Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ใครกัน...นั่งอยู่ตรงนี้
Posted : Saturday, July 14, 2012 7:09:44 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ตั้งกระทู้ที่ห้องสินธร แล้ว ขอออนุญาต ตั้งห้องนี้ด้วยนะคะ

เจ้าของกระทู้ซื้อบ้านโครงการหนึ่ง ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการตรวจบ้าน+แก้ไข

คาดว่าจะโอนได้ต้นเดือนหน้า วันนี้ทางเจ้าหน้าที่ของแบงค์ม่วงได้โทรมาว่า

อนุมัติ Soft loan แล้ว แต่วงเงินใกล้หมด

แต่บ้านของดิฉันยังแก้ไขไม่เสร็จตอนนี้ เจ้าหน้าที่จึงบอกว่า ให้โอนก่อน

เพื่อรับสิทธิ์ soft loan แต่ดิฉัน ถือหลัก บ้านไม่เรีัยบร้อย ไม่โอน

เพราะวันอาทิตย์ที่ผ่านมา จ้างบริษัท ไปตรวจรับบ้าน มีแก้ไข 101 รายการ

หลังจากนั้นประมาณ 20 นาที เจ้าหน้าที่ได้โทรมาอีกครั้ง บอกว่าให้เซ็นสัญญาจองสิทธิ์ ไว้ก่อน

โดยจะสมมติวันจดจำนองให้ก่อน แล้วจะทำเรื่องเลื่อนการโอนให้ หากบ้านยังไม่พร้อม

เป็นไปได้หรือไม่คะ ที่จะสามารถทำแบบนี้ได้

ถ้าได้ เกิดเซ็นไปแล้ว แล้วกว่าจะได้โอนวงเงิน soft loan หมด

ไม่กลายเป็นว่า จะได้ดอกเบี้ย ตามเรทของแบงค์ม่วงเหรอคะ

กลุ้มใจค่ะ ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

sitteto
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, July 14, 2012 7:22:30 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
บ้านก็ต้องซื้ออยู่แล้วครับอยู่ที่แก้ไขครับก็เซ็นสัญญาไปก่อนรักษาสิทธิ์ครับ แต่ถ้าคิดว่าบ้านแก้ไขแล้วจะไม่ถูกใจก็ไม่ซื้อก็อย่าเพิ่งเซ็นครับแจ่ก็ต้องยอมรับสภาพดอกแพงก็เท่านั้นเอง

itssmallworld
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, July 14, 2012 9:41:13 PM(UTC)
Guest

ต้องประเมิน ว่า

ถ้าบ้านไม่เสร็จมูลค่าประมาณเท่าไหร่
และ ส่วนต่างดอกเบี้ย กรณีพลาดโอกาส soft loan ประมาณเท่าไหร่

เพราะดูท่าทาง soft loan ก็ใกล้จะหมดจริงๆ

ของเรา ไปโอนมาเมื่อ 29 มิย ที่ผ่านมา เพราะมีคนรู้จักบอกมาว่าให้รีบโอน ทั้งๆที่ตอนนั้นยังไม่มีกระแสข่าวว่า soft loan ใกล้จะหมดซักเท่าไหร่

แต่เราประเมินว่า บ้านเรายังไ่ม่เสร็จ ขาดอีกประมาณ 2 % ให้ต้องแก้ไข ตีเป็นเงินก็คงประมาณ 2-3 หมื่นบาท ถ้ากรณีโครงการทิ้งงานเราเลย หรือไม่ก็อาจจะไม่เสียหายขนาดนั้นเพราะโครงการก็พอดูน่าเชื่อถือ มี customer service และตัวเซลก็ดูโอเค วิศวะโครงการ ก็คุยรู้เรื่องดี เราจึงตัดสินใจโอน ทั้งๆที่ยังเก็บงานไม่เสร็จนี่แหล่ะ (ตอนนี้ก็ยังไม่เสร็จ แต่ไม่มีอะไรร้ายแรง แค่เก็บสี นิดๆหน่อยๆ เก็บประตูหน้าต่าง บานที่ให้ถอดเปลี่ยน)

