Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

namcy
Posted : Wednesday, June 6, 2012 5:23:18 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
ต้องการซื้อคอดโดหัวหิน ไปดูที่โบ๊ทเฮ้าส์ราคา 4 ล้าน 1 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ 50 ตารางวา
กับคอนโดติดรถไฟฟ้า แถวถนนรัชดา ราคากับพื้นที่ใกล้เคียง พื้นที่น้อยกว่า ราคาแพงกว่านิดหน่อย
ต้องการซื้อให้เช่า ควรเลือกซื้อที่ไหนดี
ที่หัวหินคืนละ 3000 บาท ยังไม่หักค่าใช้จ่ายประมาณ 600-700 บาท ส่วนที่ กทม ไม่มีข้อมูลเลยค่ะ
รบกวนเพื่อน ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ อยากลงทุนแบบนี้คิดว่าดีไม๊คะ

zenario
ความเห็นที่ 1 Posted : Wednesday, June 6, 2012 6:08:38 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เอ่อ ผมว่า boat house ถ้าให้เช่ารายวันไม่น่าจะดีครับ เพราะว่าทำเลค่อนข้างไกล (จริงๆแล้ว มันเป็นอำเภอชะอำนะครับ ไม่ใช่อำเภอหัวหิน)
ที่ผมว่าไปดีเพราะ
-ที่พักราคา 3000 ไม่รวมอาหารเช้า ราคานี้พอจะหาได้ในตัวเมืองหัวหินครับ
-หรือถ้าเป็นผมอาจยอมเพิ่มเงินอีกเล็กน้อยเพื่อไปนอน Hilton, Marriott, Intercon ซึ่งทำเลดีกว่า ไม่ต้องแบกกระเป๋าเอง มีแม่บ้านทำความสะอาดห้อง มี room service ฯลฯ
ปล.ผมก็ดูๆที่ Boat house ไว้ แต่ดูไว้เป็นที่ปลีกวิเวกสำหรับครอบครัว อยากได้บ้านเดี่ยว แต่แพงหูฉี่ 14 ล้าน ที่พอซื้อได้ก็แค่ทาวน์เฮาส์ 9 ล้าน แต่เฮ้อ คิดแล้วไม่น่าคุ้ม

marupong
ความเห็นที่ 2 Posted : Wednesday, June 6, 2012 7:49:52 AM(UTC)
Guest

แล้วจริง ๆ เจ้าของกระทู้อยู่ตรงไหนหละครับ ถ้าอยู่หัวหินจะมาดูแลคอนโดในกรุงเทพฯน่าจะยาก อยู่กรุงเทพฯจะดูแลคอนโดในหัวหินก็คงลำบาก หรือผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ

Ms...plum
ความเห็นที่ 3 Posted : Wednesday, June 6, 2012 2:20:37 PM(UTC)
Guest

ในกรุงเทพดีกว่าค่ะ หัวหินไกลไป ดูแลลำบาก

Many Name
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, June 6, 2012 3:10:50 PM(UTC)
Guest

ในกรุงเทพการให้เช่าน่าจะง่ายกว่านะคะ หัวหินรอเทศกาลวันหยุด

ซื่อสัตย์ มั่นคง
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, June 6, 2012 5:46:22 PM(UTC)
Guest

แนวรถไฟฟ้า ค่อนข้างแน่ว่ามีคนเช่ายาวแน่ๆ

ผมว่าคอนโดริมทะเลไม่น่าสนใจหรอกครับ ปีนึงจะได้ค่าเช่าซักกี่วัน

ถ้าลงทุนอสังหาโดยใช้เงินต้น 4 ล้าน
ต้องมีรายได้จากอสังหาเดือนละ 32000 บาท(ไม่รวมค่าส่วนกลาง) จึงจะคุ้ม
ถ้าเป็นคุณจะเช่าห้องนี้ที่ราคานี้ไหม

บางทีถ้าเป็นผม
ถ้ายังไม่เจอตัวเลือกที่ดีมากๆ
ผมเก็บเงินไว้ก่อนครับ
อย่าจำกัดกรอบความคิดตัวเองว่าต้องเลือก 1 ใน 2 ตัวเลือกนี้

ไม่รู้เรื่องอะไร?แต่ขอก่อน
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, June 6, 2012 7:01:17 PM(UTC)
Guest

มีตังเยอะไปลงทุนอย่างอื่นดีกว่า ห้องเช่ามันหลายปีกว่าจะคืนทุนและสภาพคล่องต่ำ

namcy
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, June 6, 2012 9:08:22 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นเลยค่ะ
นอนคิดมาหลายคืน เครียดมากเลย อยากได้ก็อยาก แต่กลัวได้ไม่คุ้มเสีย

ความตั้งใจแรกนะคะ แค่อยากมีที่พักติดริมทะเล เวลาวันหยุดจะได้ไปพักผ่อนกับครอบครัว บ้านอยู่พระราม 2 ค่ะ พอไปดูโครงการแล้วชอบมาก แต่ราคา "แพงมาก" ค่าส่วนกลางประมาณ 2,300 บาท ต่อเดือน ก็เลยเริ่มคิดว่า ถ้าเราไม่ค่อยได้ไปก็เสียค่าส่วนกลางเยอะ ทางโครงการก็เลยบอกให้ฝากเช่ากับนิติที่โครงการได้

ก็เลยคิดต่อยอดว่า แล้วถ้าเรามีเงินสด 4 ล้านบ้าน แล้วเอาไปซื้อคอนโด เพื่อให้เช่า อาจจะได้รายได้ต่อเดือนหลังหักค่าใช้จ่ายแล้ว 10,000 บาท กับไปซื้อคอนโดติดแนวรถไฟฟ้าในเมืองแล้วให้เช่า ก็น่าจะได้รายได้พอ ๆ กัน แต่แบบไหนจะดีกว่ากัน

