Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

สหายแจ๋ว
Posted : Saturday, June 9, 2012 1:16:10 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เรื่องมีอยู่ว่า พ่อซื้อที่ดิน 15 ตารางวา เพื่อเป็นทางเข้าออกบ้าน เมื่อปี 31 แต่ว่า

1.สัญญาซื้อขาย ซื้อจากเจ้าของที่ดิน(นาย ก) แต่ นาย ก ไม่มีชื่อในโฉนดใบนั้น นาย ก ซื้อแต่ไม่ได้ไปแยกโฉนด
2.ต่อมา นาย ก ได้ขายที่ดินให้กับ นาง ข. นางข.ได้ไปแบ่งแยกโฉนด แต่ทางบ้านเราไม่ทราบว่า ต้องให้ แยกทาง ออกมาด้วย
3.วันนี้อยู่ดีๆ ทายาท นาง ข. บอกว่าจะมาปิดทางเข้า ออก

เขาสามารถทำได้หรือไม่ มึนค่ะ

KittySP
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, June 9, 2012 2:43:22 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ควรปรึกษาทนายครับ งงตั้งแต่ข้อ ๑ แล้ว

สหายแจ๋ว
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, June 9, 2012 2:47:36 AM(UTC)
Guest

ค่าาา อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน

แม่ถ้วยฟูฯ
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, June 9, 2012 3:09:20 AM(UTC)
Guest

กรรมสิทธิ์ดูจากชื่อในโฉนดค่ะ จากข้อ 1 ที่บอกซื้อจากนายก.เจ้าของที่ดิน แต่นายก.ไม่มีชื่อในโฉนด ตามฏฎหมายก็เท่ากับไม่ได้ซื้อกับเจ้าของที่ดินน่ะสิคะ

ทำไมคุณพ่อเจ้าของกระทู้จึงไปซื้อจากนายก. ไม่ซื้อจากผู้มีชื่อในโฉนด กฎหมายที่เกี่ยวกับที่ดินยึดเอาตามโฉนดทั้งหมดค่ะ ตัวอย่างเช่น คุณพ่อเจ้าของกระทู้ซื้อที่ดิน แต่ไม่มีชื่อตัวเองในโฉนดที่ดิน ก็เท่ากับให้เงินเค้าไปเฉยๆค่ะ

แต่เนื่องจากใช้ทางเข้าออกผ่านที่ดินนั้นมาตั้งแต่ปึ 31 แม้ไม่ได้เป็นเจ้าของที่ดินเพราะซื้อผิดวิธี แต่ใช้เป็นทางเข้าออกเกิน 10 ปีกฎหมายถือว่าได้ภาระจำยอมจากเจ้าของที่ดินค่ะ ไม่ว่าจะขายไปกี่ทอดภาระจำยอมก็ยังติดอยู่กับที่ดินแปลงนั้น เค้าปิดไม่ได้ค่ะ แต่เราต้องหาพยานหรือหลักฐานมายืนยันให้ได้ว่าเราเข้าออกมาเกิน 10 ปีจริง พอเค้าปิดก็จ้างทนายฟ้องให้เค้าเปิดทางค่ะ (ตัวอย่างตามลิงค์๋นี้ค่ะ เป็นข้อสอบทนายแต่มีรายละเอียดครบถ้วนคล้ายๆกรณีนี้ค่ะ)
<a href="http://www.facebook.com/photo.php?fbid=356547181046328&set=a.356547094379670.88827.286462761388104&type=3&theater" target="_blank">http://www.facebook.com/photo.php?fbid=356547181046328&set=a.356547094379670.88827.286462761388104&type=3&theater</a>

KittySP
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, June 9, 2012 4:42:49 AM(UTC)
Guest

ได้อ่านคำพิพากษาเรื่องครอบครองปรปักษ์ กรณีวัดสวนแก้วทำถุงกล้วยแขก

คำพิพากษาสรุปว่า การจะได้ครอบครองปรปักษ์ ก็ต้องทำด้วยความสุจริตเปิดเผย ไม่ใช้ช่องว่างทางกฎหมายมาสร้างความไม่สงบในสังคม

