Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

RazrParis
Posted : Tuesday, June 5, 2012 7:26:44 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
เปลี่ยนแอร์ใหม่เป็น Daikin มาได้ 2 เดือนกว่าเท่านั้นเองครับ <div>ก่อนหน้านี้ใช้ Mitsubishi มาปีกว่าจนเริ่มมีอาการเสีย แต่ก็ไม่เคยพบปัญหากลิ่นอับเลย</div><div>หลังจากเปลี่ยนเป็น Daikin ตอนนี้มีปัญหาคือแอร์มีกลิ่นอับ</div><div>ถ้าอยู่บ้าน ผมเปิดใช้งานตลอดเวลาครับ บางครั้งหยุดยาวไม่ได้ไปไหนก็เปิดติดต่อกันต่อเนื่อง 3 วัน</div><div><div>เจอแบบนี้ไม่ไหวจริง ๆ เวลากลับจากข้างนอกเข้ามาแล้วเวียนหัวมาก</div><div>ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะยี่ห้อ Daikin หรือเปล่า เนื่องจากไม่เคยใช้ยี้ห้อนี้ครับ</div><div>มีใครพอมีวิธีแก้ไขและป้องกันบ้างไหมครับ </div></div><div>
</div><div>ขอบคุณมากครับ</div>
KanichiKoong
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, June 5, 2012 8:52:50 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
บางครั้งการติดตั้งที่ไม่ดี อาจทำให้การระบายน้ำของถาดน้ำทิ้งทำได้ไม่สะดวก มีน้ำส่วนหนึ่งขังอยู่ในถาดน้ำทิ้ง

หรือไม่ก็ที่แผงครีบฟิลของชุดคอยล์เย็น อาจจะมีหยดน้ำเกาะค้างอยู่ เมื่อเราปิดแอร์เป็นเวลานานๆ หลายวัน
เป็นแหลงเจริญเติบโตของราและแบคทีเรีย

ก่อนจะปิดแอร์ แนะนำว่าให้ลองปรับ mode cool มาเป็น mode fan ทิ้งไว้สักประมาณ 20 นาที
เพื่อให้ส่วนคอมเพรสเซอร์หยุดการทำงาน เหลือเพียงพัดลมทำงานอยู่ เพื่อให้หยดน้ำที่ค้างบนแผง ตกลงสู่ถาดน้ำทิ้งมากที่สุด

เปรมอุรา
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 5, 2012 3:51:45 PM(UTC)
Guest

ตาม คห. 1
แต่ถ้าจะให้หายขาดระยะยาว ต้องให้ช่างแอร์มาตรวจดูว่า
น้ำทิ้ง ระบายสะดวก ระบายได้หมดจรดหรือเปล่า
เพราะนี่คือ ปัจจัยหลัก
เมื่อแก้ไขให้เรียบร้อย
ให้ช่างช่วยใช้น้ำยาฆ่าเชื้อ(ราและแบคทีเรีย)ฉีดล้างคอล์ยเย็นให้ด้วย
เพราะเชื้อพวกนี้ยังคงเจริญเติบโตอยู่ที่คอล์ยเย็น
ต้องกำจัดซะให้เรียบร้อย

Raining Man
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 5, 2012 3:56:39 PM(UTC)
Guest

ควรเปิดหน้าต่างห้องเพื่อระบายความชื้นบ้าง
และลองหาสเปร์ทำความสะอาดแอร์มาลองฉีดดูก่อน

นายกระต่าย (RazrParis)
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, June 5, 2012 6:54:10 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณมากครับ :)

เด็กดื้อนิรัน5
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, June 6, 2012 2:59:12 AM(UTC)
Guest

ทำความสะอาดครับ เอาของที่สุมๆในห้องออกมาตาก ทำห้องโล่งๆ

และให้แดดส่องมาโดนห้องแค่นี้ผมว่าห้องหายอับครับ

ธรรมดาครับห้องเปิดนานจะมีกลิ่นแบบนี้แหล่ะครับ ปิดมันล้างมันบาง ก็หายครับ

รึไม่ก็ลองเอาถ่านมาทุบๆแล้วเอาห่อผ้าที่มีรูระบาย วางไว้เป็นจุดๆ อันนี้ก็ช่วยได้นะครับ

เพราะพวกดับกลิ่นชื้นในแอร์ มันก็เอาพวกถ่านนี่แหล่ะครับมาเป็นตัวหลักในการดูดกลิ่น

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.