Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

TaToTo
Posted : Monday, June 11, 2012 6:34:36 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
สอบถามเพื่อนๆสมาชิกครับ พอดีผมซื้อคอนโดไว้ห้องนึง นานๆครั้งจะเข้าไป เดือนนี้มาเจอบิลมิเตอร์ค่าน้ำ เรียกเก็บมา 4 unit ทั้งๆที่ไม่ได้เข้ามาเลยทั้งเดือน
จึงได้แจ้งกับทางช่างประจำคอนโดให้มาช่วยดู พบว่ามิเตอร์น้ำมีการหมุนอยู่เรื่อยๆ(ขยับเวลาห้องอื่นมีการใช้น้ำ) ห้องผมเป็นห้องเกือบบนสุดของคอนโดครับ

ผมอยากทราบว่าเหตุการณ์เช่นนี้ผมควรทำเช่นใด และต้องซ่อมแซมส่วนใดบ้างครับ เป็นคอนโดใหม่สร้างเสร็จเกือบครบปีครับ

zenario
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, June 11, 2012 6:42:01 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เอปกติถ้าห้องอื่นเปิดน้ำที่ห้องน้ำมิเตอร์จะไม่หมุนนะครับ
ลองดูว่ามีส่วนไหนรั่วไหม ที่เจอบ่อยสุดก็ชักโครกอ่ะครับ ดูว่าพอน้ำเต็มแล้วมันตัดไหมรับ

นบนอบ
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, June 11, 2012 7:00:31 PM(UTC)
Guest

ลองปิดวาล์วหลักก่อน ที่น้ำเข้าห้องดูว่า มิเตอร์ยังหมุนหรือป่าวครับ
อาจมีการซืม... อย่าลืมจดเลขไว้ด้วยครับ บางทีคอนโดแอบจดโกง
คือคนจดขี้เกียจเดินมาชั้นบนสุด ก็มั่วเลขครับ

ได้โปรดให้ชื่อนี้ผ่านด้วย
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, June 11, 2012 7:01:39 PM(UTC)
Guest

ต่อจาก คห 1 นะค่ะ

1. ตรวจสอบท่อน้ำในส่วนที่เรามองเห็นได้ว่ามีจุดไหนรั่วหรือไม่

2.บริเวณ ก๊อก น้ำ สายชำระ ฝักบัว น้ำรั่วหรือไม่ มีน้ำหยดไหม

3.ชักโครก น้ำไม่ตัด(เหมือน คห.1) หรือ ท่อตรงส่วนที่ต่อเข้าไปในโถชักโครก รั่ว (เคยเจอแบบน้ำในโถชักโครก ไหล(เบาๆ) ตลอดเวลาทั้งที่ไม่ได้ใช้)

4.ท่อน้ำในจุดที่เรามองไม่เห็น(ตรงนี้ไม่ทราบเหมือนกันอาจจะต้องแจ้งช่างมาตรวจ)

KittySP
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, June 11, 2012 8:22:01 PM(UTC)
Guest

ผมก็นานๆ ไปคอนโดที อาจเว้นตั้งปี

ผมต้องปิดประตูน้ำ และปิดไฟทั้งหมด

TaToTo
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, June 11, 2012 8:36:51 PM(UTC)
Guest

ไปเช็คมาแล้วครับ ไม่มีจุดไหนรั่วเลยครับ แต่พอเวลาที่ห้องชั้นบน หรือบริเวณสวนหย่อมระหว่างชั้นมีการใช้น้ำ มิเตอร์น้ำถึงจะหมุนครับ อันนี้เรียกช่างของคอนโดมาดูเป็นพยานไปแล้ว พอผมไปลองเปิดก๊อกน้ำของส่วนกลางเพื่อรดน้ำต้นไม้ มิเตอร์น้ำห้องผมก็จะหมุนช้าๆ อยู่หน่อยๆ ช่างเขาก็งงเหมือนกันครับว่ามันเป็นไปได้ยังไง

KittySP
ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, June 11, 2012 10:41:44 PM(UTC)
Guest

น่าจะตรวจเช็คการเดินท่อ

ไม่ทราบว่ามีประตูน้ำหรือไม่ ลองปิดประตูน้ำ แล้วเปิดก๊อกสวนหย่อมดูว่าเป็นอย่างไร

TaToTo
ความเห็นที่ 7 Posted : Monday, June 11, 2012 10:53:30 PM(UTC)
Guest

ตอนปิดประตูน้ำ มิเตอร์ไม่หมุนครับ แต่พอเปิดประตูน้ำแล้วมีการใช้น้ำจากส่วนอื่นๆ มิเตอร์น้ำถึงขยับครับ

KittySP
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, June 12, 2012 1:22:22 AM(UTC)
Guest

แล้วตอนปิดประตูน้ำ ก๊อกสวนหย่อมจ่ายน้ำได้หรือไม่ครับ น้ำแรงเท่าเดิมหรือลดลงเมื่อเทียบกับเราเปิดประตูน้ำในห้อง

ผมสงสัยว่า จะมีการต่อท่อผืดหรือเปล่า เอาน้ำหลังมิเตอร์ไปจ่ายส่วนอื่น

TaToTo
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, June 12, 2012 2:45:56 AM(UTC)
Guest

ตอนปิดประตูน้ำ ก๊อกสวนหย่อมใช้ได้ตามปกติครับ

KittySP
ความเห็นที่ 10 Posted : Tuesday, June 12, 2012 10:38:16 PM(UTC)
Guest

ต้องตรวจตามแนวท่อหลังมิเตอร์ โดยใช้ไฟส่องให้ชัดเจน ถ้าทำได้ ถ่ายรูปมาให้ดู

อยากรู้ว่า ห้องน้ำอยู่ด้านหน้าหรือด้านหลังห้อง ด้านหลังมีก๊อกน้ำอะไรหรือไม่ เช่นต่อท่อไปจ่ายที่ล้างจานหรือก๊อกเตี้ยล้างพื้น

วัตถุประสงค์ก็เพื่อตรวจดูว่า มีท่อแยกแปลกปลอมหรือไม่ อาจเกิดการต่อท่อผิด แยกไปร่วมท่อจ่ายสวนหย่อม ทำให้เวลาเปิดก๊อกสวนหย่อม เลยดึงน้ำจากห้อง จขกท ไปบางส่วน

เวลาไม่อยู่ ควรปิดประตูน้ำ ปิดสะพานไฟ หากสายชำระชำรุด น้ำไหลนองจะกระทบห้องข้างล่าง หรือชักโครกรั่ว จะเจอค่าน้ำอาน

TaToTo
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, June 13, 2012 7:51:03 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมปิดประตูน้ำก่อนออกจากคอนโดทุกครั้งแล้วครับ

molly (molly@phuket)
ความเห็นที่ 12 Posted : Thursday, June 14, 2012 11:51:35 PM(UTC)
Guest

ปกติ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.