กรณีนี้ มีข้อกังขาว่า เวลาซื้อที่ดิน ปกติก็จะทำเรื่องให้เรียบร้อยกันไปตอนนั้น ไม่ปล่อยนานแบบนี้ ตอนซื้อก็ ปี ๒๕๓๑ แล้ว ไม่ใช้ก่อน ๒๕๐๐ ที่ชาวบ้านยังไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไร แถมเจอข้อ ๑ เข้าอีก ไปต่อไม่ถูก แล้วยังตามด้วยข้อ ๒ ให้งุนงงหนักเข้าไปอีก ว่า แล้วนาย ก. ขายที่ไปได้อย่างไร

ทนายน่าจะตามดูที่มาที่ไปของเรื่องราวทั้งหมดได้ดีกว่า ทนายคนไทยค่าจ้างไม่แพงหรอกครับ (ผมเคยเสียค่าจ้างให้ทนาย รู้สึกว่าคุ้มราคา แต่ทนายฝรั่ง นั่งแท็กซี่เขายังคิดค่าตัวครึ่งหนึ่ง)

คงต้องเตรียมหลักฐานพยานไว้เยอะๆ รีบๆ ด้วย เดี๋ยวจะหาพยานบุคคลไม่เจอ

สหายแจ๋ว
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, June 9, 2012 5:15:07 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณค่าาาาา

แม่ถ้วยฟูฯ
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, June 9, 2012 5:36:18 AM(UTC)
Guest

กรณีวัดสวนแก้วนั้น เป็นเพราะผู้อ้างครอบครองปรปักษ์จริงๆแล้วเป็นผู้ที่เจ้าของที่ดินอนุญาตให้เข้าไปอยู่ในฐานะผู้อาศัยค่ะ ไม่ใช่"ด้วยเจตนาเป็นเจ้าของ"ตามหลักปรปักษ์ ศาลท่านจึงตัดสินตามหลัก "ผู้รับโอนไม่มีสิทธิดีกว่าผู้โอน" เมื่อผู้โอนไม่ได้กรรมสิทธิจากการครอบคีองปรปักษ์ ผู้รับโอนก็ไม่ได้กรรมสิทธิค่ะ (รายละเอียดตามลิงค์ค่ะ)
<a href="http://www.thaihomemaster.com/showinformation.php?TYPE=31&ID=1086" target="_blank">http://www.thaihomemaster.com/showinformation.php?TYPE=31&ID=1086</a>

แต่กรณีที่คนซื้อที่ดินแล้วนึกว่าตัวเองซื้อแล้ว แต่ไม่ได้ทำการจดทะเบียนตามกฎหมาย หรือไม่ได้ซื้อกับผู้มีกรรมสิทธิ การซื้อขายเ้ป็นโมฆะ ในกรณีสัญญาซื้อขายที่ดินที่เป็นโมฆะแต่อยู่อาศัยมาเกิน 10 ปี มีฎีกาที่ 6756/2544 พิพากษาว่าเป็นการครอบครอง"โดยมีเจตนาเป็นเจ้าของ"ค่ะ เพราะคิดว่าตัวเองเป็นเจ้าของจริงๆ แต่กรณีนี้ใช้เป็นเพียงทางเข้าออก อาจจะได้ในลักษณะภาระจำยอม (แล้วแต่ความเห็นทนายตามพยานหลักฐานที่มี)

tzu149
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, June 9, 2012 6:01:11 AM(UTC)
Guest

อ่านแล้วก็ งง นายกอ ดูเหมือนไม่ใช่ เจ้าของที่ดิน
เพราะไม่มีชื่ออยู่ในโฉนด

ประทานโทษนะครับ นายกอเนี่ยขายที่ดินไปตั้ง 2 ครั้งนะครับผม
แกขายได้ไง ก็ในเมื่อไม่ใช่เจ้าของที่ดิน

ผมว่าคุณ จขกท.ไปถาม คุณพ่อคุณใหม่ดีกว่าเถอะนะ
มัน งง เกิ๊น

หากไม่ใช่เจ้าของที่ดินจริง ที่ดินแปลงนี้ ก็ซื้อขายกันไม่ถูกต้องหรอกนะครับ
ไปอุบอิบแอบขายกันเอง โดยเจ้าของที่ดินตัวจริงไม่ทราบเรื่องหรือเปล่า

