Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

GulaNoZ
Posted : Friday, August 10, 2012 9:43:43 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ตอนนี้ซื้อ townhome เส้น ถ.เทพารักษ์ครับ รอโอนประมาณเดือนตุลา
แต่ตอนนี้พักอยู่ แถว ดินแดง โบสถ์แม่พระ ครอบครัวมี 4 คน พ่อ แม่ ผม และน้องต้องเดินทางมาทำงานทุกวัน แต่สถานที่ทำงานและ เรียนอยู่แถวบ้านเดิมทั้งหมด
ของพ่อ-ที่ทำงานอยู่แถว คุรุสภา ปกติ เดินทางจากอนุสาวรีย์ รถเมล์ จากบ้าน สายเดียว
ของแม่-ที่ทำงานอยู่ในซอยโบสถ์แม่พระ เดินจากบ้าน ประมาณ 200 ม. กับอีกที่ แถวสยาม ทำ เสาร์-อาทิตย์
ของน้อง - กำลังเรียน จะขึ้น มหาลัย ปีหน้า แต่ตอนนี้ เรียนแถวบ้าน เดินไปเหมือนกัน
ส่วนของผม - ทำงาน แถวทาวน์อินทาวน์

อยากปรึกษาเรื่องการเดินทางครับ ว่าเดินทางแบบไหนจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด
เพราะผมเคยลองเดินทางไปดูบ้าน ที่กำลังก่อสร้าง
วิธีแรก ผมจะไปนั่งรถตู้ที่อนุสาวรีย์ ไปลงสำโรง แล้วต่อ 2 แถว ไปหนามแดง
วิธีที่2 ผมนั่ง bts ไปลง แบริ่งแล้วต่อ2แถวลงหนามแดง
ค่าใช้จ่าย 2 วิธี ไม่ค่อยต่างกันครับ แต่เวลาในการเดินทางจะต่างกันในเวลา เริ่งรีบ ช่วงเช้า และช่วงเย็น รถจะติดคนเยอะ หลีกเลี่ยงไม่ได้อยู่แล้ว อันนี้ทำใจ
มีท่านใดพอแนะนำวิธีอื่นๆ มั้ยครับ ขอบคุณครับ

popjai (popjai)
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, August 10, 2012 10:10:34 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
วิธีตามที่ว่ามานี้ก็ถูกแล้วนี่ครับมีแค่ทางนี้เท่านั้นครับที่สะดวกที่สุด
นอกจากว่าท่านมีรถส่วนตัวครับจะมีเส้นทางไปได้หลายวิธีมากครับ
ถ้าท่านไม่ได้สนเรื่องค่าใช้จ่ายนั่งรถไฟฟ้าไปดีที่สุดคับ

ระพินทร์ท่าราบ
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, August 10, 2012 10:41:26 PM(UTC)
Guest

วิธีที่สอง ผมว่่าสะดวกครับ ออกเช้าหน่อย

บีทีเอส มีตั่วเดือน ถูกกว่าซื้อเป็นเที่ยวๆครับ

nap62
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, August 10, 2012 11:17:55 PM(UTC)
Guest

วิธีที่ 2 น่าจะดีสุดครับ

IVAN (GulaNoZ)
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, August 11, 2012 1:35:20 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณครับ ผมก็ลองปรึกษาคนในครอบครัวแล้ว น่าจะเป็นวิธีที่ 2

คนอุดมเดชครับ
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, August 11, 2012 4:33:16 AM(UTC)
Guest

จะมาบอกว่าตอนเช้ารถที่วิ่งจากหนามแดงมาสำโรงติดยาวและใช้เวลานานมากกว่าจะออกมาถึงสำโรง จขกท.เคยมาทดลองนั่งตอนเช้าหรือยังครับ...

joy jiew jul
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, August 11, 2012 6:38:34 AM(UTC)
Guest

ขึ้น BTS น่าจะสะดวกที่สุดค่ะ แต่ถ้าจะขึ้นรถเมล์ แนะนำดังนี้ค่ะ

กรณีทำงานที่คุรุสภา แนะนำว่านั่งรถปอ 23 ทางด่วน จากสำโรง (อู่ต้นทางจะอยู่ใกล้ คาร์ฟู สำโรง ที่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น Big C แล้วค่ะ) ลงสุดสายค่ะ เดินต่อนิดหน่อยจะถึงคุรุสภาค่ะ

ปอ 23 ทางด่วน นั้นขึ้นทางด่วนตรงแยกบางนา ลงถนนเพชรบุรี ค่ะ

ส่วนแถวสยาม มีปอ 508 ผ่าน แต่เสาร์อาทิตย์ ไม่น่าจะมีทางด่วนค่ะ

ฉันมันตัวเปล่า
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, August 11, 2012 6:51:36 AM(UTC)
Guest

คงต้องอยู่ที่เดิมต่อไปครับ ดูๆแทบไม่เห็นทางทีจะมาเช้าได้นะครับ

IVAN (GulaNoZ)
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, August 11, 2012 8:44:30 AM(UTC)
Guest

ผมยังไม่เคยออกเดินทางแถวเทพารักษ์ช่วงเช้าเลยครับ แต่เท่าที่ถามๆมาบอกว่าติดโหดกว่าจะถึงสำโรงเหมือนกัน

ส่วนในใจยังคิดหารถสักคันช่วงก่อนหรือหลังวันโอนก่อนหลังไม่เกิน 10วัน แต่กังวลเรื่องค่าใช้จ่ายอนาคตที่ตามมา เพราะแค่บ้านก้จุกแล้ว รถมาอีกคันหายใจไม่ออกแน่ช่วงนี้ เลยอยากหาวิธีการเดินทางดีๆสักวิธีหนะครับ

ส่วนบ้านที่อยู่ปัจจุบัน จะเซ้งต่อครับ ได้ประมาณ 130000 กำลังปรึกษาคนในครอบครัวอยู่ครับว่าจะใช้ ทำบ้าน ดาวน์รถ หรือเก็บไว้เป็นเงินสำรองดี เพราะบ้านที่อยู่ใกล้หมดสัญญา และความพร้อมของครอบครัวในอนาคต เหมาะสมน่าจะช่วงนี้ครับ เลยต้องตัดสินใจกันดีๆหน่อย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำการเดินทางดีๆครับ

jutapit
ความเห็นที่ 9 Posted : Saturday, August 11, 2012 5:02:27 PM(UTC)
Guest

เดาว่าซื้อ Townplus ไว้แน่ๆ ส่วนเรื่องเดินทางไม่รู้เลย

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.