่างเช่น ถ้างวดไหนจ่ายเร็ว ยอดมันก็จะไปแขวนรอไว้ ผมเข้าใจว่าดอกวันที่เหลือในงวดนั้น คงจะไปรวมกับงวดต่อไป

กรณีของคุณเลยวันที่ 2 มาแล้วก็ยังไม่ตัด ผมคาดว่างวดต่อไปสัดส่วนในเงินที่ตัดบัญชีไป จะไปลงในเงินต้นมากกว่าที่ตัดบัญชีไปจากงวดนี้ครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.