ถ้าแบบนั้น ก็งานเข้า ทั้งคุณและ นาง ข ล่ะครับผม

ครอบครองปรปักษ์เนี่ย เขาดูที่เสียภาษีท้องถิ่นด้วยนะครับ
หากเจ้าของที่ดิน เขาเสียทุกปี ก็ฝืดล่ะครับ จะมาปรปักษ์ไรได้กัน

แม่ถ้วยฟูฯ
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, June 9, 2012 7:01:21 AM(UTC)
Guest

ถ้าเอาหลักปรปักษ์มาบังคับกับเรื่องภาระจำยอมที่ได้มาโดยอายุความตามกฎหมายแพ่งมาตรา 1401 จะเกี่ยวกับการเสียภาษีที่ดินหรือคะ ไม่น่าจะนะคะ เพราะไม่ได้จะเอากรรมสิทธิ์ ภาระจำยอมกับกรรมสิทธิมันเป็นทรัพยสิทธิคนละตัวกันไม่ใช่หรือคะ

เรื่องการเสียภาษีนี่เคยมีฎีกาที่ 90/2545 บอกว่า "หลักฐานการเสียภาษีบำรุงท้องที่ยังไม่พอฟังว่าผู้เสียภาษีเป็นเจ้าของหรือผู้มีสิทธิครอบครองที่ดินเสมอไป การเป็นเจ้าของหรือผู้มีสิทธิครอบครองที่ดินต้องดูจากข้อเท็จจริงที่ปรากฏ หากผู้เสียภาษีมิได้ครอบครองทำประโยชน์ในที่ดินตามความเป็นจริงแล้วก็ไม่อาจมีสิทธิครอบครองที่ดินได้"

tzu149
ความเห็นที่ 9 Posted : Saturday, June 9, 2012 8:43:20 AM(UTC)
Guest

เขาเสียภาษีแล้วก็ยังขาดแค่เข้าไปทำประโยชน์
กับอีกฝั่งที่ไม่ได้เสีย และก็ไม่ได้เข้าไปทำประโยชน์เหมือนกัน
คนเสียก็ยอมมีน้ำหนักมากกว่าอยู่แล้วนะครับ
... ไม่งั้นที่ดินเปล่าๆๆ ใครๆๆก็ไปอ้างสิทธิ์ได้ซิครับ
ผมหมายถึงแบบนั้น

ภาวะจำยอม ในกระทู้นี้ไม่เห็นพูดถึงนี่ครับ มีแต่การซื้อขาย ซึ่งมันใช้กรรมสิทธิ์
เป็นหลักนะครับ

คนขายยังไม่ได้ครอบครองปรปักษ์ ขายได้ไงครับ ผิดอยู่แล้ว
เข้าข่ายฉ้อโกงอีกสะด้วยอ่ะนะ

ภาวะจำยอมทีดินมันเป็นเอกสารปรากฎที่สำนักงานที่ดินด้วยนะครับ
ไม่น่าทำได้ หากยังไม่ได้ครอบครองปรปักษ์ก่อน

... เคสเขาแปลกๆๆ ส่วนตัว ว่าเจอหลอกขายที่ดินเสียมากกว่าอ่ะนะ
ทำสัญาซื้อขายกันเองลอยๆไม่ไปที่ดิน

แต่ถ้าหากมีใบยินยอมจากเจ้าของทีดินประกอบด้วย ก็เป็นไปได้นะครับ
ถึงจะไม่ใช่เจ้าของที่ดินก็ตาม ก็ซื้อขายได้หรอกนะ
หากมีก็ไปแย้งได้นี่ครับ ก็ซื้อขายจริงมีใบยินยอมจากเจ้าของเดิม

itssmallworld (itssmallworld)
ความเห็นที่ 10 Posted : Saturday, June 9, 2012 9:00:06 PM(UTC)
Guest

โดน นาย ก ต้ม

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.