Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

BandG
Posted : Friday, June 8, 2012 5:27:58 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
พอดีจะตั้งตี่จู่เอี๊ยที่บ้าน บริเวณตรงกับประตูทางเข้าบ้าน ซึ่งสร้างไว้เป็นกรอบวงกบเท่าบานประตู แต่ไม่มีบานประตูแล้ว

เลยว่าจะทำเป็นโต๊ะวางกลางกรอบวงกบกั้นทางเดินไว้เลย ด้านล่างของโต๊ะทำเป็นซุ้ม ไว้วางตี่จู่เอี๊ย

คำถาม... โต๊ะนั้นสามารถวางของ หรือรูปปั้นต่างๆ พวกม้า หรือรูปปั้น ฮก ลกซิ่ว หรือเทพเจ้ากวนอูได้มั๊ยครับ

ด้านหลังของโต๊ะ สามารถทำเป็นชั้นหรือลิ้นชักเก็บของได้มั๊ยครับ
ผิดหลักฮวงจุ้ยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

umibozu
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, June 8, 2012 5:59:14 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เอาหลักการพื้นฐานก่อนนะ

ควรตั้งติดพื้น(ม่จำเป็นไม่ควรยกพื้น หากจำเป็นพื้นที่ยกควรทำฐานทึบไม่เป็นกล่องกลวง
ด้านหลังพิงผนังทึบ มีสภาพนิ่ง หลังตี่จู้ต้องไม่เคลื่อนไหว

ลองพิจารณาด้วยตัวเองว่าที่คุณจะทำมีอะไรผิดหลักการพื้นฐานนี้หรือป่าว

ส่วนด้านบนจะมีที่วางเทพองค์อื่นๆก็วางไป

แก๊งเหมียวอาละวาด
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, June 8, 2012 5:23:28 PM(UTC)
Guest

ทำไมที่บ้านเราถือห้ามวางอย่างอื่นบนตี่จู่เอี๊ย หว่า ซีเรียสมาก ๆด้วย

กระรอกสามสี
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, June 8, 2012 6:10:26 PM(UTC)
Guest

ตี้ ภาษาจีนแปลว่า ดิน, ตี่จู่เอี๊ย ก็เปรียบเสมือนเจ้าที่ (เจ้าของที่ดิน)

สิ่งศักสิทธิ์ ที่เคารพทั้งหลายไม่ควรมีสิ่งของมาวางข้างบน ควรจะเป็นที่ที่สงบ

Zionism
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, June 8, 2012 8:01:32 PM(UTC)
Guest

วางด้านบนได้ครับ แต่ควรเป็นของที่สูงกว่า

BandG
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, June 9, 2012 1:53:21 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณครับ

สรุปด้านบน วางพวกรูปปั้นได้ หรือเปล่าครับ ของที่สูงกว่า เช่นอะไรบ้างครับ

Zionism
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, June 9, 2012 2:59:58 AM(UTC)
Guest

ของสูงกว่า ก็พวกพระพุทธรูป เซียนเทพต่างๆ เจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดิน อะไรพวกนี้ครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.