อย่างที่คุณ ซื่อสัตย์ มั่นคง บอกว่าให้เก็บเงินไว้ก่อน รอจังหวะดี ๆ แล้วค่อยลงทุนอย่างอื่น ที่ไม่ใช้ 2 ทางเลือกนี้ ก็น่าสนใจนะคะ (แต่ไม่รู้จะทำอะไรดีค่ะ พอดีทำงานประจำไม่ค่อยมีเวลา แต่อยากเอาเงินไปลงทุนที่ก่อให้เกิดรายได้ เล่นหุ้นไม่เป็นนะคะ ^^")

คือก็อยากมีรายได้เพิ่มเติมโดยที่ไม่ต้องทำอะไรมาก เช่น ซื้อบ้านหรือคอนโดให้เช่า น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด

แต่ยังไงก็ขอขอบคุณทุก ๆ ความเห็นนะคะ เครียดมาหลายคืน มีหลาย ๆ ความคิดเห็นก็ค่อยสบายใจขึ้นมากค่ะ

ขอบคุณนะคะ ^_________^

baleine
ความเห็นที่ 8 Posted : Thursday, June 7, 2012 5:24:03 AM(UTC)
Guest

ที่พักริมทะเลให้เช่า ถ้าเกิดวันที่เราอยากไปใช้มีคนอยู่ เราก็เสียสิทธิ์นั้นไปนะคะ
แล้วคนเช่าอาจจะไม่ดูแลของของเราที่อยู่ในนั้นให้ดีด้วย เสียค่า maintenance อีก

เป็นเราเลือกคอนโดใกล้รถไฟฟ้าดีกว่าค่ะ

เขียนบน iPhone (Neomaster)
ความเห็นที่ 9 Posted : Thursday, June 7, 2012 1:41:47 PM(UTC)
Guest

ลงทุน 4,000,000 ได้ค่าเช่าเดือนละ 10,000
= yield 3% ต่อปี (แบบคิดง่าย ๆ)
ผมว่ายังมีทางเลือกอื่นที่ให้ผลตอบแทนสูงกว่านี้นะครับ ไม่ต้องเป็นหุ้นแต่เป็นกองทุนก็ยังได้ครับ เช่น กอง term fund อายุ 1 ปีก็ให้ผลตอบแทนราว 4% ไม่เสียภาษีด้วยครับ

ดอกไม้ทะเล
ความเห็นที่ 10 Posted : Thursday, June 7, 2012 2:37:29 PM(UTC)
Guest

มีเงินสด 4 ล้าน หาซื้อที่ดินแปลงสวยๆ ไว้ซัก 4 แปลงแถวหัวหิน ปราณบุรี รอ 4-5 ปี ขาย 3 แปลง เอากำไรที่ได้มาสร้างบ้านตากอากาศบนที่ดินแปลงที่เหลือไว้อยู่เองหรือให้เช่าแบบครอบครัว

ผมชอบที่ดิน เลยคิดอย่างนี้

ranat
ความเห็นที่ 11 Posted : Thursday, June 7, 2012 5:52:38 PM(UTC)
Guest

กว่าจะมีคนมาเช่าคอนโดริมทะเล จะสักกี่วันกันครับ

แถวๆก้นอ่าว ระยอง เห็นร้างเต็มไปหมด ( คนละทำเล แต่ยกตัวอย่างเฉยๆ)

ซื่อสัตย์ มั่นคง
ความเห็นที่ 12 Posted : Monday, June 11, 2012 4:46:21 PM(UTC)
Guest

ถ้าแค่นั้นนะ ไม่ต้องลงทุนหรอกครับ ฝากประจำก็ได้เกินแล้วเยอะแยะ
สภาพคล่องดีกว่ามาก ไม่มีภาระอะไร

เวลาไปพักริมทะเล ก็ต้องไปแต่ที่นั่น รับรองครอบครัวคุณเบื่อแน่

ถ้าเลือกพักโรงแรม 5 ดาว คืนละ 5000 แต่ได้เปลี่ยนไปเรื่อยๆ
มีความสุขกว่าแน่นอนครับ

คราวก่อนไปหัวหิน คราวนี้ไปพัทยา คราวหน้าไปภูเก็ต คราวต่อไปเปลี่ยนบรรยากาศไปเชียงใหม่
แบบนี้น่าจะมีความสุขกว่า
คราวก่อนก็หัวหิน คราวนี้ก็หัวหิน คราวหน้าก็หัวหิน คราวต่อไปก็หัวหิน
แน่นอน

ยังไงๆ เงิน 4ล้าน แค่ฝากประจำก็ออกดอกให้เรามากกว่าเดือนละ 10000 บาท
และก็เชื่อว่าคุณไม่ไปเที่ยวชายทะเลทุกเดือนหรอก

ถ้าไม่อยากเล่นหุ้นนะ ลงทุนในหุ้นสิครับ หาตัวปันผลดีๆ ปีนึงๆ ได้ 4แสน สบายๆ
โอกาสขาดทุนก็มีก็จริง แต่อย่างน้อยก็สภาพคล่องดีกว่าคอนโด

ซื้อแล้ว ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้เงินก็ไม่ต้องขาย ครบปีเงินก็เข้าบัญชี
4แสนบาท ค้างโรงแรมได้เกือบร้อยคืน

ผมว่ายังไงๆ นอนโรงแรมห้าดาวก็ดีกว่า นอนคอนโดตากอากาศของตัวเองแน่นอนครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.