Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

เมื่อไรจะมีฯ
Posted : Friday, June 8, 2012 7:13:16 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
รบกวนถามค่ะ
บ้านทาวน์เฮ้าส์ สองชั้น ชั้นสองมี 2 ห้อง ด้านหน้ากับด้านหลัง
ถ้าจะวางตู้หนังสือตรงทางเดินระหว่างห้องด้านหน้ากับด้านหลัง (ตู้พิงผนัง อีกด้านเป็นบันได) ไม่ทราบว่าโครงสร้างจะรับน้ำหนักไหวไหมคะ ไม่อยากวางชั้นล่างค่ะ กลัวน้ำมาแล้วย้ายไม่ไหว
ขอบคุณค่ะ

Moonlight Sonata
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 8, 2012 7:54:13 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
บ้านทั่วๆไป สร้างไว้ให้รับน้ำหนักได้เฉลี่ย 500 กก. ต่อตารางเมตรครับ

การที่ถามว่า โครงสร้างบ้านจะรับน้ำหนักของตู้หนังสือไหวมั้ย?

ก็คงต้องบอกว่า ขึ้นอยู่กับ ขนาดของตู้หนังสือ และปริมาณหนังสือที่จะวางทิ้งน้ำหนักครับ

วิธีคิด ก็คือ เอาหนังสือทั้งหมดมาชั่งน้ำหนัก และวัดขนาดของตู้หนังสือ ว่า กว้างคูณยาวได้กี่ตารางเมตร ลองคำนวณดูว่า ได้มากกว่าหรือน้อยกว่า 500 กก.ต่อตารางเมตร หรือไม่ ถ้ามากกว่า ก็ต้องทอนหนังสือออก ถ้าน้อยกว่า ก็วางได้ครับ

และถ้าจะให้ เซฟตี้ขึ้นอีกนิด ก็ให้วางตู้หนังสือ ใกล้ๆคาน ก็คือ ระหว่างเสา 2 ต้น ก็จะช่วยทำให้ เซฟได้มากขึ้นครับ

ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 8:10:19 PM(UTC)
Guest

ผมทำห้องนี้ไว้เป็นห้องหนังสือโดยเฉพาะครับ คือมีแจ้งบอกสถาปนิคไว้ก่อนตั้งแต่แรก จึงมีการคำนวณโครงสร้างเผื่อไว้แล้วครับ

civil
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 8:28:36 PM(UTC)
Guest

ขอแย้ง คห.1 นะครับว่า ตามกฎกระทรวงหรือข้อบัญญัติ กทม. บ้านพักอาศัยทั่วไป จะกำหนดน้ำหนักที่จะวางสิ่งของใช้สอย (เรียกว่า น้ำหนักจร) ไว้ 200 กก/ตร.ม. เท่านั้นครับ

ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 8:32:08 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณความเห็น 3 ครับ ผมคงจำตัวเลขคลาดเคลื่อนครับ

zenario
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, June 8, 2012 8:54:58 PM(UTC)
Guest

ขอถามคุณ civil นิดนึงครับ พอดีกำลังจะ renovate townhouse พอดีครับ
-สำหรับตจว.มีระบุแบบนั้นไหมครับ (อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม)
-น้ำหนักจรเนี่ยหมายถึงพวกตู้เตียง ที่เอามาวางใช่ไหมครับ รวมน้ำหนักกระเบื้องไหมครับ
ที่ถามเพราะว่าเป็นทาวน์เฮาส์เก่า อายุประมาณ 20 ปี เดิมข้างบนเป็นกระเบื้องยางครับ แต่จอยากเปลี่ยนเป็นหินอ่อน หรือไม่ก็แกรนิต หรือถ้าไม่ได้อาจเป็นแกรนิตโต้ ครับ ไม่แน่ใจว่าเรื่องหินอ่อนกับแกรนิต จะมีปัญหาเรื่องน้ำหนักไหมครับ
ขอบคุณครับ

ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, June 9, 2012 12:54:24 AM(UTC)
Guest

อยากได้แบบ คห. 2 บ้างจังเลย
ตู้หนังสือเราจะเป็นแบบรูปนี้ค่ะ 2 ตู้วางต่อกัน เป็นตู้ 2 ชั้น (มีชั้นในกับชั้นนอก)
แต่หนังสือล้นแล้ว อยากจะซื้อตู้เพิ่ม แต่ไม่มีที่วางในห้อง ก็เลยคิดอยากวางตรงทางเดินชั้นสองค่ะ

ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, June 9, 2012 12:58:58 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ

สุภาพบุรุษยุคหิน
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, June 9, 2012 1:36:26 AM(UTC)
Guest

อันตรายนะครับ ถ้าไม่ได้ออกแบบมีคานรับแต่แรก ตู้หนังสือหนักเอาเรื่องนะ

civil
ความเห็นที่ 9 Posted : Thursday, June 14, 2012 6:10:29 PM(UTC)
Guest

สำหรับ คห.8 ขอโทษที่เพิ่งเข้ามาอ่านครับ
-สำหรับตจว.มีระบุแบบนั้นไหมครับ (อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม)
สมัยก่อนก็ตามข้อบัญญัติ ของกรมโยธาธิการและผังเมืองครับ เดี๋ยวนี้ก็แยกกันควบคุมตาม อบต. ซึ่งก็อาจอิงจากข้อบัญญัติเดียวกัน
-น้ำหนักจรเนี่ยหมายถึงพวกตู้เตียง ที่เอามาวางใช่ไหมครับ รวมน้ำหนักกระเบื้องไหมครับ
โดยปกติ นน.จรจะคิดสำหรับน้ำหนักวัตถุสิ่งของที่สามารถเคลื่อนย้ายได้ ส่วนน้ำหนักวัสดุตกตแต่งพื้นนั้นควรจะถูกคำนวณไว้โดยเฉพาะนอกเหนือจากนน.จรครับ (แต่บางครั้งวิศวกรบางท่านก็อาจไม่ได้คิดเผื่อไว้ ก็ต้องไปทอน นน.จรที่จะใช้ได้จริงลงครับ)

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.