Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ปูมะพร้าว
Posted : Monday, June 11, 2012 3:39:32 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
กำลังพยายามติดตั้งจานส้มอยู่ครับ แต่ไม่สามารถหาสัญญาณได้เลย(ผมลองทำตามคู่มือที่มากับกล่อง+ข้อมูลในเวบของIPM)อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านครับว่าขั้นตอนในการหาสัญญาณของจานส้มต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

OneTiMe
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, June 11, 2012 4:19:37 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
รอคำตอบเหมือนกันอยากรู้

SuperCrazyBoy
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, June 11, 2012 4:44:44 PM(UTC)
Guest

มีไอโฟนหรือ สมาร์ทโฟนไหม ?
หากมีเปิดเข็มทิศ หา 95องศา E

หากไม่มีไอโฟนให้หา จานส้ม ที่ติดแถวนั้น

หากไม่มีจานส้ม ให้หาจานแดงหรือจานดำ
เอาตัวเอง แทนจานดำ มองไปบนฟ้าเหมือนแหงนหน้าแบบจานดาวเทียม
ทำซ้ายหัน สัก 20องศา
เอาจาน IPM หันมาแนวนี้ก่อน (LNB ดูคู่มือ ว่าหันกี่องศา)
ปรับหน้าจาน ซ้ายขวา ก้มเงย จนสัญญาณเริ่มมา
แล้วจึงลงมือปรับละเอียด โดยทำซ้ำ จนได้สัญญาณที่สูงสุด

ข้อสำคัญ LNB ต้องไม่ผิดทิศ ( ตำแหน่ง น.) ไม่งั้นปรับยากมาก

nat1234
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, June 11, 2012 5:03:18 PM(UTC)
Guest

จุดที่มักผิดพลาดทำให้หาสัญญาณไม่เจอ

1. อุปกรณ์มีปัญหา เช่น หัว LNB เสีย เข้าหัว F-Type ไม่แน่น สายชอร์ต ฯลฯ
สามารถทดสอบอุปกรณ์โดย ลองหันจานไปทาง Thaicom5 ซึ่งสัญญาณแรงกว่า ทำให้หาสัญญาณได้ง่ายกว่า
ปรับค่าใน recever เพื่อรับ Thaicom5 ถ้ารับได้ แสดงว่าอุปกรณ์ไม่มีอะไรผิดปกติ

2. Receiver ตั้งค่าหัว LNB ไม่ถูกต้อง ต้องตั้งค่าให้ถูก แล้วดึงปลั๊กออก แล้วเสียบปลั๊กเปิดใหม่

3. มีสิ่งกีดขวางบัง เนื่องจากจานส้มเป็นจานแบบ offset มุมรับสัญญาณ จะไม่ใช่มุมสะท้อนเข้าหน้าจานตรงๆ ทำให้มือใหม่ติดจานอาจจะเข้าใจผิด คิดว่าไม่มีอะไรบัง แต่ที่จริง อาจจะโดนชายคาบัง โดยมุมสะท้อนของจานแบบ offset จะเป็นตามรูป

==NokWeed==
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, June 11, 2012 5:10:13 PM(UTC)
Guest

มุมรับสัญญาณมันนิดเดียวครับ ต้องค่อยๆ ขยับหน้าจานหาครับผม ผิดนิดเดียว มันก็หายแล้ว

ค่อยๆครับ ใจเย็นๆ ปรับหา ทีละนิดๆ ครับ

letpost
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, June 11, 2012 5:18:14 PM(UTC)
Guest

ของผมตั้งมูม ก้ม เงยให้ตรงกับกับมาร์คของจานที่ให้มาก่อน

แล้วส่ายหาเลย ทีนี้ ไม่ใช้เข็มทิศเลย เล็งไปแถวทางใต้เป็นหลัก

ถ้าหาเจอสักครั้งหนึ่ง มีความมั่นใจแล้ว คราวหน้าจะหมุนสบายๆไม่ต้องพึ่งช่างอีก

ปูมะพร้าว
ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, June 11, 2012 5:25:44 PM(UTC)
Guest

@SuperCrazyBoy:ขอบคุณครับ หมายความว่าสำคัญที่สุดคือมุมของLNBต้องถูกต้อง100%ก่อนถึงจะไปปรับตั้งมุมกวาดและมุมเงยใช่มั้ยครับ
@nat1234:ขอบคุณครับ จะลองทดสอบดูตามขั้นตอนที่แนะนำนะครับ ค่าของหัวLNBที่ถูกต้องตามที่ปรากฏในรูปของคู่มือใช่หรือเปล่าครับ(ลืมบอกข้อมูลไปครับผมติดตั้งที่โคราชใช้ค่ามุมต่างๆเหมือนที่กทม.ได้หรือไม่ครับ)
@==NokWeed==:ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ
SuperCrazyBoy
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, June 11, 2012 6:00:36 PM(UTC)
Guest

มันสำคัญทุกตำแหน่ง
แต่ LNB เป็นจุดเริ่ม ปรับง่าย ปรับก่อนเลย
พอได้มุมก้ม มุมเงย ที่สัญญาณแรงแล้ว มาปรับ LNB อีกที โดยหมุนทวน-ตามเข็มนาฬิกา หาจุดที่ดีที่สุด หลังจากนั้นก็ปรับละเอียดมุมก้ม มุมเงยอีกรอบ ก็เสร็จแล้ว
baiboon
ความเห็นที่ 8 Posted : Monday, June 11, 2012 6:13:48 PM(UTC)
Guest

กำ ... โคราช ค่ามุม ไม่เหมือนกรุงเทพครับ ... ใช้กันไม่ได้ครับ ... องศาจะต่างกันเล็กน้อยครับ ...
ใจเย็นๆนิดนึง ค่อยหันหน้าจานช้าๆครับ ทนเมื่อยหน่อย ... อิอิอิ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.