Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

เช้าฟาดฝักฟัก เย็นฟากฟักฝัด
Posted : Tuesday, July 10, 2012 5:57:07 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ลูกชาย 4.5 ขวบ ลูกคนเล็กกำลังจะเกิด
เพื่อนบ้านห้องตรงข้ามอย่างอื่นดีทุกอย่าง
อัธยาศัยดี ไม่เสียงดัง ทำงานดี เข้าบ้านดึก(ทำโอทีทั้งสองคน)
วันอาทิตย์บางทีอยู่บ้าน บางทีไปบ้านแม่
เงียบสงบ ไม่ทะเลาะกัน ไม่สังสรรบ่อย มีก็ไม่ดึก จะมาบอกก่อนทุกครั้ง
เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ชอบคุยเล่นกับลูกเรา

เสียอยู่อย่างเดียวเลย ... ดูดบุหรี่
แล้วชอบออกมาดูดตรงระเบียงบันไดหนีไฟ
ซึ่งอยู่หน้าประตูห้องเรา (ห้องมุม)
เค้าก็เดินลงไปดูดที่ชานบันไดแล้วนะ
แต่ลมก็พัดมาทางนั้นตลอด

เหม็นเข้าห้องเราค่ะ
เราจะบอกเค้ายังดี
หรือทำอะไรสื่อว่าไม่อยากดม
พ่อเราบอกให้เอาสติ๊กเกอร์เขตปลอดบุหรี่มาติดหน้าห้อง
แม่เราบอกให้ปิดประตูทุกครั้งที่เค้าออกมาสูบ
สามีเราบอกให้พาลูกเข้าห้องนอนทุกครั้ง
แต่เราไม่ปลื้มทั้ง 3 วิธีนี้เลย
รู้สึกอยากเข้าไปคุยเลยว่า พี่ช่วยไปสูบที่อื่นได้มั๊ย ควันมันเข้าบ้านหนู ลูกหนูยังเล็ก
แต่ก็กลัวผิดใจกับเพื่อนบ้านดีดี

ใครมีวิธีดี ๆ แนะนำบ้างคะ

Brosba
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, July 10, 2012 6:47:01 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ถ้าดี แล้วเสียแค่นี้ ก็ ต้อง หยวนๆบ้างนะครับ เพราะไม่งั้น เขาอาจจะไม่สูบบุหรี่ แต่ได้อย่างอื่นมาหมด หรือ กุไม่สน สูบและ ทำอย่างอื่นทุกอย่าง คุณจะซวยมากกว่านี้

แค่เดินไปปิดประตู คงไม่ลำบากเท่าไรหรอกมั้ง

เจ้าหญิงพิกุลทอง
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, July 10, 2012 9:32:20 AM(UTC)
Guest

เคยเจอแบบนี้ค่ะ ตอนแรกก็ไม่กล้่าบอก หลังๆทนไม่ไหว เดินไปบอกตรงๆ เรื่องออกมาดีเกินคาดค่ะ เค้าเข้าใจ และย้ายไปสูบอีกฝั่งนึง สบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

ทนดมเกือบสองปี ไม่กล้าบอกกลัวทะเลาะกัน รู้งี้บอกไปแต่แรกก็ดีค่ะ ลองคุยดีที่สุดค่ะ เค้าต้องเข้าใจแหละว่าบ้านที่มีเด็ก เราก็ต้องห่วงลูกหลานธรรมดาค่ะ

ป้อม (Bgate)
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, July 10, 2012 10:08:49 AM(UTC)
Guest

บอกเขา หรือไม่ก็บอกผู้จัดการตึกครับ

ผมเห็นหลายๆคอนโด ออกกฎห้ามสูบในตัวตึกเลยครับ

หน่อไม้ผัดพริกแกง
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, July 10, 2012 2:12:02 PM(UTC)
Guest

ถ้าไปบอกตรงๆ แล้วเค้ารับฟัง มันก็ดีนะคะ แต่ถ้าไม่ล่ะ อาจจะปวดหัวมากกว่าแค่กลิ่นบุหรี่ก็ได้นะคะ

แต่ถ้าคุณไม่เห็นด้วยกับความคิดใครเลย วิธีนั้นไม่ดี วิธีนี้ก็ไม่น่าจะเวิร์ค ก็บอกเค้าไปเถอะค่ะ เค้าก็เป็นคนอื่น ถ้าห่วงลูกๆ มาก ก็ไม่จำเป็นต้องไปแคร์คนอื่นที่แค่อาศัยอยู่ในอาคารเดียวกัน อาจจะมองหน้ากันไม่ติดก็ไม่เป็นไร เพราะเค้าก็แค่คนอื่น

ถ้าเป็นเรา คงให้นิติเข้ามาจัดการ.

ต้นโพธิ์ต้นไทร
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, July 10, 2012 2:23:27 PM(UTC)
Guest

อย่าไปพูดตอนโกรธหรือโมโห

พูดตอนอารมณ์ดีๆ ยิ้มหน้ากระจกให้สวยที่สุดก่อน

แล้วออกไปหาเค้าตอนเค้าสูบบุหรี่อยู่ หรือหาจังหวะดีๆ เช่นเช้าๆที่อาจลงลิฟท์ไปด้วยกัน
พูดกับเค้าดีๆ ขอกันดีๆ

คนไทยพูดกันได้อยู่แล้ว

เพราะที่เค้าออกมาดูดนอกห้อง เค้าก็เกรงใจแฟนเค้าที่ไม่สูบบุหรี่
แสดงว่าเค้าเป็นคนจิตใจดี ยอมรับฟังความคิดเห็น,เกรงใจผู้อื่นในสันดาน

