Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages<12
Post Reply

ผึ้งน้อยafet
ความเห็นที่ 15 Posted : Monday, July 9, 2012 6:30:43 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
จะบอกว่าช่างเจ้าที่ 2 เราไปจ้างพวกนี้มาทำ ทั้ง ๆ ที่ตอนแรกบอกจะให้เพื่อนที่สร้างหมู่บ้านที่เป็นวิศวะมาทำ ปรากฎว่าไปจ้างพวกกีบหมูมาทำ ขโมยเหล็กไปขายอีก เราเลยเลิกจ้างคะ แล้วเจ้าที่ 2 ก็หายจ้อย เงินไม่คืนเลยคะ ขนาดรับปากกับตำรวจนะ

mymindtotto
ความเห็นที่ 16 Posted : Tuesday, July 10, 2012 8:02:15 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 12 time(s) in 12 post(s)
แย่ค่ะ อย่าไปจ้างเลยนะ

Guest
ความเห็นที่ 17 Posted : Monday, April 1, 2013 10:10:07 AM(UTC)
Guest

กีบหมูงานอิสระ หาเงินง่าย เก็บเงินได้ ค่าแรงแพง กินมากใช้มาก ก็ไม่ยากจน ไปอยู่กีบหมูประมาณ 2 ปี ออกมาแล้วตอนนี้ยังคิดถึงเหมือนเดิมกลับไปอีกนั้นยากมากเพราะไม่มีที่พักห้องพักไม่เคยว่างเกิน 5 นาที ห้องแพงเท่าไหร่ก็ไม่เหลือขนาดตอนไปอยู่ใหม่ๆได้ห้องที่มีคนถูกฆ่าตายใส่ยังกล้าอยู่ ตั้ง 2 ปี ก็ไม่เห็นมีอะไร---ถูกใจเข้างานไม่จำกัดเพราะถ้าคุณไปรับสายแล้วเดินทางรถติดเริ่มงานมันก็ช้า แต่17.00น.เมื่อไหร่เลิกงานทันทีต่อไปเป็น OT. เป็นกฎของกีบหมูอยู่แล้วว่าเขาก็ไม่ได้ ค่าแรงทุกวันนี้ ช่างปูนประมาน 800 ช่างกระเบี้ยง 900 กรรมกร 600 โดยประมาณเพราะออกมา ปีกว่าแล้ว ตอนนั้นช่าง ค่าแรง600 และที่สำคัญค่าแรงขึ้นทุก 6 เดือน ปีหนึ่งขึ้นจากเดิมประมาณ100 บาท และที่ถูกใจที่สุดคือเงินค่าแรงจ่ายวันต่อวันทำเช้าจ่ายเย็น พรุ่งนี้อยากไปกับหัวหน้าคนเก่าก็ได้ไม่อย่าไปหาผู้รับเหมาคนใหม่ใหม่ ค่าแรงแพงเหมาะสำหรับคนที่ต้องการต่อเติมบ้าน งานระยะสั้นหรืองานเร่งด่วน ใครอยากได้คนงานถ้าให้ค่าแรงต่ำกว่ากำหนดที่กีบหมูตั้งไว้ในขณะนั้น ฝันว่าจะมีคนไปด้วย ตกงานเขาก็เดินกลับห้องใครห้องมัน ถ้าบอกว่ากีบหมูคุณภาพงานไม่ดี..จริงคะ ไม่เถียง
Guest
ความเห็นที่ 18 Posted : Saturday, November 29, 2014 5:41:08 PM(UTC)
Guest

ผมคนกีบหมู ช่างจริงๆมันก็มีช่างปลอมก็เยอะ นายจ้างพิจารณาดีละกันคับว่าคนไหนคือช่างจริงหรือช่างปลอม ผมทำมานาละกีบหมูรู้ดี ถ้าขาดคนงานก็นึกแต่กีบหมูแล้วมาบ่นว่าค่าแรงแพง คุณลองเทียบค่าแรงก่อสร้างดู ช่าง 400-450 กีบหมู600-800 การทำงานต่างกันคับกีบหมูกล้าลุยกล้าเสี่ยง คุ้มคับกับแรงงานกีบหมูในช่วงเวลาสั้นๆๆ
Guest
ความเห็นที่ 19 Posted : Saturday, February 27, 2016 1:31:37 PM(UTC)
Guest

กำลังจนตรอก คิดจะไปเอา ผมเปลี่ยนใจละ ยอม อมเลือด แล้วหาทางอื่นดีกว่า ผมยอมเสียเวลาและเงิน แต่ไม่ยอมเสียชื่อ ความเป็นช่างมืออาชีพของผม
Guest
ความเห็นที่ 20 Posted : Wednesday, August 3, 2016 9:20:59 PM(UTC)
Guest

Originally Posted by: Guest Go to Quoted Post
ผมคนกีบหมู ช่างจริงๆมันก็มีช่างปลอมก็เยอะ นายจ้างพิจารณาดีละกันคับว่าคนไหนคือช่างจริงหรือช่างปลอม ผมทำมานาละกีบหมูรู้ดี ถ้าขาดคนงานก็นึกแต่กีบหมูแล้วมาบ่นว่าค่าแรงแพง คุณลองเทียบค่าแรงก่อสร้างดู ช่าง 400-450 กีบหมู600-800 การทำงานต่างกันคับกีบหมูกล้าลุยกล้าเสี่ยง คุ้มคับกับแรงงานกีบหมูในช่วงเวลาสั้นๆๆ

ไม่จริงครับ กล้าลุยกล้าเสียงอะไร ไปถึงหน้างานกี่โมงก็ช่าง กินข้าวก่อน(ระหว่างนั่งรถไปไม่ยอมกิน) เที่ยงตรง..ทำงานได้แค่ไหนช่างมัน..กินข้าว..นอนก่อน บ่ายโมงตื่น..ทำงานต่อ..หาเรื่องอู้งานตลอดเวลาถ้าไม่คุม..สีโมงครึ่งเตรียมตัวเลิกงาน..นี่แหละกีบหมูตัวจริง..บางคนมือไวอีก..เอาของหน้างานกล้บไปขายอีกครับ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages<12
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.