Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages<12
Post Reply

แอ่ (rukface)
ความเห็นที่ 15 Posted : Saturday, June 9, 2012 1:49:37 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
มาตอบครับ
ขออนุญาต ค่ะ
1. จขกท. บอกว่า "กะว่าจะอยู่ไม่เกิน 5 ปีก็ขายแล้ว"
....แล้วจะซื้อทำไมคะ หรือว่าไว้ขายเก็งกำไร
ตอบ ไม่ได้คิดถึงขั้นขายเก็งกำไรครับ ขอแค่ได้ทุนคืนก็พอแล้ว แต่ถ้าได้กำไรก็ดีครับ คิดแค่ว่า เช่าบ้าน ก็ 5000-7000 แล้ว ยอมจ่ายหนักกว่าแต่บ้านเราเอง แต่ถ้าอนาคตเก็บตังก้อนได้ ก็อาจจะขายไปซื้อตึกแถวหรือขยับขยายตอนมีลูกมีเต้าอีกทีครับ ซึ่ง 5 ปี ก็นานพอที่ผมจะมีลูกได้แล้วครับ ส่วนบ้านถ้าขายได้กำไรก็ดี ยังไงก็คือ ทรัพย์สินครับ ผมเลยซื้อไว้

2.จขกท. บอกว่า "เคยซื้อบ้านมาแล้ว 1 หลัง ก็ผ่อนขั้นบันไดสบายๆ ปัจจุบันผ่อนอยู่"

ทำไมต้องซื้อบ้านหลายหลัง ด้วยคะ ทำไมต้องเพิ่มภาระให้ตัวเอง

ตอบ อีกหลังอยู่ ตจว ครับ หลังแรกนี้กะซื้อให้เช่า แล้วก็เอาค่าเช่าส่งให้พ่อแม่ครับ ส่งไม่มาก พอไหว ก็เลยจะซื้ออีกหลัง เพื่อ อยู่เองแล้วครับ ส่วนหลังแรกก็กำลังขายอยู่ครับเพราะเหตุผลไกลเกินเริ่มดูแลไมไหว หาผู้ดูแลไมได้ ถ้าถามถึงกำไร แค่เหมือนจะมีแต่หักค่า ซื้อของแถมให้ หักค่าโอน ภาษี ก็แทบไม่เหลือกำไรแล้วครับ นี่ยังไม่หัก ค่า น้ำมันวิ่งไปเดินเรื่องแน่ะ

ปล.ไม่ได้ถามเพราะกวนนะคะ แค่อยากทราบ

อิทธิพงษ์
ความเห็นที่ 16 Posted : Saturday, June 9, 2012 3:46:57 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ดอกเบี้ยตอนโปรโมชั่นเท่าไรไม่สนใจ

ธนาคาร จะใช้ดอกเบี้ยสูงสุดในสัญญา หรือ MLR หรือ MRR ณ ขณะนั้น +1~3%

ของคุณ น่าจะคิดให้ที่ 8.25%

แต่ถ้าไป ธนาคาร อื่น อาจจะได้โปร 3 ปีแรก ถูกกว่านี้
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ยอดชำระต่อเดือน ไม่น่าจะต่ำกว่า 9,500 บาท
ในการผ่อนแบบคงที่ ธนาคาร จะคำนวน ให้ผ่อนเท่าๆกันทุกเดือน จนกว่าจะหมด
ไม่ใช่ 3 ปีแรกผ่อนน้อย
ถ้าต้องการผ่อนน้อย ในปีแรก ก็จ่ายแบบขั้นบันไดไป แต่ปีหลังๆ ค่างวดเพิ่มขึ้นมาก

ยิ่งคุณผ่อนค่างวดถูกลงเท่าไร ระยะเวลาที่จะหมดก็นานออกไปเท่านั้น ดอกเบี้ยก็มากขึ้นด้วย
แบบขั้นบันไดสบายก็จริง แต่ถ้าคำนวนดอกเบี้ยแล้ว เสียไปมากกว่าแบบคงที่พอสมควร

ของเก่ายังผ่อนไม่หมด ก็เอาใหม่ซะแล้ว มันจะไหวเหรอ

Sweety cupcake (hikarugenchi)
ความเห็นที่ 17 Posted : Saturday, June 9, 2012 5:09:17 AM(UTC)
Guest

เห็นด้วยเลยค่ะ อนาคตเราบอกไม่ได้ว่าเราจะหาเงินก้อนโตมาโปะได้แน่หรือเปล่า saveตัวเองก่อนดีกว่าค่ะ รึทางที่ดีขายบ้านเก่าให้ได้ก่อน แล้วค่อยซื้อใหม่ ตอนต้มยำกุ้งมีคนล้มเพราะซื้อบ้านไว้ หรือจองไว้ กะขาย แต่ขายไม่ออก บ้านโดนยึดกันเยอะเลยนะคะ

ลองดู
ความเห็นที่ 18 Posted : Saturday, June 9, 2012 5:55:09 AM(UTC)
Guest

อีกทีซื้อกะไว้ขาย หาให้มันพออยู่เล็กลงหน่อย ฐานคนซื้อมันก็ใหญ่ขึ้นนะครับพี่ ผมเองผัวเมียซื้อบ้านมือสองกันถูก จับอาบน้ำแต่งหน้า ทาสีกันเองสองคนผัวเมียนี่แหละ ขายไปเงินร้อย เงินล้านก็ตกอยู่ในกระเป๋าเรา ยิ่งถ้าซื้อสดเลยยิ่งดี ถ้าขายได้ราคาดีขายวันรุ่งขึ้นก็ได้ ลองพิจารณาดูครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest (2)
2 Pages<12
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.