Toom-bs
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, July 10, 2012 3:19:23 PM(UTC)
Guest

อย่าลืมถือขนมติดมือไปด้วยตอนไปคุย หลังจากนั้นก็ถือไปฝากเรื่อยๆ ซื้อใจกันดีกว่าทะเลาะกันแน่นอนค่ะ

ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, July 10, 2012 3:34:55 PM(UTC)
Guest

ระเบียงประตูบันไดหนีไฟนี่มีประตูกั้นด้วยใช่ไหม และ เขาไม่ได้ปิดประตูนี้เวลาสูบใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ก็บอกให้เขาช่วยปิดประตูนี้เวลาสูบก็จบนะครับ เพราะถ้าไปให้เขาย้ายที่สูบ เขาคงไม่มีที่ไปแล้ว นอกจากลงข้างล่าง ซึ่งคงเป็นไปได้ยากกว่าการให้เขาช่วยปิดประตูเวลาสูบ

ส่วนที่คุณแม่คุณบอกให้ปิดประตูนี่ เป็นประตูที่ผมบอกหรือว่า เป็นประตูห้องคุณ ถ้าเป็นประตูห้องคุณก็สมควรทำตามคุณแม่คุณบอกครับ เพราะคุณไม่ควรเปิดประตูห้องทิ้งไว้ครับ ถ้าเป็นแบบนี้คุณจะมาโทษคนสูบบุหรี่ไม่ได้เลย ต้องโทษตัวเองครับ

เช้าฟาดฝักฟัก เย็นฟากฟักฝัด
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, July 10, 2012 5:27:22 PM(UTC)
Guest

จะลองคุยกัยพี่เค้าดูค่ะ ว่าให้ช่วยปิดประตูบันไดหนีไฟตอนสูบด้วย
ประตูที่แม่บอกให้ปิด คือประตู้เข้าบ้านเราค่ะ
ซึ่งปกติจะเปิดประตูหลักไว้ปิดแต่มุ้งลวดไว้รับลมค่ะ
จริง ๆ มีหน้าต่างบานเกล็ดด้วย แต่ปิดง่ายไม่ดูจงใจท่าปิดประตูใหญ่
คือที่แม่บอกกหือ เค้าเดินออกมาก็ปิดประตูใส่ให้รู้ไปเลย อะไรอย่างนั้น
พ่อกับแม่เพิ่งมาอยู่เพื่อรอเลี้ยงหลาน ยังไม่คุ้นเคยกับเค้าเท่าไหร่

...
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, July 10, 2012 6:40:28 PM(UTC)
Guest

ขำชื่อ จขกท

นิสิต
ความเห็นที่ 10 Posted : Tuesday, July 10, 2012 6:59:01 PM(UTC)
Guest

บอกกันตรงๆเลยครับ แต่พูดกันดีๆ เหมือนที่ คคห. ด้านบนบอก เพราะหากเราพูดไม่ดี บางคนอาจจะมีอคติ
ไม่ให้ความร่วมมือก็ได้ หากพูดกันดีๆ เขาก็มักจะเต็มใจช่วยเหลือครับ

pxster
ความเห็นที่ 11 Posted : Tuesday, July 10, 2012 10:37:21 PM(UTC)
Guest

ตอบในมุมของคนสูบบุหรี่ที่ไม่ชอบสร้างความเดือดร้อนให้ใครนะครับ

ลองดูว่าที่ตรงนี้มันห้ามสูบบุหรี่รึเปล่า แล้วนอกจากตรงนี้แล้วยังมีตรงอื่นที่เค้าสูบได้โดยที่เค้าไม่ลำบากจนเกินไปรึเปล่า ถ้ามีผมคิดว่าไม่น่าเป็นปัญหาครับ

แต่ถ้ามันไม่มีที่อื่นให้เลือกแล้ว หรือต้องลำบากมากในการสูบบุหรี่แต่ละครั้ง เช่นลงลิฟท์ 20 ชั้น วันละ 10 ครั้ง เพื่อลงมาสูบบุหรี่ครั้งละมวน ก็อาจหงุดหงิดได้ครับ

ปล ผมก็ติดบุหรี่ ปกติจะสูบในที่สำหรับสูบบุหรี่ หรือไม่ก็ที่ไม่มีผู้คน ถ้าตรงไหนสูบได้แต่มีคนมาบอกว่าช่วยไปสูบที่อื่น ถ้าทำได้ ผมจะทำครับ แต่ถ้าทำไม่ได้ก็อาจจะรู้สึกแบบว่า "ก็รู้อยู่ว่ามันไม่มีที่ให้สูบแล้ว มีแต่ตรงนี้ที่เดียว"

baleine
ความเห็นที่ 12 Posted : Wednesday, July 11, 2012 1:13:03 AM(UTC)
Guest

จริงๆสูบบุหรี่ในคอนโดผิดกฎหมายนะคะ
ทำได้แค่ในห้องของตัวเองเท่านั้น
ถ้าทางนิติฯเพิกเฉยก็ถือว่ากระทำผิดกฏหมายเช่นเดียวกันค่ะ
เรียกตำรวจมาปรับทางนิติฯยังได้เลย

แต่กับเพื่อนบ้านดีๆคงไม่อยากมีปัญหากันขนาดนั้นหรอกเนอะ ^^"
ลองแย้บๆคุยเองดีกว่าค่ะ เพราะถ้าแจ้งนิติฯแล้วไม่รู้เค้าจะไปบอกต่อยังไง
เดี๋ยวพูดไม่ดีแล้วจะทำให้เรามีปัญหาเอาเสียเปล่าๆ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.