Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ดราม่ากันเข้าไป
Posted : Saturday, June 9, 2012 5:47:20 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
-บ้านเป็นบ้านชั้นเดียวครับ ห้องผมอยู่ห้องกลาง ขนาด 4 คูณ 4 เมตร มีหน้าต่างบานเกล็ด สองบาน หันออกทางครัว (ต่อเพิ่ม)

ประเด็นคือ ห้องผมอากาศไม่ค่อยถ่ายเทครับช่วงนี้ร้อนมากกลางวันอยู่ไม่ได้

อบ มาก ครับ ด้านหลัง บานเกล็ดก็เป็นกำแพงอีก มีเเต่ช่องระบายเล็กๆ อิฐช่อง

ลมแถวเดียว และลูกหมุนติดหลังคา ก็เลยอยากหาวิธีระบายความร้อนออก ทำให้

ห้องเย็นขึ้น โดยไม่ต้องติดแอร์ สามารถทำวิธีใหนได้บ้างครับ

หรือถ้าไม่ได้จริงๆ ต้องใช้แอร์ ควรติดกี่ BTU ดีครับ เเล้ว แบบอินเวอร์เตอร์ เนี่ย

กินไฟ ชม. ละกี่บาทครับ ผมเป็นคนตัวเล็กหนาวง่าย 27-28 องศาก็คลุมโปง

เเล้วครับ (ที่ไม่อยากติดแอร์เพราะกลัวค่าไฟแพงครับ) ตอนนี้ใช้พัดลมไอน้ำอยู่

ครับ เอาน้ำเเข็งมาใส่เย็นได้ไม่ ถึง ชม. ก็ละลายหมดอีก อีกอย่างกลัวเสียสุข

ภาพครับเเล้วเจ้าแอร์เคลื่อนที่เนีย กินไฟมากหรือป่าวครับ มันจะเหมาะสม

กับห้องผมหรือป่าวครับ อ้อ ผมอยู่ห้องวันละ 8 - 12 ชม. ต่อวันครับ ถ้าวันหยุด

24 ครับ

ขอบคุณครับ
baleine
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, June 9, 2012 7:54:38 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ลองติดฉนวนกันความร้อนบนฝ้าเพดานดีมั้ยคะ
น่าจะช่วยสะท้อนความร้อนที่มาทางด้านบนกลับออกไปได้บ้าง

Waterman (LN106)
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, June 9, 2012 10:23:21 AM(UTC)
Guest

ติดพัดลมดูดอากาศในส่วนสูงของห้อง ประตูเข้าด้านล่างก็ทำช่องลมบานเกล็ด

อากาศร้อนลอยขึ้นถูกดูดออก อากาศเย็นใกล้พื้นไหลเข้าแทน

Sofus
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, June 9, 2012 3:58:49 PM(UTC)
Guest

เครื่องปรับอากาศคือคำตอบ
ถ้าเป็นคนขี้หนาว
ลองดูแอร์ขนาด 9000 btu
แต่จะเป็นค่าสูงสุดที่เหมาะกับขนาดห้อง
เพราะ 9000 btu จะเหมาะกับห้อง 12 -16 ตร.ม.

ถ้า 12,000 btu อาจจะใหญ่ไป

บ้านฉัน
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, June 9, 2012 8:10:14 PM(UTC)
Guest

ความเห็นส่วนตัวนะ

เรื่องการระบายอากาศ ต้องดูก่อนว่า อากาศด้านนอกมันร้อนหรือเย็นกว่าอากาศในห้อง ถ้าด้านนอกก็ร้อน ระบายไปยังไงก็ไม่เย็นขึ้นมาได้หรอก แบบนี้ต้องติดแอร์อย่างเดียว แต่ถ้าอากาศด้านนอกพอจะเย็น ๆ ได้บ้าง ก็ลองติดพัดลมระบายอากาศดู

อีกเรื่องนึงที่สำคัญมาก ให้ดูว่า ความร้อนเข้ามาทางไหนบ้าง จากฝ้าเพดานก็ลองติดฉนวนบนฝ้า จากผนังห้องก็ลองหาทางบังแดด อะไรทำนองนี้

หากจะติดแอร์ ห้องขนาด 16 ตรม. อย่างต่ำต้อง 12000 นะ ส่วน inverster ไม่จำเป็นเท่าไร

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.