เพราะว่า ส่วนต่างดอกเบี้ยกรณีพลาด soft loan ตกประมาณ แสนกว่า - สองแสนกว่าบาทต่อปี

เทียบกับความเสี่ยง 2-3 หมื่น ของตัวบ้าน ถือว่าเรายอมรับได้

คุณลอง ไปตีราคาส่วนที่ยังสร้างไม่เสร็จ หรือยังไม่เก็บงาน ว่าสามารถยอมรับได้ในระดับใด แล้วตัดสินใจว่าจะโอนหรือไม่ดูก่อนค่ะ

บอกตามตรงว่า เพื่อน ๆ ญาติๆ เราตั้งข้อสังเกตตลอดว่า บ้านไม่เสร็จไม่รับ แม้แต่เพียงรอยสีรอยเดียว หรือ สีรั้วบิ่นนิดเดียว ซึ่งอันนี้ก็เหมาะสมค่ะ ในสถาการณ์ปรกติ แต่นี่มันเป็นโปร ที่คนแย่งกัน แต่เรามองว่า ถ้าเราไ่ม่โอน เราเสียหายปีนึงสองแสน (กรณีโดนดอกเบี้ย อัตราปรกติ ) เราจึงโอนค่ะ โดยไม่แคร์สื่อ 555 คือส่วนที่ไม่เสร็จ จุดบกพร่อง เราจ้างบริษัทมาตรวจก็คือประมาณ 200 กว่าจุด อ่านดู ก็ไม่ได้ร้ายแรง จนบ้านพัง เพียงแค่ไม่เีนี้ยบ ซึ่งตอนนี้เราก้อรอเก็บงานอยู่ค่ะ ไม่ได้รีบเข้าอยู่ ดังนั้นตัดสินใจโอนสำหรับเราถือว่าคุ้ม เพราะความเสี่ยงดอกเบี้ยเรตปรกติมันน่ากลัวมากกกก

DustzySeouL`
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, July 14, 2012 10:06:17 PM(UTC)
Guest

เท่าที่ทราบข่าวมา ธปท.ได้กันวงเงินส่วนกลางเพิ่ม(กว่า4หมื่นล้าน)
ในลักษณะ First Come First Serve หากวงเงินของธนาคารเต็มแล้ว สามารถเบิกเงินส่วนกลางนี้ได้

ก็แค่ชื่อสมมุติในเน็ต
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, July 14, 2012 11:53:44 PM(UTC)
Guest

ผมเหมือน #2 ครับ โอนทั้งที่ไม่เสร็จเพื่อรักษาสิทธิ์เหมือนกัน เพราะไอ่รายการที่ยังไม่เสร็จของผมมันเป็นแค่การเก็บงาน เก็บสี เล็กๆน้อยๆ เพื่อความสวยงาม ไม่มีเจาะ รื้อ ทำอะไรเพิ่มกับโครงสร้างหลักแล้ว ช่างก็คุยสเต็ปงานเขาแล้วด้วยว่าสั่งทำวันนี้ๆจะได้ประมาณวันนั้นๆ ไม่มีงานที่ได้ทันทีแต่ก็จะรู้วันเสร็จ ซึ่งเราก็โอเค

loveengland
ความเห็นที่ 5 Posted : Sunday, July 15, 2012 4:28:02 AM(UTC)
Guest

ของผมน้ำท่วมเขายังบอกอาจไม่ทัน เพิ่งยื่นเมื่อวาน ถ้าไม่รักษาไว้ไม่เป็นไรจะได้ตกมาถึงผมมั่ง ขอบคุณครับ

ปล. เอาสิทธิไว้เถอะครับ มันถูกเห็นๆ

malldeff
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, July 18, 2012 5:09:48 PM(UTC)
Guest

คห.2 คือตัวอย่าง ความคิดที่ ฉลาด

ของบางอย่างมันต้องมียืดหยุ่น ตามสถาณการ์ณบ้าง
ไม่ใช่เอะอะอะไรก็เอาแต่เถรตรง อย่างเดียว จะได้ไม่คุ้มเสีย<---ซึ่งคนแบบนี้มีเยอะซะด้วย 55

จขกท. ควรศึกษา คห.2 เอาไว้

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.