Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Guest
Posted : Monday, September 5, 2011 4:17:38 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ม่านพลาสติกที่ใช้กั้นอาบน้ำในอ่างอาบน้ำ มีคราบดำบริเวณปลายขอบม่าน และมีจุดดำๆ ด้วยครับ เคยถอดออกไปซักแล้วก็ไม่หาย (ใส่เครื่องซักผ้า) ใครมีวิธีกำจัดคราบดำๆ พวกนี้บ้าง สงสัยว่าจะเป็นราด้วย ไม่อยากซื้อใหม่

อีกอย่างนะครับ มีคราบดำๆ บริเวณปูนยาแนวที่กระเบื้องผนังห้องน้ำ ขัดก็ไม่ออกครับ ขอวิธีแก้ไขด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Guest
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, September 5, 2011 4:18:45 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ประสบปัญหาเหมือนกันเลย ทั้ง 2 ข้อ
เริ่มจาก ม่านกั้นอาบน้ำ .... เคยใช้แบบพลาสติก ก็ขึ้นรา มีคนเคยแนะนำให้ใช้แบบผ้า แล้วทำความสะอาดบ่อยๆ .. ก็เจอปัญหาเหมือนเดิม คือขึ้นรา จุดดำดำ.. หาน้ำยามาทำความสะอาด ร้อยแปดยี่ห้อแล้ว ก็ไม่สำเร็จ ... มีคนแนะนำให้แช่ในน้ำส้มสายชู ก็ไม่หาย...
สุดท้าย .. สอบถามจาก พนง.โฮมโปร น้องเค้าแนะนำว่า
ลองใช้ผ้ากั้นห้องน้ำ แบบไวนิล รุ่นป้องกันเชื้อ ดู....
เอ้า ..ลองก็ลอง เพิ่งซื้อมาเมื่อวานเอง .... สักระยะจะโพสเข้ามาบอกผล ว่าเป็นอย่างไร ..... ( ราคาจะพอๆกับแบบผ้า )

ส่วนปูนยาแนวที่กระเบื้องผนังห้องน้ำ ...
แนะนำให้ใช้ น้ำยาทำความสะอาดห้องน้ำ ยี่ห้อเป็ด รุ่นฆ่าเชื้อรา..
เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน เพื่อนแนะนำ ...
ฉีดนำทำความสะอาดผนัง แล้วฉีดเป็ดไปที่ร่องยาแนว ...
ใช้แปรงสีฟัน ขนแข็งๆ หน่อย ขัด.. ขัด.. หายเลย .. ออกหมด .. ยกเว้น ติดแน่นฝังลึก ให้ฉีดน้ำยาทิ้งไว้ก่อนสัก 10 นาที แล้วขัดออก

แนะนำให้ใส่ผ้าปิดจมูกด้วยน๊ะ เพราะกลิ่นน้ำยา ทำให้แสบจมูกมาก ๆ ,แสบตาด้วย
Guest
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, September 5, 2011 4:19:41 PM(UTC)
Guest

ตอนนี้ผมใช้ม่านอาบน้ำแบบผ้าอยู่ครับ เมื่อวานเลยลองไปซื้อเป็ดขวดสีขาวแบบฉีด (RA KILLER) มาฉีดแล้วเอาสกอตไบรท์ขัดดู ก็ออกบ้าง กลิ่นแรงจริง แสบตา แต่ทนเอา แป๊บนึง

ส่วนคราบดำๆ บริเวณปูนยาแนว ไม่ออกครับ ฉีดทิ้งไว้ประมาณ 30 นาทีได้ แล้วเอาทั้งแปรง และสกอตไบรท์ขัดก็แล้วไม่ออกครับ ลองหลายยี่ห้อแล้ว กำลังคิดว่าจะไปซื้อปูนยาแนว มายาแนวใหม่ซะเลยให้มันทับคราบเดิมซะเลย

แต่ผ้ากั้นห้องน้ำ แบบไวนิล รุ่นป้องกันเชื้อ น่าสนใจดีครับ ลองยังไงแล้วมารายงานผลด้วยนะครับ ถ้าได้ผลจะได้ไปซื้อมาใช้บ้างครับ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.